ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 21 ธันวาคม 2019  (อ่าน 13619 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2443695935739609/?type=3&av=183837595058799&eav=Afal3zWEUMyPZTa0Pfq2wfui_4FDt3dD-EgkaNAoNWymfiSUY2VcQwCAZlw4PpjcT7k&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2019, 13:30:02 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ SuperBoyyy

• Newbie
  • *
Attrage mirage รุ่นเก่า เอาไดสตาร์ทรุ่นใหม่ สปริงโช๊ค มาเปลี่ยนใส่ได้ไหม เห็นว่าของใหม่ทำมาดีกว่าเดิม (หรือขายทิ้งไปเอาซิตี้ดี)  :-[

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
เครื่องยนต์และระบบไฟฟ้าของ volvo v60 T8 พอจะไว้วางใจได้หรือเปล่าครับใช้ยาว8-10ปี อยู่ต่างจังหวัดศูนย์บริการมีน้อย หรือมีรถรุ่นอื่นแนะนำมั๊ยครับ เน้นเดินทางไกลนั่งสบายโดยสาร2คนเป็นหลักจะเป็น sedan หรือ suv ก็ได้ครับ งบไม่เกิน3.5ล้านบาทครับผม

ออฟไลน์ dailioh

• **
Honda city ใหม่นี้จะมีขึ้นให้เช็คระยะ โค๊ด a โค๊ด b เหมือน civic 1.5 เทอร์โบไหมครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
อนาคต Toyota หรือค่ายญี่ปุ่น ยี่ห้อไหนทำ B/SUV ประกอบในไทย ขายออกมามั้งครับ

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามว่า Mazda cx -9 มือ2 น่าใช้หรือไม่ อะไหล่พอมีมั๊ยครับ เพราะราคาตอนนี้แถวๆ5-7แสนบาทกับรถครอบครัวขนาดใหญ่

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
ทำไม  E300 BLUETEC HYBRID ดีเซล W212 ราคามือสองตกลงมามาก หากซื้อมาค่าซ่อมแพงมากเลยเหรอครับ อะไรเป็นปัญหาที่ทำให้ราคาตกมากขนาดนี้

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
ระหว่าง Firestone f01 กับ Michelin pilot sport 3 และ Bridgestone turanza t005a สามตัวนี้ ถ้าเน้นนุ่มนวลกับเกาะถนนควรเลือกตัวไหนดี (วิ่งประมาณ 50-60 กม.ต่อวัน)ครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
เห็นรีวิวในกลุ่มhonda cityที่ไปเทสกันวันนี้ เค้าบอกว่าภายในใหญ่พอกับcivic รถใหญ่กว่าaltis เก็บเสียงได้ดีพอกับมาสด้า(เค้าไม่ได้ระบุรุ่นมานะครับ) วิ่ง120ไม่ได้ยินเสียงเครื่องเลย มันนจริงตามนี่เลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
เห็นตอนนี้มี Bentayga Hybrid ค่อนข้างน่าสนใจเลยครับ

อยากทราบว่าระบบ Hybrid ของ Bentley ไว้ใจได้เหมือน Porsche มั้ยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
รถ7ที่นั่ง ผู้ใหญ่4 เด็กเล็ก2 มอง งบ1.4 ล้าน วันธรรมดาขับไปทำงานคนเดียว เสาร์อาทิตย์นั่งทั้งครอบครัว แนะนำตัวไหนครับ ส่วนตัวมองCRV 2.5 2WD

แอบมอง Mitsubishi Xpander ถ้ามีเครื่องใหญ่เกียร์ใหม่ เพิ่มออฟชั่น ข้างในหรู บุนุ่มอีกนิด จะซื้อทันที มีโอกาสไหมครับ ได้ยินบางเว็บบอกอาจมีเครื่องใหม่จากนิสสัน

หรือคุณจิมมี่มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ deathsheep

CX-30 นี่ควรจัดให้อยู่ในC-segment Suv เหมือนกับ chr,hrv หรือเปล่าครับ  แล้วจะวางราคากันยังไงเพราะprice rangeของb-suv อย่าง cx-3 ก็ใกล้กับ C-D suv อย่าง cx-5 เหลือเกิน

ออฟไลน์ เอก

• **
แอร์ของ x trail mc เป็นแอร์ของบริษัทอะไรครับ ขับปิดแอร์ประหยัดน้ำมันกว่าตอนเปิดแอร์ประมาณ 4กมต่อลิตร(จาก 11เป็น15) ตัวเลขแบบนี้ปกติไหมครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

Volvo xc60 รุ่น inscription ตัวช่วงล่างถุงลมนุ่มกว่ารุ่นรองที่เป็นสปริงมากหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สนใจ TOYOTA ALPHARD 2.4 ปี2013 ตัวนี้มีจุดเด่นจุดด้อยอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ polwath

เป็นไปได้ไหมที่โรงงานรับผลิตรถยนต์แบรนด์ต่างๆ ที่อยู่ในไทยจะหันมาผลิตและพัฒนารถแบรนด์อิสระของตัวเอง ทั้งรถสัยดาบและรถไฟฟ้า ที่มีคุณภาพเทียบเท่ากับรถในท้องตลาดบ้านเรา

ออฟไลน์ Pattarapon

ความเชื่อที่ว่าเติมน้ำมันเบนซิน 95 แท้ ที่มีจำหน่ายที่คาลเท็กซ์ เเละ ปตท. ทำให้สมรรถนะของรถดีกว่าการเติมแก๊สโซฮอล์ 95 หรือ V-power ทั้งยังช่วยรักษาเครื่องยนต์เเละชิ้นส่วนต่างๆภายในระบบเครื่องยนต์ เป็นความจริงหรือเท็จครับ มีการทดสอบรองรับจริงไหมครับ หรือเป็นแค่ความรู้สึกของแต่ละบุคคลครับ

ออฟไลน์ urangutang

ขอความเห็นพี่จิมมี่ ถ้าจะซื้อ mazda3 มาใช้ เรื่องความจุกจิกกับศูนย์บริการ น่ากังวลมากไหมครับ
ถ้าใช่ ก็อาจจะไปซื้อ civic1.5 turbo แทน
ส่วนตัวรู้สึกว่า design กับวัสดุ ฝั่งmazdaดูเหนือกว่า แต่เรื่องเครื่องยนต์อันนี้ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *
vinfast จะไปได้ไกลแค่ไหนครับ รอวันเจ๊งเหมือน proton หรือไม่

ออฟไลน์ Deaw

Outlander จะมาไทยประมาณช่วงไหน จะมีเฉพาะ PHEV  หรือมีเครื่องยนต์สันดาปด้วย น่าจะมี 5 หรือ 7 ที่นั่ง และเริ่มมีภาพ spyshot บ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
หลังจากพี่ Jimmy บอกว่า Nissan Kick จะเป็น e-power อย่างเดียว และหวังว่ามันจะเจ๊ง Sylphy จะได้ไม่ต้อง e-power only เลยสงสัยว่า ถ้า Sylphy เอา e-power มาต้องเปลี่ยนเครื่องที่เอาไว้ปั่นไฟให้ใหญ่กว่า 1.2 ไหมเพราะถ้ายังแค่ 1.2 จะเอาเนียนเข้า ecocar ก็ยังทำได้เลยใช่ไหมครับ? ถ้าใช่เป็นความตั้งใจของนิสสันหรือเปล่าที่จะเอามา

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ต้นเดือนมีนามีแพลนจะไปเที่ยวญี่ปุ่น(Kyoto,Osaka) อยากไปGarage tour มีที่ไหนแนะนำมั๊ยครับ เคยไปแต่ที่Odaiba(Toyota) มาเลยอยากทราบว่าที่Kyoto,Osaka มีที่ไหนบ้าง

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
กำลังรอจังหวะซื้อ BMW X1 อยู่ เห็นทางพี่จิมมี่บอกว่าจะ LCI ปีหน้า แต่ดูรีวิวจากต่างประเทศแทบไม่เปลี่ยนแปลงเท่าไหร่เลย Auto Break Hold ก็ยังไม่มี พี่ๆว่าควรรอดูก่อนมั้ยครับหรือซื้อตัวเดิมเอาส่วนลดแทน และพี่ๆคิดว่าจะมีเครื่องรหัส E เครื่องปลั๊กอินไฮบริดจะมีมาขายในไทยมั้ยครับสำหรับ X1

ป.ล.อีกใจนึงสนใจ Volvo XC40 อยู่ด้วย แต่อยากได้เครื่องปลั๊กอินไฮบริด ไม่ทราบว่าวอลโว่มีข่าวจะเอามาลงขายในไทยบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
mitsubishi outlander
-มาปีหน้าใช่มั้ยครับ
-มีตัวเครื่องสันดาปมามั้ยครับ
-จะมีอะไรเป็นจุดเด่นสู้ชาวบ้านมั้ยครับ

ออฟไลน์ thenu

• Newbie
  • *
ในปี2020  Hilux revo จะมีปรับเปลี่ยนอะไรบ้างคับ

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator

ดูรายการย้อนหลังฉบับเต็มวันเสาร์ที่ 21 ธ.ค.62 ได้ที่ลิ้งก์นี้ครับ

http://wow.in.th/c2Zm