ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่า Civic FC สามารถลากขายเเซยิดได้ยาวๆ 8-10ปี  (อ่าน 8460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เเค่เปลี่ยน MY ตกเเต่ง เปลี่ยนรายละเอียดเล็กน้อย เพิ่มของนิดๆหน่อยๆก็ลากยาวววววได้สบายๆ

คู่เเข่งตัวฉกาจอย่าง Altis ออกมาฆ่าตัวเองเเพ้ Civic ที่ขายมา 3ปีกว่าๆตั้งเเต่เดือนเเรก
Mazda3 ไม่ต้องหวังอะไร มั่นๆขายเเพง

หรือ Sylphy ภายใต้ฝีมือของประธานคนใหม่จะมาเหนือ? ได้ข่าวว่าจะยัดเยียด Epower มา จะรอดไหมน้าาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 14:43:53 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: รู้สึกว่า Civic FC สามารถลากขายเเซยิดได้ยาวๆ 8-10ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 14:44:16 »

รถมันสวยล้ำ แถม เจ้าตลาดในไทย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: รู้สึกว่า Civic FC สามารถลากขายเเซยิดได้ยาวๆ 8-10ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 14:55:42 »
ซีวิคเจนนี้ขายดีเพราะความใหญ่ด้วยส่วนนึงนะครับ คนไทยชอบรถคันใหญ่ๆ(ในระดับเดียวกัน) แล้วอัลติสใหม่ก็ดูแทบไม่ออกว่าเป็นรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 15:07:40 »
ถึงรอบ มันก็เปลี่ยนแหละ

กว่า sylphy จะมา civic ก็ model change หล่อกว่าเดิม คนก็เฮ ไป civic เหมือนเดิม เพราะ sylphy แก่แล้ว เป็นวัฎจักร

แต่จะบอกว่า ถ้าดูดีๆนะ ปกติ civic กับ corolla จะผลัดกัน

EK VS AE111 ... EK กิน
ES VS หน้าหมู ... หน้าหมู กิน
FD VS หน้าแบน ... FD กิน
FB VS โฉมที่แล้วเรียกไรหว่า .. โฉมที่แล้วกิน
FC VS โฉมปัจจุบัน .. FC กิน

แปลว่า โฉมหน้า Corolla อาจจะกลับมา ก็ได้นะ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 15:23:02 »
global model นิ ถ้าที่อื่นเค้าเปลี่ยนเราก็เปลี่ยนตามแหละ

แต่มีแววช้าหน่อยเหมือนกนั feedback ตัวนี้ดีมาก ผมก็มองว่าสวยมาก ออกมานานแล้ว มาชนเจ้าใหม่ๆ ยังมีแค่ซิลฟี่ที่ว่าพอฟัดเหวี่ยงเรื่องดีไซน์ได้

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 15:27:26 »
อีก 10 ปีโมเดลนี้ก็ไม่ถือว่าแย่นะ สวยด้วยซ้ำยิ่ง FK ตัวใหม่ที่พึ่งเปิดตัว อีก 10 ถ้าจะไม่เปลี่ยน model ก็เปลี่ยนเครื่อง ไม่ก็เอา 2 ประตูมาขาย 5555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 16:23:43 »
ไม่น่าจะลากยาวไป 8-10 ปี งานดีไซต์ต่างๆ เริ่มตกยุคไปหลายอย่างแล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 16:58:20 »
ดูแล้วถ้าจะลากขายจริงๆมันก็ทำได้นะ mc ใหญ่เปลี่ยนภายในใหม่ซักรอบก็ได้ยาวๆละ
ผมบอกเลยว่ากลัวการเปลี่ยนโมเดลของ civic มาก เพราะรถสวยๆอยู่แล้วฮอนด้ามักจะทำอะไรก็ไม่รู้ในโมเดลถัดไปตลอดเลย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:56:02 »
ถ้าFKผมมองว่าสวยพอใช้ได้

แต่FC ผมยังมองไม่เห็นความสวยของบอดี้นี้เลย
มันเป็นรถที่เวลาขับผ่านแล้วชวนมองจริงๆนะ
แต่เวลามองจริงๆแล้วยังหามุมที่สวยลงตัวไม่เจอสักที ซึ่งผมยังพอเห็นมุมสวยๆจากAltis TNGAบ้าง

ปล.ผมเป็นคนดูรถที่รูปทรงกับสัดส่วนเป็นหลักนะครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:18:14 »

กว่า sylphy จะมา civic ก็ model change หล่อกว่าเดิม คนก็เฮ ไป civic เหมือนเดิม เพราะ sylphy แก่แล้ว เป็นวัฎจักร

แต่จะบอกว่า ถ้าดูดีๆนะ ปกติ civic กับ corolla จะผลัดกัน

FB VS โฉมที่แล้วเรียกไรหว่า .. โฉมที่แล้วกิน

แปลว่า โฉมหน้า Corolla อาจจะกลับมา ก็ได้นะ

ผมก็คิดเช่นกันครับ เหมือน ๆ กับ CAMRY และ ACCORD ที่จะผลัดกันในแต่ละ Generation

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:18:59 »
รถที่ออกแบบให้ล้ำ กับรถที่ออกแบบอนุรักษ์นิยม แค่นี้ก็รู้แล้วใครชนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:31:36 »
สำหรับผม civic ที่สุดจริงในยุคคือ fd
ส่วนตัวล่าสุด ได้สัมผัสแล้วเต็มไปด้วยการลดต้นทุน ความสวยภายนอกก็ธรรมดา แต่ล้านสอง บางคนเลยเข้าใจผิดว่าดูรวย

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:37:30 »
สำหรับผม civic ที่สุดจริงในยุคคือ fd
ส่วนตัวล่าสุด ได้สัมผัสแล้วเต็มไปด้วยการลดต้นทุน ความสวยภายนอกก็ธรรมดา แต่ล้านสอง บางคนเลยเข้าใจผิดว่าดูรวย
+1 ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 20:26:21 »
ผ่านไปอีก 10 ปี FC และ FK ก็ยังดูดีนะผมว่า อารมณ์คล้ายๆกับปัจจุบันที่เวลาเจอ FD คันที่สภาพสวยๆล้างใหม่ๆ ยังน่ามองอยู่เลย

ส่วนถ้าจะลากขายโมเดลนี้ต่ออีกยาวๆ ผมว่าทำได้นะ Big MC อีกสักรอบแล้วขายต่ออีกสัก 3-4 ปี

รอออกโมเดลใหม่พร้อม altis โฉมถัดไปได้เลย

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 21:13:34 »
ส่วนตัวให้ FD ทีสุด ในยุคที่เปิดตัวครั้งแรก เหมือนหลุดมาจากอนาคต

ทุกวันนี้ก็ยังมองดูสวยอยู่ ผมว่าเป็นการดีไซต์ที่อมตะ รุ่นหนึ่งเลย ::)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 21:15:10 »
ผมว่ายอดขาย มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 21:53:43 »

เห็นด้วยครับเรื่อง การลดต้นทุน จากใจคนที่ใช่ฮอนด้ารุ่นหนึ่งที่เพิ่งจะตกรุ่นๆหมาดๆเป็นรอบที่ 2 และเป็นแฟนฮอนด้ามาตลอด
ฮอนด้ายุคหลังๆ ตั้งแต่สมัย Honda City GM6 Accord G9 Civic FB CRV G4 Jazz GK และอีกหลายๆรุ่นที่เปิดตัวตั้งแต่ปี 2013 เป็นต้นมา ฮอนด้าจัดออฟชั่น (ที่เรามองเห็นด้วยตา) มาให้เยอะเมื่อเทียบกับทุกรุ่นในยุคก่อนหน้า แต่ผมว่าหลายๆอย่างก็ถูกตัดและลดทอนไปค่อนข้างเยอะ ทั้งคุณภาพวัสดุ คุณภาพการประกอบ คุณภาพการเก็บงาน หรือการตัดออฟชั่นบางอย่างที่รถรุ่นนั้นๆมีใน Gen ก่อน

ผมขอยกตัวอย่างชัดๆ เป็น City GM2 และ GM6 ละกันเพราะผมเคยเกือบจะซื้อ GM6 แต่พอไปดูงานประกอบและการออกแบบบางจุดแล้วรับไม่ได้ เลยตัดสินใจไปเอา GM2 ที่ยังเหลือค้างสต๊อกอยู่
ออฟชั่นของ GM6 มากกว่า GM2 ก็จริง แต่อุปกรณ์บางอย่างที่เคยมีใน GM2 ฮอนด้่าก็เลือิกที่้จะตัดออกใน GM6 ทั้งๆที่มันควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดในรถทุกรุ่นด้วยซ้ำ เช่น
1. ที่ปรับระดับเข็มขัดนิรภัยที่โดนตัดออกทุกรุ่น
2. มือจับบนหลังคาเหนือประตูคู่หลังที่โดนตัดออกในรุ่น S

คุณภาพการเก็บงานในจุดเล็กๆที่หลายๆคนไม่ค่อยใส่ใจ ผมว่าก็แย่ลงนะ เช่น
1. การตัดพลาสติกครอบขาเบาะหน้าฝั่งด้านหน้าออกแล้วเห็นขาเหล็ก << จริงๆอันนี้ผมจะไม่ซีเรียสเท่าไหร่เลย ถ้ามันไม่เคยมีใน City รหัสตัวถัง GD และ Gm2 แต่เพราะฮอนด้าเคยใส่มาให้และตัดมันออกใน Gm6 (1.0T ก็ไม่มี) สำหรับคนอื่นอาจจะไม่ได้ซีเรียสจุดเล็กๆแบบนี้ แต่ผมกลับรู้สึกว่า Impression แรกที่เราเปิดประตูจะก้าวขึ้นรถ แล้วรถสองคันเก็บงานจุดที่อยู่ตรงหน้าเราต่างกัน มันทำให้รู้สึกต่างกันนะ
2. ตัดแผ่นปิดใต้คอนโซลหน้าออก
3. ที่เท้าแขนเบาะหลัง ของ GM2 ล็อกไว้ให้ แต่ GM6 ลงไปกองอยู่กับเบาะ
4. สลักพับเบาะหลังของ GM2 ใช้แบบเดียวกับ Jazz GE ซึ่งอยู่ด้านข้าง มีพลาสติกเก็บงานเรียบร้อย แต่ GM6 เป็นเหล็กยื่นโด่ๆออกมาจากหลังเบาะตรงกลางด้านบน (ต้องพับเบาะถึงจะเห็น)
5. อันนี้ผมว่าแย่ที่สุด คือการออกแบบยางขอบประตู ที่ยางครึ่งนึงจะติดอยู่ฝั่งตัวถึง กับอีกครึ่งติดอยู่ฝั่งประตู << อันนี้ผมงงใจกับวิศวะกรฮอนด้ามาก ไม่รู้เค้าคิดอะไรอยู่ถึงออกแบบยางขอบประตูเหมือนงานตัดแปะแบบนี้ (แต่ตัวใหม่กลับมาใช้ยางขอบประตูแบบรอบบานแล้ว อันนี้โอเค)

อันนี้เป็นตัวอย่างคร่าวๆที่ผมลองสังเกตและวิเคราะห์เอง (จริงๆมีมากกว่านี้ที่สังเกตเห็นแต่ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ 55555) เนื่องจากตอนนั้นที่จะซื้อรถ ผมหาข้อมูลของรถสองรุ่นนี้ค่อนข้างเยอะ เพราะเป็นรถคันแรกที่ผมซื้อเอง เลยต้องใส่ใจกับมันหน่อย ถึงแม้บางรายละเอียดคนอื่นเค้าอาจจะไม่สนใจ

กระทู้นี้ผมอาจจะตอบไม่ตรงประเด็นนัก แค่อยากจะสะท้อนให้เห็นว่า ยุคนึงฮอนด้าเคยใส่ใจในการออกแบบกับรถทุกรุ่นที่เค้าเอาออกมาขายมากๆ (ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือ Civic FD ตามที่เจ้าของเม้นบอก) จนผมไม่รู้จะติอะไร (นอกจากเสียงจากงานประกอบ)

ผมยังอยากเห็นฮอนด้าเก็บงานออกแบบดีๆ โดยเฉพาะงานออกแบบภายใน ซึ่งที่ผ่านมาฮอนด้าทำมาได้ค่อนข้างดีตลอด เพราะในใจลึกๆ ผมก็ยังอยากเป็นลูกค้าของฮอนด้าต่อไป (แต่คงไม่ใช่ฮอนด้าในยุคนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 22:10:21 โดย Jakkrapong »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 00:52:43 »
กระทู้ว่าไงไม่รํ้ รํ้แต่sulphyมันสวยแบบสวยจริงๆ ถูกจริตผมมากกว่สfkกับMazda3ที่บ้านมากๆ ดูคันนี้แล้วชอบเลย fkต้องมองตั้งนานถึงจะยอมบอกว่ามันสวย(ซื้อเพราะแฟนชอบแค่นั้นผมไม่ได้ชอบด้วย เป็นรถที่ดีไม่มีอะไรแย่ เอาจริงผมยังไม่ได้รู้สึกว่าช่วงล่างดีกว่าFDคันเก่าที่บ้านแล้วเปลี่ยนโลกเหมือนที่คนอื่นพูดกัน และไม่ได้รู้สึกว่าmazda3ช่วงล่างดีกว่าFKอะไรเว่อวังปานนั้น ผมกับชอบนั่งวิคมากกว่าตึงตังน้อยกว่ากันค่อนข้างมากเลย นั่งสามแล้วไม่สบายตัวอาจเพราะผมตัวใหญ่ก็ได้)
ส่วนเรื่องจากลากขายสิบปี เอาเข้าจริงรอดูเจนถัดไปก่อน ดีไม่ดีเจนนี้อาจดูดีกวาาก็ได้ เหมือนfdผมมองยังไงมันก้สวยกว่าFBแบบเหมือนถอยหลังลงคลองอันนี้ความเห็นตรงกับแฟน ลองขับดูแล้วหาความต่างไม่เจอยกเว้นecoโหมดที่มาแล้วไม่ได้ใช้ ขับสองเลนเหนื่อย แล้วถามจริงๆfbมันไม่มีไรขึ้นกว่าFDบเาง ผมไม่รู้จริงๆ เซลล์ชวนไปออกตอนนั้นยังวิ่งหนีก่อนเล่น ;D

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 09:28:58 »

เห็นด้วยครับเรื่อง การลดต้นทุน จากใจคนที่ใช่ฮอนด้ารุ่นหนึ่งที่เพิ่งจะตกรุ่นๆหมาดๆเป็นรอบที่ 2 และเป็นแฟนฮอนด้ามาตลอด
ฮอนด้ายุคหลังๆ ตั้งแต่สมัย Honda City GM6 Accord G9 Civic FB CRV G4 Jazz GK และอีกหลายๆรุ่นที่เปิดตัวตั้งแต่ปี 2013 เป็นต้นมา ฮอนด้าจัดออฟชั่น (ที่เรามองเห็นด้วยตา) มาให้เยอะเมื่อเทียบกับทุกรุ่นในยุคก่อนหน้า แต่ผมว่าหลายๆอย่างก็ถูกตัดและลดทอนไปค่อนข้างเยอะ ทั้งคุณภาพวัสดุ คุณภาพการประกอบ คุณภาพการเก็บงาน หรือการตัดออฟชั่นบางอย่างที่รถรุ่นนั้นๆมีใน Gen ก่อน

ผมขอยกตัวอย่างชัดๆ เป็น City GM2 และ GM6 ละกันเพราะผมเคยเกือบจะซื้อ GM6 แต่พอไปดูงานประกอบและการออกแบบบางจุดแล้วรับไม่ได้ เลยตัดสินใจไปเอา GM2 ที่ยังเหลือค้างสต๊อกอยู่
ออฟชั่นของ GM6 มากกว่า GM2 ก็จริง แต่อุปกรณ์บางอย่างที่เคยมีใน GM2 ฮอนด้่าก็เลือิกที่้จะตัดออกใน GM6 ทั้งๆที่มันควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดในรถทุกรุ่นด้วยซ้ำ เช่น
1. ที่ปรับระดับเข็มขัดนิรภัยที่โดนตัดออกทุกรุ่น
2. มือจับบนหลังคาเหนือประตูคู่หลังที่โดนตัดออกในรุ่น S

คุณภาพการเก็บงานในจุดเล็กๆที่หลายๆคนไม่ค่อยใส่ใจ ผมว่าก็แย่ลงนะ เช่น
1. การตัดพลาสติกครอบขาเบาะหน้าฝั่งด้านหน้าออกแล้วเห็นขาเหล็ก << จริงๆอันนี้ผมจะไม่ซีเรียสเท่าไหร่เลย ถ้ามันไม่เคยมีใน City รหัสตัวถัง GD และ Gm2 แต่เพราะฮอนด้าเคยใส่มาให้และตัดมันออกใน Gm6 (1.0T ก็ไม่มี) สำหรับคนอื่นอาจจะไม่ได้ซีเรียสจุดเล็กๆแบบนี้ แต่ผมกลับรู้สึกว่า Impression แรกที่เราเปิดประตูจะก้าวขึ้นรถ แล้วรถสองคันเก็บงานจุดที่อยู่ตรงหน้าเราต่างกัน มันทำให้รู้สึกต่างกันนะ
2. ตัดแผ่นปิดใต้คอนโซลหน้าออก
3. ที่เท้าแขนเบาะหลัง ของ GM2 ล็อกไว้ให้ แต่ GM6 ลงไปกองอยู่กับเบาะ
4. สลักพับเบาะหลังของ GM2 ใช้แบบเดียวกับ Jazz GE ซึ่งอยู่ด้านข้าง มีพลาสติกเก็บงานเรียบร้อย แต่ GM6 เป็นเหล็กยื่นโด่ๆออกมาจากหลังเบาะตรงกลางด้านบน (ต้องพับเบาะถึงจะเห็น)
5. อันนี้ผมว่าแย่ที่สุด คือการออกแบบยางขอบประตู ที่ยางครึ่งนึงจะติดอยู่ฝั่งตัวถึง กับอีกครึ่งติดอยู่ฝั่งประตู << อันนี้ผมงงใจกับวิศวะกรฮอนด้ามาก ไม่รู้เค้าคิดอะไรอยู่ถึงออกแบบยางขอบประตูเหมือนงานตัดแปะแบบนี้ (แต่ตัวใหม่กลับมาใช้ยางขอบประตูแบบรอบบานแล้ว อันนี้โอเค)

อันนี้เป็นตัวอย่างคร่าวๆที่ผมลองสังเกตและวิเคราะห์เอง (จริงๆมีมากกว่านี้ที่สังเกตเห็นแต่ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ 55555) เนื่องจากตอนนั้นที่จะซื้อรถ ผมหาข้อมูลของรถสองรุ่นนี้ค่อนข้างเยอะ เพราะเป็นรถคันแรกที่ผมซื้อเอง เลยต้องใส่ใจกับมันหน่อย ถึงแม้บางรายละเอียดคนอื่นเค้าอาจจะไม่สนใจ

กระทู้นี้ผมอาจจะตอบไม่ตรงประเด็นนัก แค่อยากจะสะท้อนให้เห็นว่า ยุคนึงฮอนด้าเคยใส่ใจในการออกแบบกับรถทุกรุ่นที่เค้าเอาออกมาขายมากๆ (ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือ Civic FD ตามที่เจ้าของเม้นบอก) จนผมไม่รู้จะติอะไร (นอกจากเสียงจากงานประกอบ)

ผมยังอยากเห็นฮอนด้าเก็บงานออกแบบดีๆ โดยเฉพาะงานออกแบบภายใน ซึ่งที่ผ่านมาฮอนด้าทำมาได้ค่อนข้างดีตลอด เพราะในใจลึกๆ ผมก็ยังอยากเป็นลูกค้าของฮอนด้าต่อไป (แต่คงไม่ใช่ฮอนด้าในยุคนี้)

เห็นด้วยเลยครับ คุณแม่บ้านใช้ city ที่เพิ่งตกรุ่นไปหมาดๆอยู่

ไฟเพดานตำแหน่งประตูไม่ทำงานแล้ว ใช้ยี่ห้อคู่แข่งไม่เคยเจอปัญหานี้ เบิกใหม่ราคาพันอัพ แถมโคมนี้มันโคมสหกรณ์ใช้ทุกโมเดลเลย

ที่ดึงเปิดฝากระโปรงท้ายข้างเบาะคนขับ เวลาดึงทีตัวพลาสติกหุ้มหลุดติดมือมาเลย ยี่ห้อคู่แข่งไม่เคยเจอแบบนี้

หัวน็อตยึดขาเบาะหน้าลอยมาทักทายตั้งแต่ตอนเปิดประตูเลย

เอาที่พักแขนซ้ายเบาะคนขับออกไป ทั้งๆที่รุ่นแมลงสาบใส่มาให้

งงมากกับยางขอบประตูที่ติดมาให้แบบเป็นเสี้ยวๆ

ที่นึกออกก็ประมาณนี้ แต่ที่ต้องชมอย่างนึงคือมีบุสักหลาดที่ซุ้มล้อหลังมาให้ อันนี้ขอชม

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 09:43:55 »
 FD  city 2008 มันจะกลายเป็นรถคลาสสิคแบบ EG EK ในอนาคตแน่ๆ ส่วนฝั่งพี่โตนี่มีตัวใหนบ้างล่ะ :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2019, 09:47:27 โดย kabutoro »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 09:51:18 »
ผมว่าไม่เกิน 6 ปีครับ
ค่ายรถถ้าหยุดพัฒนารถ ก็อาจจะส่งผลต่อยอดขาย ยังไงเขาก็คงออกรุ่นใหม่ออกมาครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 10:12:18 »
FD นี่อมตะมาก ในยุคนั้นก็ออกแบบฉีกแหวกมาเลย ทั้งภายนอก ภายใน จำได้เห็ฯครั้งแรกนี่แบบสวยมาก ภายในยังกะยานอวกาศ (เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ณ ปีนั้น ภายในเชยระเบิด) ทุกวันนี้ FD คันไหนสีใหม่เอี่ยม ยางดำเมี่ยม ไม่ต้องแต่ง แค่มองก็สวยแล้ว

ส่วนตัวล่าสุด มันก็สวยอยู่นะ แต่ส่วนตัวผมมองว่ามันลิเกไปหน่อย เส้น สาย เหลี่ยมเยอะเกิน ยิ่งรุ่น แฮชแบคนี่ ข้างหลังมันเยอะไป แต่เวลาเจอบนถนนก็สวยอยู่ ลากขายยาวไหม คงไม่ แต่รุ่นนี้ก็ยังสวยไปอีกอย่างน้อยก็ 2 Gen แล้วตามประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา ฮอนด้ามักออกแบบสวยรุ่นเว้นรุ่น คอยดู รุ่นต่อไปไม่สวยแน่นอน Civic

ส่วนอัลติสน้านนน ไม่ต้องพูดถึง เจนใหม่ ไม่สวยเลย เจนเก่าเวลามองบนถนนยังดูดีกว่าอีก ภายในก็เชย ว่า city เชยแล้ว altis ก็แทบไม่ต่าง ไม่น่าเชื่อว่ารถปี 2020 ต้องเห็ฯรุ่นนี้ไปอีกไม่ต่ำกว่า 5 ปีรึเนี่ย

นิสสัน ซิลฟี่ใหม่ กับ เทียน่า(อัลพิน่า) ใหม่ สวยมากๆๆๆ เสียดาย ไทยไม่มา(เทียน่า)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 10:20:11 »

Altis อย่าลืมหัก Taxi ออกไปด้วยนะครับ แล้วจะได้ยอดขายจริงๆ

จะรู้เลยว่าตั้งแต่ยุด FD เป็นต้นมา ผมว่า Civic นี่แทบจะอยู่ในอับดับ 1 ตลอดเลยนะ

และที่สังเกตุว่า พอ Civic เปลี่ยนเครื่องยนต์ จะบูม และ ว๊าวตลอด เช่น

ตอน ES -> FD ก็ว๊าววววว สุดๆ พอ FD -> FB เครื่องยนต์หน้าใหม่ แต่ก็ไม่ว๊าวเท่าที่ควร

พอมาตอน FB -> FC/FK ก็ว๊าววววว สุดๆ ติ่งเลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 10:32:56 »
Civic มันรถบ้านมากๆ เลย  ไม่มีทางที่จะลากขาย 8-10 ปีหรอกครับ  เพื่อ??

ผมว่าเดี๋ยว Altis ก็อาจจะต้องมีการปรับอุปกรณ์ต่างๆ อย่างด่วน  ไม่งั้นเสียเกมให้ Civic แบบหมดรูป

ออฟไลน์ arnuparbl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 11:06:29 »
สงสาร Altis ครับ เทียบกับ Civic ยังไงก็เสียเปรียบ

ขายดีกว่า ก็ให้หักยอด taxi ก่อน ยอดที่เหลือๆ เห็นมั้ยน้อยกว่า Civic
ขายได้น้อย ขนาดรวมกับ taxi ก็ยังสู้ Civic ไม่ได้ คือจะยังไงก็เสียเปรียบครับ  ;D

จริงๆ ไม่น่าต้องไปหักนะครับ taxi ก็ซื้อนะครับ ไม่ได้แจกฟรี

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 13:06:12 »
ป่านนัน้รถไฟฟ้าเต็มบ้านเมือง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 13:43:06 »
+1 ครับ
+1 เช่นกันครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 18:17:29 »
ค่าย H ปกติไม่ทำนะ (เอาจริงๆจะทำไปเพื่อ?) แต่อีกค่ายไม่แน่ ;D

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 19:50:14 »
ฮอนด้ายุคนี้ที่ผมกลัวหลัก ๆ ก็ สนิม เกียร์ cvt แร็คพวงมาลัย

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 19:58:44 »
+1 ครับ
+1 เช่นกันครับ
+1เช่นกันครับ ทุกวันนี้ผมขับfd บ่อยกว่าfc  fcนี่เคลมจนเบื่อไม่รู้ว่าคิดถูกหรือคิดผิดที่ซื้อมา ขับไปต้องมาคอยฟังเสียงโช็คกับระวังแรค เซ็งมากกก
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc