ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่ช่วงสิ้นปี-ปีใหม่ ปีนี้รถจะติดมากไหมครับ  (อ่าน 6050 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
กำลังหาที่เที่ยวช่วงสิ้นปี-ปีใหม่ให้ที่บ้านอยู่ครับ อยากไปหาอากาศเย็นๆอีกสักรอบก่อนหมดหนาว แต่ไม่ค่อยอยากไปเจอรถติดๆกับคนเยอะ ไม่รู้ว่าปีนี้คนยังฮิตไปเชียงใหม่กันอยู่รึเปล่า

หรือว่ามีจังหวัดอื่นๆแนะนำกันบ้างไหมครับ ที่จะอยู่เที่ยวได้สัก4-5วันโดยไม่เบื่อกันไปซะก่อน

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ
ช่วงวันหยุดยาว ควรเว้นดอยอินทนนท์ในช่วงเช้า-กลางวัน แต่หลังบ่าย3ขึ้นยอดดอยได้ รถน้อยลงครับ
แนะนำเป็นแม่ฮ่องสอนครับ เลี่ยงเมืองปายเพราะคนเยอะรถติด แม่ฮ่องสอนรถน้อยกว่าเชียงใหม่ เพราะการเดินทางยากและไกลครับ
29-31ธันวา ผมไปแม่ฮ่องสอน-ปางมะผ้า-ปายครับ
29พักในเมืองแม่ฮ่องสอน
30เที่ยวรักไืทย-ปางอุ๋ง พักปาย
31กลับเชียงใหม่
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ไม่น่ารอด แล้วก็เส้นที่วิ่งเชื่อม ระหว่าง จังหวัด อย่าง เชียงใหม่ - เชียงราย (เส้น 118) รถเยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าไปเชียงใหม่ตรงๆ ที่เที่ยวดังๆ ติดแน่นอนครับ

ถ้าอยากไป หาที่แปลกๆไหม? ที่ที่เป็นหน้า Low ของเค้า อาจจะสวยไม่สุด แต่ได้บรรยากาศอีกแบบ และ คนน้อย ครับ

1. อ.ลี้ จ.ลำพูน .. วัดสวยๆเพียบเลย ถนนที่ไป ก็ถนนหนีรถติดด้วย
2. อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย .. นี่ก็วัดสวย วิวใช้ได้
3. อ.แม่สอด จ.ตาก
4. อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน
5. อ.ขุนยวม จ.แม่ฮ่องสอน .. ข้อ 3 - 5 จัดเป็นเส้นทางได้นะ อย่าง แม่สะเรียง เนี่ย ไปทีไร ก็คนน้อยทุกที (ไปช่วงปีใหม่) เที่ยวสบาย
6. อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ .. ที่โปรดผม เอาไว้ซุกตัว เวลาเบื่อๆ ไปทีไรก็มีที่พัก แถมวิวงามๆ ทะเลหมอกแบบไม่อายใคร และ ไม่มีใครบังมุมถ่ายรูปด้วย
7. จ.แพร่ .. ผ่านทีไร คนน้อยทุกที จะเยอะแค่ วัดพระธาตุช่อแฮ แต่ในเมือง คนไม่เยอะ เที่ยวสบาย
8. จ.พะเยา .. นี่ก็ไม่เยอะ นอนแถวกว๊านพะเยา ตอนเย็นเดินเที่ยวริมกว๊าน ถนนคนเดิน ตอนเช้ามาใส่บาตรข้าวเหนียว แล้วก็เที่ยววัดในตัวเมือง สายๆออกไป อ.เชียงคำ
9. จ.พิษณุโลก .. เมืองทางผ่าน ที่คนเยอะแค่ ตรงพระพุทธชินราช

สำหรับผม ปีใหม่เที่ยวได้ ถ้ารู้จักประยุกต์ หรือ ปรับเส้นทางสักหน่อย รับรองคนไม่เยอะครับ ส่วนที่เที่ยวดังๆ เอาไว้หน้าฝน หน้า low ค่อยไปตามเก็บเอา

ออฟไลน์ eaton fuller

ถ้าไปเชียงใหม่ตรงๆ ที่เที่ยวดังๆ ติดแน่นอนครับ

ถ้าอยากไป หาที่แปลกๆไหม? ที่ที่เป็นหน้า Low ของเค้า อาจจะสวยไม่สุด แต่ได้บรรยากาศอีกแบบ และ คนน้อย ครับ

1. อ.ลี้ จ.ลำพูน .. วัดสวยๆเพียบเลย ถนนที่ไป ก็ถนนหนีรถติดด้วย
2. อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย .. นี่ก็วัดสวย วิวใช้ได้
5. อ.ขุนยวม จ.แม่ฮ่องสอน .. ข้อ 3 - 5 จัดเป็นเส้นทางได้นะ อย่าง แม่สะเรียง เนี่ย ไปทีไร ก็คนน้อยทุกที (ไปช่วงปีใหม่) เที่ยวสบาย
6. อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ .. ที่โปรดผม เอาไว้ซุกตัว เวลาเบื่อๆ ไปทีไรก็มีที่พัก แถมวิวงามๆ ทะเลหมอกแบบไม่อายใคร และ ไม่มีใครบังมุมถ่ายรูปด้วย
7. จ.แพร่ .. ผ่านทีไร คนน้อยทุกที จะเยอะแค่ วัดพระธาตุช่อแฮ แต่ในเมือง คนไม่เยอะ เที่ยวสบาย
8. จ.พะเยา .. นี่ก็ไม่เยอะ นอนแถวกว๊านพะเยา ตอนเย็นเดินเที่ยวริมกว๊าน ถนนคนเดิน ตอนเช้ามาใส่บาตรข้าวเหนียว แล้วก็เที่ยววัดในตัวเมือง สายๆออกไป อ.เชียงคำ
9. จ.พิษณุโลก .. เมืองทางผ่าน ที่คนเยอะแค่ ตรงพระพุทธชินราช

สำหรับผม ปีใหม่เที่ยวได้ ถ้ารู้จักประยุกต์ หรือ ปรับเส้นทางสักหน่อย รับรองคนไม่เยอะครับ ส่วนที่เที่ยวดังๆ เอาไว้หน้าฝน หน้า low ค่อยไปตามเก็บเอา

กูรู จริงๆ

ออฟไลน์ tyo00

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

อยากชิว รับอากาศเต็มที่
ไปทาง แพร่ น่าน ดีกว่า อากาศดีกว่า เชียงใหม่เยอะ
ถ้าอยากมาเที่ยวตามกระแส ต้องไปเช็คอิน ที่นั้นที่นี้ เดี๋ยวตกเทรน ก็ต้องยอมรถติดนะ

ไปทาง แพร่ น่าน ดีกว่า อากาศดีกว่า เชียงใหม่เยอะ
ถ้าอยากมาเที่ยวตามกระแส ต้องไปเช็คอิน ที่นั้นที่นี้ เดี๋ยวตกเทรน ก็ต้องยอมรถติดนะ

น่าน สมัยนี้ คนอย่างเยอะเลยครับ แต่ก่อน ยังว่า มี อ.ปัว ไว้หลบภัยได้ คนไม่ค่อยรู้จัก (10 ปีก่อน) เดี๋ยวนี้ ปัว ก็คนเพียบเลย แต่วิวเค้าสวยจริงนะ ยิ่งโฮมสเตย์ บ้านตานงค์ นี่ งามมาก วิวสวยสุดๆ

ออฟไลน์ TeslaX

น่าน สมัยนี้ คนอย่างเยอะเลยครับ แต่ก่อน ยังว่า มี อ.ปัว ไว้หลบภัยได้ คนไม่ค่อยรู้จัก (10 ปีก่อน) เดี๋ยวนี้ ปัว ก็คนเพียบเลย แต่วิวเค้าสวยจริงนะ ยิ่งโฮมสเตย์ บ้านตานงค์ นี่ งามมาก วิวสวยสุดๆ

น่าน เวลาเทศกาลคนในจังหวัดจะไม่ออกบ้านเลย เพราะรถติดมากๆ นึกสภาพถนน 2 เลน อยู่ดีๆรถมาเป็นพันเป็นหมื่น จะนรกขนาดไหน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมจะไปเที่ยว อ.นาแห้ว ครับจองที่พักเรียบร้อยแร่ะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Boatguru

• Newbie
  • *
ผมไปเที่ยวเชียงใหม่และที่อื่นในภาคเหนือตอนปีใหม่ของทุกปี ก็ไม่เคยเจอที่รถติดแบบหนักๆเลนนะครับ.    (กทมวันธรรมดาบางครั้งยังติดกว่า) ยกเว้นขากลับ กทม ติดแน่นอน

ออฟไลน์ akewizard

ที่เที่ยวเชียงใหม่เยอะนะครับ แต่มักจะไม่ค่อยมีคนรู้จักมากนัก
ส่วนใหญ่จึงนิยมไปแต่จุดสำคัญๆเช่นดอยอินทนนท์ ละแวกคูเมือง แม่ริม ม่อนแจ่ม แม่กำปอง

ถ้าให้ผมแนะนำที่เที่ยวที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักก็เช่น

- ป่าสนวัดจันทร์  เป็นป่าสนผืนใหญ่ที่สุดใน south east asia ไปได้ 2 ทาง วิ่งไปทางสะเมิงแล้วทะลุไปบ้านวัดจันทร์หรือวิ่งไปทางอ.ปายก็ได้
- สวนสนบ่อแก้ว ดอยบ่อหลวง อยู่ อ.ฮอด
- อ.เชียงดาว ไปนอนตามรีสอร์ทบรรยากาศดีๆ เห็นวิวดอยเชียงดาว ราคาไม่แพง
- ดอยผ้าห่มปก ยอดดอยสูงอันดับ 2 ของประเทศ แต่อย่างว่าถ้าไม่ใช่ที่ 1 ก็ไม่มีใครจำ

ออฟไลน์ Nott1959

ช่วงวันหยุดยาว ควรเว้นดอยอินทนนท์ในช่วงเช้า-กลางวัน แต่หลังบ่าย3ขึ้นยอดดอยได้ รถน้อยลงครับ
แนะนำเป็นแม่ฮ่องสอนครับ เลี่ยงเมืองปายเพราะคนเยอะรถติด แม่ฮ่องสอนรถน้อยกว่าเชียงใหม่ เพราะการเดินทางยากและไกลครับ
29-31ธันวา ผมไปแม่ฮ่องสอน-ปางมะผ้า-ปายครับ
30เที่ยวรักไืทย-ปางอุ๋ง พักปาย

ที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน อำเภอแม่สะเรียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ที่ท่องเที่ยวที่พักเยอะไหม
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน อำเภอแม่สะเรียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ที่ท่องเที่ยวที่พักเยอะไหม

แม่สะเรียง ที่เที่ยวหลักๆ จะเป็นพระธาตุทั้ง 4 จอม ที่อยู่ทั้ง 4 มุมเมือง ครับ

รีสอร์ทจะมีเรียงรายตามริมแม่น้ำ ถ้าต้องการบรรยากาศดีๆ แต่ข้อเสียคือ ที่จอดรถค่อนข้างแคบ แลกกับ ตอนเช้าถ้าอากาศเย็นๆ พอมีแดดมา ก็จะเจอไอหมอกสวยๆ ลอยขึ้นจากแม่น้ำครับ

เสียดายพิพิธภัณฑ์แม่สะเรียง โดนไฟไหม้ไป เมื่อหลายปีก่อน

คนพอประมาณ ถือว่า น้อยถ้าเทียบกับที่ดังๆ

ออฟไลน์ Seatar

อย่างปีใหม่นี้ผมก็ไปพิษณุโลก อ.วังทองกับ.อ.เนินมะปรางค์ ที่เลือกเพราะคนส่วนใหญ่จะมองเป็นจังหวัดทางผ่าน แนะนำช่วงเทศกาลใหญ่ๆให้เน้นเที่ยวจังหวัดทางผ่านครับ....หรือจังหวัดทาองเที่ยวแต่เป็นสถานที่หรืออำเภอที่คนในโลกอินเตอร์เน็ตไม่ค่อยพูดถึงกันไม่ค่อยมีรีวิวกัน

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
มาเชียงใหม่ ช่วงวันหยุดยาว หากต้องการมาเที่ยวสถานที่ยอดฮิต อย่าง ดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ-ปุย แม่กำปอง ม่อนแจ่ม บอกได้ว่า รถติดนรก มากๆ ครับ
ผมอยู่ลำพูน ยังไม่อยากตีรถเข้า เชียงใหม่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2019, 09:00:06 โดย opor »

ออฟไลน์ Nott1959

แม่สะเรียง ที่เที่ยวหลักๆ จะเป็นพระธาตุทั้ง 4 จอม ที่อยู่ทั้ง 4 มุมเมือง ครับ

รีสอร์ทจะมีเรียงรายตามริมแม่น้ำ ถ้าต้องการบรรยากาศดีๆ แต่ข้อเสียคือ ที่จอดรถค่อนข้างแคบ แลกกับ ตอนเช้าถ้าอากาศเย็นๆ พอมีแดดมา ก็จะเจอไอหมอกสวยๆ ลอยขึ้นจากแม่น้ำครับ

เสียดายพิพิธภัณฑ์แม่สะเรียง โดนไฟไหม้ไป เมื่อหลายปีก่อน

คนพอประมาณ ถือว่า น้อยถ้าเทียบกับที่ดังๆ

ขอบคุณครับบบบ
อ้อ พิพิธภัณฑ์แม่สะเรียงที่ตั้งอยู่ตรง4แยกพอดีใช่ไหมครับ เหมือนผมเคยเห็นผ่านๆ
น่าเสียดายมากกกจริงๆครับ ข้างในคงมีโบราณวัตถุให้ชมอยู่เยอะมากแน่ๆเลย
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ chaithawat

ปีใหม่ใครๆก็อยากไปเที่ยวเหนือทั้งนั้นครับ อากาศหนาวๆทะเลหมอกสวยๆ ฟินมากๆ ติดหนักสุดก็ช่วงนครสวรรค์หละครับที่เป็นคอขวด
จากที่เคยเดินทาง 7 ชั่วโมงก็กลายเป็นสิบกว่าชั่วโมงทุกปีครับ จะวิ่งเส้น1 หรือ 11 ก็ติดทั้งนั้นครับ
ส่วนในตัวเชียงใหม่เองติดเฉพาะที่เที่ยวดังๆ อย่างดอยอินทนนท์เรียกว่าคลานตามกันตั้งแต่ตีนดอยขึ้นไปเลย จากเคยขึ้นยอดดอยชั่วโมงกว่าก็กลายเป็น 3-4ชั่วโมงไปโดยปริยาย หรือดอยสุเทพ-ปุยจากที่ขึ้นได้เลย แต่เทศกาลจะมีเวลาเปิดปิดจำกัดรถขึ้นเป็นรอบๆครับ เพราะถนนด้านบนยิ่งขึั้นยิ่งแคบสวนทางกันลำบากมาก บางคันขับไม่ชำนาญตกไหล่ถนนก็หลายคันเสียเวลาเบี่ยงเลี่ยง

ออฟไลน์ flybigbear

แนะนำนะครับ ผมได้ติดตามข้อมูลจากกลุ่มเตือนภัยที่นำแบบจำลองต่างๆๆๆมาให้อ่านกัน ควรไปหลังเปลี่ยน พศ ครับ(ประมาณวันที่ 2มค เป็นต้นไป) เย็นประมาณ 15 วัน+-ครับ ที่อากาศหนาวเย็นจะมาเยือนอีกที

ออฟไลน์ SM.

ติดแน่นอนครับ ในเมือง รอบคูเมือง ตามจุดเที่ยวต่างๆ