ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่ารถกระบะในประเทศไทยยุคปัจจุบันถูกใช้งานได้อย่างไม่เหมาะสมกันนะครับ  (อ่าน 10017 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
รถกระบะที่ใช้หากินอยู่ทุกวัน

เสริมคอกที่ความสูงไม่เลยหลังคาเก๋ง

ความกว้างก็ไม่เกินตัวถังเดิม

ทาสีเดียวกับตัวรถ

เสริมแหนบ มีวิศวกรรับรอง

ลงเล่มทะเบียนเรียบร้อย

ถูกต้องทุกอย่าง ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ต้องทำขนาดนี้ก็ได้

เขาเรียกว่าความรับผิดชอบครับ

รถคู่แข่งผม ตีคอกชุ่ย ๆ สูง ๆ ขึ้นมา บรรทุกมากกว่า

เป็นการเอาเปรียบทางการค้า แต่ตำรวจก็ไม่จับ

ตลกดีไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ rtong

บรรทุกเกินความกว้าง  ความยาวตัวรถ  แรกๆเห็นรถบรรทุกก็คิดว่าแปลกๆทำไมตำรวจไม่จับ  หลังลงมาถึงรถกระบะ   และจำนวนไม่ใช่น้อยๆ   เกิดจากการปล่อยปะละเลย   ตอนนร้คงแก้ยากแล้วละ ( แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้ )
     กลายเป็นว่า  คนขับรถส่วนใหญ่ต้องระวังตัวเอง  เหมือนที่กลายๆคนบอก  ถ้าไปชนเขาเราผิด

ออฟไลน์ deertesla

รถกระบะที่ใช้หากินอยู่ทุกวัน

เสริมคอกที่ความสูงไม่เลยหลังคาเก๋ง

ความกว้างก็ไม่เกินตัวถังเดิม

ทาสีเดียวกับตัวรถ

เสริมแหนบ มีวิศวกรรับรอง

ลงเล่มทะเบียนเรียบร้อย

ถูกต้องทุกอย่าง ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ต้องทำขนาดนี้ก็ได้

เขาเรียกว่าความรับผิดชอบครับ

รถคู่แข่งผม ตีคอกชุ่ย ๆ สูง ๆ ขึ้นมา บรรทุกมากกว่า

เป็นการเอาเปรียบทางการค้า แต่ตำรวจก็ไม่จับ

ตลกดีไหมล่ะครับ
ใช่ครับ คงต้องให้คนในครอบครัวโดนบ้างถึงจับกันจริง

บรรทุกเกินความกว้าง  ความยาวตัวรถ  แรกๆเห็นรถบรรทุกก็คิดว่าแปลกๆทำไมตำรวจไม่จับ  หลังลงมาถึงรถกระบะ   และจำนวนไม่ใช่น้อยๆ   เกิดจากการปล่อยปะละเลย   ตอนนร้คงแก้ยากแล้วละ ( แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้ )
     กลายเป็นว่า  คนขับรถส่วนใหญ่ต้องระวังตัวเอง  เหมือนที่กลายๆคนบอก  ถ้าไปชนเขาเราผิด

น่าจะแก้กดหมายเต่าล้านปีนี้นะครับให้เอาผิดคนบรรทุกยื่นเกินตัวรถเพราะมันสร้างความอันตรายกับผู้อื่น
จากรูปที่ จขกท. มาลงมันยังน้อยนิด
ตาม ตจว. มีมากมายกว่านี้เยอะ เช่น มาต่อคอกเพิ่มไม่ใช่แค่ด้านหลังนะ แต่ต่อเพิ่มทั้งคัน

คอกด้านหน้าผ่านหลังคาหัวเก๋งไปเสมอฝากระโปงหน้า
คอกกระบะหลังล้ำตัวรถออกมาอีก 2 เมตร
ด้านข้างกว้างออกมาจากแนวตัวถังรถอีกข้างละ 1 เมตร
สรุปโดยรวมขนาดใกล้เคียง "สิบล้อ"
ทั้งหมดนี้ทำเพื่อ "ขนฟาง" !!
ใช่ครับ มันเอาไปขนแทนหกล้อสิบล้อกัน  เวลาเกิดอุบัติเหตุ แม้จะแค่คันต้นเหตุคันเดียวแต่มันก็เดือดร้อนกู้ภัย เจ้าหน้าที่พยาบาลและคนอื่นอีกมากครับ
ปัญหาโลกแตกครับ
ควรไปที่สี่ล้อใหญ่แต่มันติดเวลา
ขนาดเลี่ยงจดที่อื่น ยังไม่ใช้กันเลย
หนักหน่อย เล่น หกล้อเล็กถอดล้อ
เหลือสี่ล้อ ไปจดที่อื่น เพื่อให้ สี่ล้อใหญ่อัพเกรดแบบ
เสียเงินไม่เยอะ
ว่าแต่ทำไมมันจดกันยากเย็นกันจังครับไอ้สี่ล้อเล็/ใหญ่นี่

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ SM.

บ้านเรา รถคันนึงต้องทำได้ทุกอย่างครับ ทั้งขนคน ขนของ เป็นหน้าเป็นตา มันเลยไปตกที่รถกระบะ ประกอบกับการบังคับใช้กฏหมาย

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **

กฎระเบียบของรถกระบะในการบรรทุกสิ่งของว่าไว้ดังนี้

• ความกว้าง ได้ไม่เกินส่วนกว้างของรถ
• ความยาวด้านหน้ายื่นไม่เกินหน้าหม้อรถ และด้านหลังยื่นพ้นตัวรถไม่เกิน 2 . 50 เมตร
• ความสูงโดยส่วนใหญ่แล้ว รถกระบะ หรือ รถบรรทุก จะมีความสูงจากพื้นได้ไม่เกิน 3.00 เมตร แต่ถ้ารถมีความกว้างกว่า 2.30 เมตร สามารถบรรทุกสูงจากพื้นทางได้ไม่เกิน 3.80 เมตร

ส่วนเหตุการที่คุณเล่ามา ของที่เกินตัวรถมา ถ้าไม่เกิน 2.5 เมตรตามกฎหมาย ถ้าเค้าเบรคกระทันหัน แล้วคุณเบรคไม่ทันไปชนเค้า คือคุณผิดนะครับ ...ไปว่าเค้ามักง่ายไม่ได้ ....

ขับรถขับรากัน ศึกษากฏหมายก่อนด่าคนอื่นก็ดีนะครับ ... บางคอมเม้นท์มีเหน็บแนมประเทศตัวเองด้วย ... น่าชื่นใจจริง...
เห็นด้วยครับพี่
บางคนตัดสินคนอื่นจากสิ่งที่ตัวเองไม่ถูกใจ  มันไม่ได้  อยู่ร่วมกันในสังคมต้องยึดกฎหมายเป็นหลัก ถึงมันจะไม่เหมาะสมก็ควรโทษที่ตัวกฎหมายไม่ใช่มาโทษคนที่ปฏิบัติตามกฎหมาย

ออฟไลน์ deertesla

กฎระเบียบของรถกระบะในการบรรทุกสิ่งของว่าไว้ดังนี้

• ความกว้าง ได้ไม่เกินส่วนกว้างของรถ
• ความยาวด้านหน้ายื่นไม่เกินหน้าหม้อรถ และด้านหลังยื่นพ้นตัวรถไม่เกิน 2 . 50 เมตร
• ความสูงโดยส่วนใหญ่แล้ว รถกระบะ หรือ รถบรรทุก จะมีความสูงจากพื้นได้ไม่เกิน 3.00 เมตร แต่ถ้ารถมีความกว้างกว่า 2.30 เมตร สามารถบรรทุกสูงจากพื้นทางได้ไม่เกิน 3.80 เมตร

ส่วนเหตุการที่คุณเล่ามา ของที่เกินตัวรถมา ถ้าไม่เกิน 2.5 เมตรตามกฎหมาย ถ้าเค้าเบรคกระทันหัน แล้วคุณเบรคไม่ทันไปชนเค้า คือคุณผิดนะครับ ...ไปว่าเค้ามักง่ายไม่ได้ ....

ขับรถขับรากัน ศึกษากฏหมายก่อนด่าคนอื่นก็ดีนะครับ ... บางคอมเม้นท์มีเหน็บแนมประเทศตัวเองด้วย ... น่าชื่นใจจริง...
เห็นด้วยครับพี่
บางคนตัดสินคนอื่นจากสิ่งที่ตัวเองไม่ถูกใจ  มันไม่ได้  อยู่ร่วมกันในสังคมต้องยึดกฎหมายเป็นหลัก ถึงมันจะไม่เหมาะสมก็ควรโทษที่ตัวกฎหมายไม่ใช่มาโทษคนที่ปฏิบัติตามกฎหมาย
ถ้าคนทำกับกฎหมายตัวข้อนี้ดีจริง  เราจะได้เห็นข่าวรายวันว่าเกิดอุบัติเหตุแบบนี้รายวัยวันมั้ยครับ ถึงกฎหมายโบราณล้าหลัง แต่ก็ควรมีจิตสำนึก นึกถึงผู้ใช้ถนนท่านอื่นด้วย

ออฟไลน์ alpha14

ผมเห็นบางคันนี่ยัดเกินทะนานจริงๆ ต้องรีบขับหนีๆไปให้เร็ว ความสูงของที่บรรทุกนี่เกือบถึงใต้คานสะพานลอยแล้ว มันจะเอากันขนาดนั้นเลยรึ ผ่านหูผ่านตาตำรวจมาได้อย่างไร ไม่เจอตามแยกไฟแดงเลยบ้างหรือทั่น