ผู้เขียน หัวข้อ: ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV และ HS ครับ  (อ่าน 6791 ครั้ง)

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV และ HS ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 16:07:46 »
MG ZS EV

ปกป้องผู้ใหญ่ 90%
ปกป้องเด็ก 85%
ความเสี่ยงต่อคนใช้ถนน 64%
Safety Assist 70%
ข้อมูลอื่น ๆ อยู่ในตามลิงค์นี้เลยครับ : https://www.euroncap.com/en/results/MG/ZS-EV/39678

MG HS

ปกป้องผู้ใหญ่ 92%
ปกป้องเด็ก 81%
ความเสี่ยงต่อคนใช้ถนน 64%
Safety Assist 76%
ข้อมูลอื่น ๆ อยู่ในตามลิงค์นี้เลยครับ : https://www.euroncap.com/en/results/MG/HS/39677

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 17:54:42 โดย Zimzalabim »

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
Re: ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 16:26:30 »
5 ดาว เยี่ยมเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 16:32:04 »
วันก่อนมีวิศวกรฟอร์ดเถียงผมว่า รถกระจอกอย่าง MG ทำ euro ncap 5 ดาวไม่ได้หรอก

ผมบอกว่าแหล่งข่าวยืนยันแล้ว เขาก็บอกว่าไม่เชื่อ อย่างมั่นใจ พร้อมบอกว่าของมันห่วย ตามประวัติศาสตร์ห่วยยังไง ก็ห่วยยังงั้น

ป่านนี้คงหน้าแตกเพล้งไปละ ปล่อยให้พี่แกขับมัดแตงไป

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:27:16 »
ผมจำได้ว่า mg zs ก่อน ev n-cap ได้ 3 ดาว
ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:45:24 »
ไม่มีถุงลมข้าง/ม่าน?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 17:48:27 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:56:49 »

มันปี 2009 ครับ มาตราฐานมันอัพขึ้นทุกปี
ถ้าเอาคันนั้นมาเทสปีนี้ จะ 2-3ดาวเอานะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:01:08 »

มันปี 2009 ครับ มาตราฐานมันอัพขึ้นทุกปี
ถ้าเอาคันนั้นมาเทสปีนี้ จะ 2-3ดาวเอานะ

ผมถามว่า มันไม่มีม่านหรือ  รถเก่า ๆปี 09  ยังมีเลย ..

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:10:38 »

ผมถามว่า มันไม่มีม่านหรือ  รถเก่า ๆปี 09  ยังมีเลย ..

ใน VDO ก็มีม่านข้างนิครับ ... งง
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:15:24 »

มีครับ ใน Video เห็นชัดเจน
MG ZS EV นาทีที่ 1:44
MG HS นาทีที่ 1:43

รถแต่ละคัน แต่ละรุ่นออกแบบให้ม่านถุงลมนิรภัย และ ถุงลมนิรภัยด้านข้าง ทำงานแตกต่างกัน ครับ
ยกตัวอย่างเช่น TOYOTA/LEXUS/Volkswagen/BMW ถ้าชนด้านหน้าตรง Front full width rigid หรือ Front Offset Deformable จะทำงานทั้งหมด ถ้าชนด้านข้าง Side Mobile/Side Pole จะทำงานเฉพาะฝั่งที่โดนชน เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV และ HS ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:53:24 »
มาล้อน้องไม่ได้แล้วนะ​  ;D
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Jo_Jungko

Re: ผลทดสอบ Euro NCAP ของ MG ZS EV และ HS ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:59:52 »
บริษัท​จีนกว้านซื้อหรือเทคโอเวอร์บริษัท​รถยุโรปหรืออเมริกาเป็นว่าเล่น ทำและพัฒนา แต่คนไทยได้แต่ติทั้งที่ไม่มีเป็นของตัวเอง รับจ้างเขาผลิตอย่างเดียว
.
.
.
#อย่าด่าผมแรงสำนึกไม่ทัน

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:21:53 »
ยอดขายอย่างไม่เป็นทางการ เดือน พฤศจิกายน 2562

MG HS    712
CRV        638
Mazda     471   CX-8 =323 CX-5 =148

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 20:30:59 »
รถแต่ละคัน แต่ละรุ่นออกแบบให้ม่านถุงลมนิรภัย และ ถุงลมนิรภัยด้านข้าง ทำงานแตกต่างกัน ครับ
ยกตัวอย่างเช่น TOYOTA/LEXUS/Volkswagen/BMW ถ้าชนด้านหน้าตรง Front full width rigid หรือ Front Offset Deformable จะทำงานทั้งหมด ถ้าชนด้านข้าง Side Mobile/Side Pole จะทำงานเฉพาะฝั่งที่โดนชน เป็นต้นครับ

อยากรู้ตรงนี้แหละ  เพราะพักหลังไม่ค่อยเข้าดูการทดสอบเท่าไร  ดูมาตลอด ถ้าชนด้านหน้า มันทำงานหมดทุกจุด  ก็เพิ่งรู้ว่า มีแบบที่ชนด้านหน้า  ม่านไม่กาง 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 20:45:17 »
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 22:19:10 »
ในที่สุดก็ผ่านได้ เยี่ยมเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 00:15:02 »
ขอถามนิด ที่ขายในไทย
Hs  จะได้แบบนี้รึป่าว รถ เบรกเอง

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 01:03:35 »
มาตรฐานความปลอดภัยดีจริงๆครับ
ตอนแรกรังเรเหมือนกัน hsถูกกว่าตัวที่ดูไว้เกือบครึ่ง
แต่ตอนทนลองขะบเกิดerror,บางอย่างในตอนทดลองขับ เครื่องแรงเพียงพอ ขับสบายไม่ต้องเค้นในชีวอ
ิตจริงวัสดุภายในก็ดูดีหน้าตาใครว่าไงไม่รุ่ผมว่าสวยโดนใจ เอารวมๆคือพร้อมคักเงินจ่าย แค่ติดตรงที่มันerrorให้เหนเล็กๆน้อยๆเนี่ยแหละเลยไม่ได่ซื้อ และปัญหารายวันที่เค้าแชร์กันก็ยืนยันความผมง่าดีแล้วที่ไม่ซื้อ ไม่งั้นโดนเมียบ่นวันห้าสอบรอบ ไหนจะแม่อีกบ่นหูชาพอดี
ทุกวันนี้มีความสุขดีกว่ารถคันใหม่ค่ายเก่ามี่เค้าค่อนขอดกันว่าเจ้าพ่อรถสไลด์ ส่วนตัวใช้ไม่เคยมีปัญหา บริการประทับใจ มีรับส่งถึงบ้านหรือจะไปห้างเค้าก็ไปรับไปส่ง  ไม่ต้องเสียเวลาทำมาหากินเพื่อไปเฝ้ารถตอนเชคระยะอะไรบ้าบอ เหมือนจะไร้สาระ แต่นี่มันแสดงความใส่ใจของศูนบ์ที่ต่างจากค่ายอีกๆที่ผมใช้อยู่เหมือนๆกัน รถก็ถอยออกมาราคาใกล้กันแต่บริการต่างกันเยอะเกิน
ขิภัยนอกเรื่องครับ

เอาเป็นว่า ยินดีกับmg ที่สร้างรถที่สวยโดนใจและน่าโดนมากๆพร้อมระบบความปลอดภัยที่ดีออกมาไม่แพ้รถราคาแพงกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 08:13:11 »
มาตรฐานความปลอดภัยดีจริงๆครับ
ตอนแรกรังเรเหมือนกัน hsถูกกว่าตัวที่ดูไว้เกือบครึ่ง
แต่ตอนทนลองขะบเกิดerror,บางอย่างในตอนทดลองขับ เครื่องแรงเพียงพอ ขับสบายไม่ต้องเค้นในชีวอ
ิตจริงวัสดุภายในก็ดูดีหน้าตาใครว่าไงไม่รุ่ผมว่าสวยโดนใจ เอารวมๆคือพร้อมคักเงินจ่าย แค่ติดตรงที่มันerrorให้เหนเล็กๆน้อยๆเนี่ยแหละเลยไม่ได่ซื้อ และปัญหารายวันที่เค้าแชร์กันก็ยืนยันความผมง่าดีแล้วที่ไม่ซื้อ ไม่งั้นโดนเมียบ่นวันห้าสอบรอบ ไหนจะแม่อีกบ่นหูชาพอดี
ทุกวันนี้มีความสุขดีกว่ารถคันใหม่ค่ายเก่ามี่เค้าค่อนขอดกันว่าเจ้าพ่อรถสไลด์ ส่วนตัวใช้ไม่เคยมีปัญหา บริการประทับใจ มีรับส่งถึงบ้านหรือจะไปห้างเค้าก็ไปรับไปส่ง  ไม่ต้องเสียเวลาทำมาหากินเพื่อไปเฝ้ารถตอนเชคระยะอะไรบ้าบอ เหมือนจะไร้สาระ แต่นี่มันแสดงความใส่ใจของศูนบ์ที่ต่างจากค่ายอีกๆที่ผมใช้อยู่เหมือนๆกัน รถก็ถอยออกมาราคาใกล้กันแต่บริการต่างกันเยอะเกิน
ขิภัยนอกเรื่องครับ

เอาเป็นว่า ยินดีกับmg ที่สร้างรถที่สวยโดนใจและน่าโดนมากๆพร้อมระบบความปลอดภัยที่ดีออกมาไม่แพ้รถราคาแพงกว่าครับ ขอบคุณครับ

MG นี่เรียกมาเช็คระยะที่บ้านหรือที่ทำงานได้เลยนะครับ แต่คนยังนิยมเอาไปเข้าศูนย์บริการมากกว่า

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 09:07:43 »
Hs  จะได้แบบนี้รึป่าว รถ เบรกเอง

ตัว Top ได้ครบหมดครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 11:23:35 »
hs ยอดที่ 1 ใน suv  เพราะความคุ้มตังค์มั้งครับเป็น global spec ไม่มีการมาลดคานหน้า ลดถุงลม ออฟชั่นหลายๆอย่างก็จัดเต็มอย่าง auto pilot ระบบช่วยขับก็ใส่มาให้ ในขณะที่เจ้าตลาดยังคงกั๊กออฟชั่นและเกรดวัสดุชูแนว brand royal
ถ้า mg ขยันทำการบ้านพัฒนาให้เยอะๆ และบริการ after sale serv ดีๆขยายศูนย์เยอะๆไม่แน่นะครับ ขึั้นอันดับ 2-3สบาย
การชนด้านหน้าดูดีมากครับ ล้อยังไม่เสียศูนย์ หลังคาไม่ย่น แก้มข้างไม่ดุ้งมาเบียดประตู เคสนี้เคยเจอกับตัวเองคือชนท้ายเบาๆแก้มดุ้งมาเบียดประตูเฉยเปิดออกไม่ได้ต้องปีนไปประตูหลังแทน การชน sideway ดูดีมาก แต่ side pole น่ากลัวไปนิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2019, 11:32:56 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 14:12:39 »
รุ่น TOP ที่ขายในไทยยังไม่มี AEB เบรคเองอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 10:38:02 »
5 ดาว MG HS น่าใช้ จริง

แต่ QC ผมว่าไม่โอเคนะ รอดูสักระยะ รถจะรวน หรือเสียกลางทางไหม ฯ
( บางคันคอนโซลเป็นรอยแตกตั้งแต่รับรถ ฯลฯ )

หักลบเปรียบเทียบราคากับคู่แข่ง c suv ที่ห่างกันหลายแสนก็ยังถือว่าพอคุ้มครับ  8)

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 12:28:00 »
รองเทียบกับ รถญี่ปุ่นดู ยังตามอยู่  แต่คะแนนก็ถือว่า ไม่น่าเกลียด  ถ้าเทียบราคารถ
มีแต่เจ้า cx-30 ที่คะแนนกระโดดไปเยอะ ปกป้องคนขับ 99%

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 14:05:00 »
ไม่รู้ต่างกับบ้านเรามั๊ยนะครับ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 15:22:50 »
รุ่น TOP ที่ขายในไทยยังไม่มี AEB เบรคเองอัตโนมัติครับ

ตัว TOP มี Adaptive Cruise Control แบบหยุดได้ครับ เหมือนกับ Accord ตัว Top (แต่ไม่มีระบบถอยเข้าซองอัตโนมัติ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 18:03:58 »
รองเทียบกับ รถญี่ปุ่นดู ยังตามอยู่  แต่คะแนนก็ถือว่า ไม่น่าเกลียด  ถ้าเทียบราคารถ
มีแต่เจ้า cx-30 ที่คะแนนกระโดดไปเยอะ ปกป้องคนขับ 99%

ไม่รู้ว่า สเป็ค cx30 ไทย จะเท่านอกหรือเปล่านะ  8)