ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้ XC60 T8 Inscription หน่อยครับว่าใช้ดีไหมมีปัญหาเรื่องอะไรบ้างครับ  (อ่าน 17273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้เท่าที่ดุข้อมูล สนใจXC60 รุ่นนี้อยู่ครับ
ยังกังวลเรื่องคุณภาพของรถ และบริการหลังการขายครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ส่วนตัวใช้มาเกือบปีครึ่ง เคยเจอเซนเซอร์ที่ปัดน้ำฝนเอ๋อไป 3 วิครั้งเดียวครับ ปัญหาตัวรถไม่เจออะไรนอกจากแบต(น่าจะเสื่อม)ลงเล็กน้อยครับ ตอนนี้ชารจ์เต็มวิ่งได้ 38-39 กิโลในโโหมด pure ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมใช้ ตัว inscription ครับ ซึ่งยังไม่เจอปัญหาอะไร
ทั้งบริการหลังการขาย หรือสมรรถนะครับ

เด่นสุดคือแรงดึงแบบเนียนๆ และhandling ที่สำคัญคือ เครื่องเสียงที่น่าจะดีที่สุดที่ผมเคยฟังมาในรถยุโรปนะ
แต่ที่ยังไม่ชินเท่าไร คือ การตั้งค่าต่างๆยังงงๆ โดยรวมผมว่าคุ้มค่าครับ

ผมมีเขียนเบื้องต้นไว้ละนิดหน่อย
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73478.0
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Zelda

• **
ผมใช้ ตัว inscription ครับ ซึ่งยังไม่เจอปัญหาอะไร
ทั้งบริการหลังการขาย หรือสมรรถนะครับ

เด่นสุดคือแรงดึงแบบเนียนๆ และhandling ที่สำคัญคือ เครื่องเสียงที่น่าจะดีที่สุดที่ผมเคยฟังมาในรถยุโรปนะ
แต่ที่ยังไม่ชินเท่าไร คือ การตั้งค่าต่างๆยังงงๆ โดยรวมผมว่าคุ้มค่าครับ

ผมมีเขียนเบื้องต้นไว้ละนิดหน่อย
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73478.0

สอบถามหน่อยครับ ช่วงล่างของ XC60 เป็นแบบถุงลมเหมือน S90หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ HLRx

[/quote]

สอบถามหน่อยครับ ช่วงล่างของ XC60 เป็นแบบถุงลมเหมือน S90หรือเปล่าครับ
[/quote]

XC60 model 2020 inscription เป็นถุงลมครับ
แต่ตัวก่อนหน้านั้น ช่วงล่างแบบธรรมดา ซึ่งผมชอบช่วงล่างธรรมดามากกว่านะ ไม่ค่อยอยากเพิ่มความเสี่ยงกะถุงลม

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
ใช้มาปีครึ่งครับ  ตอนนี้มีไฟโชว์เตือนหลายอย่าง กำลังเข้าศูนย์ที่ ชม ครับ ช่างบอก เซนเซอร์ ABS ผิดปกติ  กำลังจะไปรับรถครับ

โดยรวมๆใช้ดี  แรงดีมาก ความปลอดภัยให้มาเต็ม  ตัวใหม่เห็นว่าได้ช่วงล่างถุงลม  และ RCTA+พร้อมเบรกเองด้วยยิ่งดีไปอีก  ไม่รุ้ว่าอัพซอฟแวร์รุ่นก่อนๆจะได้ด้วยหรือปล่าว

ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอย่างอื่นเลย  เชียรครับ

ออฟไลน์ tracolimus

• **
มีเพื่อนใช้ XC90 อยู่ เบรคเอ๋อ ไป 3 ครั้ง คือเบรคไม่ได้ ตอนนี้ นอนอยุ่ศูนย์ ครับ

เป็นถุงลมครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

มีเพื่อนใช้ XC90 อยู่ เบรคเอ๋อ ไป 3 ครั้ง คือเบรคไม่ได้ ตอนนี้ นอนอยุ่ศูนย์ ครับ

น่ากลัวจัง. ศุนย์ไหนครับบอกด้วยครับ. เผื่อจะไปสอบถามสาเหตุและอาการ

ออฟไลน์ bennieT8

ใช้มาสามเดือนเศษ  แฮปปี้มาก  ยังไม่เจอปัญหาอะไร  ขับนิ่ม เงียบสบายมาก  เสียบปลั๊กเกือบทุกวัน  นานๆเติมน้ำมันทีเวลาไปตจว.  ติดใจจนจะไปดู V60 แล้วครับ

ออฟไลน์ O_O

XC60 model 2020 inscription เป็นถุงลมครับ
แต่ตัวก่อนหน้านั้น ช่วงล่างแบบธรรมดา ซึ่งผมชอบช่วงล่างธรรมดามากกว่านะ ไม่ค่อยอยากเพิ่มความเสี่ยงกะถุงลม

ผมกับมองว่าชอบช่วงล่างถุงลมนะ เพราะมันสามารถปรับระดับได้ ดีที่ทางวอลโว่เลือกออฟชั่นนี้ เพราะรุ่นปีก่อน ช่วงล่างคือจุดอ่อนของยี่ห้อนี้เลย ไม่ดี แต่พอมีถุงลม 4c ดีขึ้นเยอะ นี่ว่าจะรอให้ทางวอลโว่ไทยเอาชุดออฟชั่นนวดมาใส่เบาะคู่หน้าใน xc60 inscription จะครบมากและชูเป็นจุดเด่นที่ยี่ห้ออื่นในไทยยังไม่มีรุ่นไหนมีขาย ยกเว้นรถระดับห้าล้านขึ้น

ออฟไลน์ Mr.Joe

พาร์ทเนอร์ที่บริษัทออก XC90 t8 มา เกือบๆ 3 ปี วิ่งไป 1.4 แสนแล้ว ยังไม่มีอะไรกวนใจ
ตอนนี้อีกคนถอยตามมาอีกคัน พึ่ง 2 เดือน ยังเสถียรอยู่ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

เพิ่มเติมให้ครับ  เมื่อกี้นี้เอง  เผลอมองโทรศัพท์ตอนขับรถ  เกือบชนคันหน้าโดยไม่รู้ตัวเลย  รู้ตัวเมื่อรถเบรกหยุดให้เอง  ลำพังแค่อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ให้นี้ก็คุ้มสุดๆแล้วครับ  ไม่นับว่ารถขับดีมาก  วัสดุ การประกอบดีมากด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจมากๆครับ แต่ห่วงศูนย์ค่ายนี้พอสมควร

ออฟไลน์ basterias

เพิ่มเติมให้ครับ  เมื่อกี้นี้เอง  เผลอมองโทรศัพท์ตอนขับรถ  เกือบชนคันหน้าโดยไม่รู้ตัวเลย  รู้ตัวเมื่อรถเบรกหยุดให้เอง  ลำพังแค่อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ให้นี้ก็คุ้มสุดๆแล้วครับ  ไม่นับว่ารถขับดีมาก  วัสดุ การประกอบดีมากด้วยครับ

มีระบบหักหลบสิ่งกีดขวางด้วยนะครับ ผมเคยจะเปลี่ยนเลนส์เข้าเลนส์ซ้ายแล้วมีมอเตอร์ไซค์เร่งขึ้นมาบังด้านซ้าย ผ่านระยะblind spot ไปไม่ทันสังเกต พวงมาลัยหักขวาให้เองเลยครับ แล้วจอขึ้น automatic intervention (collision avoidance)

ปล. รู้สึกเหมือนกำลังเขียนโพสในเพจอวยวอลโว่  8)

Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

มีระบบหักหลบสิ่งกีดขวางด้วยนะครับ ผมเคยจะเปลี่ยนเลนส์เข้าเลนส์ซ้ายแล้วมีมอเตอร์ไซค์เร่งขึ้นมาบังด้านซ้าย ผ่านระยะblind spot ไปไม่ทันสังเกต พวงมาลัยหักขวาให้เองเลยครับ แล้วจอขึ้น automatic intervention (collision avoidance)

ปล. รู้สึกเหมือนกำลังเขียนโพสในเพจอวยวอลโว่  8)
5555 อืมๆๆ. อยากให้เพื่อนสมาชิกไปลองกันนะ

ออฟไลน์ Nutcracker

สนใจ xc60 อยู่เหมือนกันครับ แต่สงสัยว่า air suspension ใช้จริงดีไหมใครเคยลองบ้างครับ อ่าน forum ต่างชาติส่วนมากบอกไม่ได่ช่วยเรื่องความนิ่มนวลมากกว่าระบบมาตรฐานเลย

ออฟไลน์ HLRx

น่าสนใจมากๆครับ แต่ห่วงศูนย์ค่ายนี้พอสมควร

ผมใช้บริการศูนย์ Volvo ภูเก็ต มา เกือบ 7 ปี กับ 2 แสนกว่า กม. ไม่ได้มีอะไรน่าห่วงครับ ทั่วไปเลย