ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับCivic อะไรทำให้ไฟไหม้  (อ่าน 12839 ครั้ง)

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
เกิดอะไรขึ้นกับCivic อะไรทำให้ไฟไหม้
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 19:22:53 »
https://hilight.kapook.com/view/197718

ขับมาอยู่ๆไฟไหม้แบบนี้ มีใครได้ตามข่าวบ้างหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: เกิดอะไรขึ้นกับCivic อะไรทำให้ไฟไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 20:04:40 »

ไม่ใช่คันแรกที่ไหม้ครับ ... เจ้าสำนักดังบอกว่า แรงดันน้ำมันเชื่อเพลิงในรุ่นนี้สูงมาก อาจเกิดจากท่อน้ำมันแตกหรือรั่วจนเกิดไฟไหม้ได้

เค้าว่างั้นนะ ....

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: เกิดอะไรขึ้นกับCivic อะไรทำให้ไฟไหม้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 20:56:19 »
ฮั่นแน่ โมรถมาอ่ะป่าว แล้วมาโมเมว่าไม่ได้แต่ง กลัวประกันไม่จ่าย 8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 20:58:54 »
คันที่ไหม้นี่โมมาจัดเต็มมาก

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 21:54:27 »
ช่วงนี้เห็นข่าวไฟไหม้รถบ่อยจัง  :(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 22:28:33 »

ล้อไม่เดิม เพิ่มเติมซีนอน ด้วยหรือเปล่า  :-X

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 22:31:13 »

ล้อไม่เดิม เพิ่มเติมซีนอน ด้วยหรือเปล่า  :-X

อาจจะมี กล่องบาล้านซ์ไฟสุดเทพ หรืออื่นๆตามมาด้วยมั้ยครับ อิอิ :-X

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 23:26:25 »
ดูจากภาพที่สะท้อน คงทำทุกอย่างให้สุดเท่าที่จะทำได้

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 23:43:42 »
ทุกคันที่ไหม้"รถแต่ง" ทั้งนั้น เดาๆนะพวกนี้ไปติด"ฟายซีน่อลเถื่อน"ของจีนถูกๆมาแยงตาชาวบ้านให้เขาสาปแช่ง+ด่าบุพการี

บังเอิญคำสาปแช่งยุคนี้มันเร็วทันใจ ;D

Ford ranger ก็เคยใหม้คันนึง คันนี้เห็นเลยว่าไปติดDLRมา

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 23:54:54 »
ทั้งจูนทั้งแต่งรีดแรงม้าแรงบิดทั้งโมนู่นนี้นั่นทั้งนั้นครับ
พอไฟไหม้ก็อุบเงียบ เตรียมโยนความผิดให้ศูนย์
เพราะสำนักจูนมันรับผิดชอบไม่ไหว มีเรื่องก็หนีเงียบ
ถ้าจูนเนอร์อู่นอกเก่งจริง. ศูนย์รถไล่ล่าซื้อตัวไปนานแล้ว
ร้อยทั้งร้อยผลงานไม่เสถียร และไม่กล้ารับประกัน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 02:12:56 »
ผมมองว่าควรสืบหาต้นเหตุให้เจอ  ดีกว่าเห็นรถเเต่งก็โทษว่า ก็มันไหม้เพราะไปเเต่งรถมา....... ??

มันต้องหาไห้เจอว่าไหม่เพราะปัจจัยอะไรจะได้ชัดเจน เกี่ยวกับอุปกรณ์ตกเเเต่งจริง..หรือปัญหามาจากรถเอง  ไม่งั้น มันก็เเก้ไขป้องกัน ได้ไม่ถูกจุด

ฝ่ายเข้าข้างก็ออกตัว  บอกไฟไหม้เพราะเเกไปเเต่งรถเอง รถมันไม่ผิด

ฝ่ายเจ้าของก็บอกฉันเเค่ใส่เเม็ก โหลด ไม่ได้ยุ่งเครื่องยนต์ มันทำไฟไหม้ได้ด้วยหรอ ??

เรื่องรถเกิดไฟไหม้เอง เกิดมาหลาย10เคสเเล้ว ในบ้านเรา เเต่เป็นข่าวสักพักก็เงียบไปเฉยๆ

ไม่เคยมีคำตอบให้ ลูกค้า เข้าใจเลยว่ามันเกิดจากอะไร เเล้วจะมาเกิดกับรถฉันมั้ย???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 10:04:02 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 08:34:30 »
คันขาวโมฯอะไรมาไหม?

หัวไหม้ไปแล้ว ดูไม่ออก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 08:36:25 »
ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็มีไหม้ที่ชลบุรี และเมื่อปีที่แล้วก็มีไหม้บนทางด่วนด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 09:18:07 »

ไม่ใช่คันแรกที่ไหม้ครับ ... เจ้าสำนักดังบอกว่า แรงดันน้ำมันเชื่อเพลิงในรุ่นนี้สูงมาก อาจเกิดจากท่อน้ำมันแตกหรือรั่วจนเกิดไฟไหม้ได้

เค้าว่างั้นนะ ....

ใส่ล้อเทพล่ะมั้งครับ เลยไหม้ครับ 555+ ล้อเล่นนะครับ
 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 10:52:25 โดย udis »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 09:25:44 »
สยองมากๆถ้าออกมาไม่ทันนี่เกรียมแน่ๆ ควรตรวจสอบให้ละเอียดหาสาเหตุให้เจอเพื่อความมั่นใจของผู้ใช้รถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 09:29:06 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 09:35:49 »
น่าจะสายแต่งกันเยอะนะครับ fc fk ส่องใน yutube ก็แต่งตามร้านแต่งร้านโม มาโชว์กันทั้งน้นอาจเป็นสาเหตุนึงสำหรับบางคันที่ไฟไหม้นะ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 10:02:36 »
ไม่อยากเสี่ยงทางการเงิน ทำประกันชั้น 1 ไว้ให้อุ่นใจครับ

คหสต. ห้องเครื่องรุ่นนี้ร้อนจัดจริงๆ จนไม่กล้าแต่งอะไรในห้องเครื่องเลย ไปเล่นในห้องโดยสารแทนสบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 10:41:20 »
ถ้าแต่งเยอะ แบบผ่าซุ้มใส่โป่งเย็บลิ้นใหญ่ปีกใหญ่ ประกันจะไม่รับทำชั้น 1 ครับ

5555  ;D :D :) ::) 8)

งานงอกล่ะทีนี้

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 11:41:03 »
ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็มีไหม้ที่ชลบุรี และเมื่อปีที่แล้วก็มีไหม้บนทางด่วนด้วยครับ

คันสีดำล้อเดิม เดาว่าอย่าอื่นๆน่าจะเดิมๆ

เท่าที่เคยเห็นรถรุ่นนี้งานในห้องเครื่องจัดว่ารถรุ่งรังอาจจะเป็นสาเหตุได้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 11:43:21 โดย bodin »

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 11:54:34 »
คันฟ้า FC นี้ เคยเรียนคณะเดียวกับผมครับ แต่ไม่สนิท เท่าไหร่
เป็น civic FC คันแรกที่แต่งโป่งในประเทศครับ  รถไม่มีไรเดิมยกเว้นเบาะหลัง แต่งน่าจะเกินราคารถไปไกลมาก

วงในบอกว่า คนที่บ้านเอาไปขับ แล้วไม่ได้ยกถุงลมขึ้นตอนขับ รถเลยขูดพื้นถนน + หลังเต่า เลยเกิด ทำไห้ท่อน้ำมันรั่ว ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 12:28:18 »
สภาพรถแบบ จับมือใครดมได้ครับ

รถทำอะไร บางทีเจ้าของรถยังบอกได้ไม่หมดเลย

สภาพเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรมา ยังพอสัญนิฐานได้บ้าง ว่าน้ำมันอาจจะรั่วตรงไหนตรงนึง แล้วโดนกับท่อไอเสีย โดนความร้อน เลยทำให้ลุกไหม้ได้

สภาพนี้ ต้องสภาพ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 12:53:09 »
ผมมองว่าควรสืบหาต้นเหตุให้เจอ  ดีกว่าเห็นรถเเต่งก็โทษว่า ก็มันไหม้เพราะไปเเต่งรถมา....... ??

มันต้องหาไห้เจอว่าไหม่เพราะปัจจัยอะไรจะได้ชัดเจน เกี่ยวกับอุปกรณ์ตกเเเต่งจริง..หรือปัญหามาจากรถเอง  ไม่งั้น มันก็เเก้ไขป้องกัน ได้ไม่ถูกจุด

ฝ่ายเข้าข้างก็ออกตัว  บอกไฟไหม้เพราะเเกไปเเต่งรถเอง รถมันไม่ผิด

ฝ่ายเจ้าของก็บอกฉันเเค่ใส่เเม็ก โหลด ไม่ได้ยุ่งเครื่องยนต์ มันทำไฟไหม้ได้ด้วยหรอ ??

เรื่องรถเกิดไฟไหม้เอง เกิดมาหลาย10เคสเเล้ว ในบ้านเรา เเต่เป็นข่าวสักพักก็เงียบไปเฉยๆ

ไม่เคยมีคำตอบให้ ลูกค้า เข้าใจเลยว่ามันเกิดจากอะไร เเล้วจะมาเกิดกับรถฉันมั้ย???
ผมเห็นด้วยนะเรื่องรถไฟไหม้นี้อาจจะมาจากที่ตัวคุณภาพรถเองก็ได้หรือไฟซีนอล บางทีคนเราไปปกป้องยี่ห้อรถมากจนเกินไป ไม่แปลกเลยเวลารถยี่ห้อไหนมีปัญหาชอบโทษเจ้าของรถก่อนเสมอ 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:49:35 »

ผมเห็นด้วยนะเรื่องรถไฟไหม้นี้อาจจะมาจากที่ตัวคุณภาพรถเองก็ได้หรือไฟซีนอล บางทีคนเราไปปกป้องยี่ห้อรถมากจนเกินไป ไม่แปลกเลยเวลารถยี่ห้อไหนมีปัญหาชอบโทษเจ้าของรถก่อนเสมอ

ผมว่าไม่มีใครมานั่งปกป้องยี่ห้อรถหรอกครับ เขาไม่ได้ถือหุ้น หรือ มีส่วนได้เสียจากค่ายรถ

แต่อย่างที่บอก ตามสภาพรถ ด้วย ถ้าผมเป็นผู้บริการหรือค่ายรถ ผมก็บอกปัดไปก่อนว่า รถมีปัญหาเพราะลูกค้าไปทำอะไรกับรถมาจริงไหม?

ซึ่งแค่นี้เขาทำแทบจะไม่มีความผิดหรือต้องรับผิดชอบใดๆ แล้ว (เหมือนกับการ warranty ตัวรถนั้นละ ที่เขาปฏิเสธความรับผิดชอบได้ ถ้าลูกค้าไปดัดแปลงจากเดิม นั้นละ)

ส่วนทำจริงหรือไม่นั้นบอกไม่ได้ ถ้าลูกค้ายืนยันว่าไม่ได้ทำอะไรมา เอาไปเอามา ฝ่ายลูกค้านั้นละ ที่จะเป็นฝ่ายข้อพิสูจน์มาว่า สิ่งที่ทำลงไป ไม่ได้เกี่ยวหรือมีเหตุให้เกิดไฟใหม้

ณ วันนั้น อาจจะหลักฐาน หรือ ข้อมูลต่างๆ ไปฟ้องร้อง หรือ เรียกหาความรับผิดชอบจากค่ายรถ ตามช่องกฏหมาย

..ปล.

หลายคนเขา มองไปที่เรื่องแต่รถ เพราะรูปร่างรถ มันเป็นแบบนั้น

อย่างบางท่านบอก แค่เปลี่ยนไฟซีนอน HID กากๆ Ballast ถูกๆ ก็อาจจะทำให้เกิดไฟใหม้ได้แล้ว เขาก็แค่เดาตามเนื้อผ้า นะ

ไม่รวมว่าไปทำอย่างอื่นมา เช่น ติดกล่อง volt stabilizer ไม่ได้คุณภาพ แปลงไฟ ติดหลอด และอื่นๆ อีก

ถ้ารถเดิมๆ แห้งๆ โรงงานๆ ว่าไปอย่าง อันนี้ค่ายรถเขาคงอยากตรวจสอบ เพราะอาจจะอยากหาสาเหตุ(มั้ง) และเพื่อแก้ไข หรือ ป้องกันเหตุเกิดซ้ำ ได้บ้าง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:57:40 »
ในกระทู้นี้คันที่เเต่งเเบบเปลงสภาพ ชัดเจนมีเเค่คันสีเทาฟ้านะครับ เเละไม่ใช่คันในข่าวด้วย

ดูอีกคันในกระทู้นี้ที่มีคนลงก็รถสภาพเดิมนะครับ  ก็ไหม้ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 14:02:17 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:59:51 »
คันขาว  ดูแล้วยังไงก็แต่งมา ไม่เดิมแน่นอน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 14:41:19 »

ผมว่าไม่มีใครมานั่งปกป้องยี่ห้อรถหรอกครับ เขาไม่ได้ถือหุ้น หรือ มีส่วนได้เสียจากค่ายรถ

แต่อย่างที่บอก ตามสภาพรถ ด้วย ถ้าผมเป็นผู้บริการหรือค่ายรถ ผมก็บอกปัดไปก่อนว่า รถมีปัญหาเพราะลูกค้าไปทำอะไรกับรถมาจริงไหม?

ซึ่งแค่นี้เขาทำแทบจะไม่มีความผิดหรือต้องรับผิดชอบใดๆ แล้ว (เหมือนกับการ warranty ตัวรถนั้นละ ที่เขาปฏิเสธความรับผิดชอบได้ ถ้าลูกค้าไปดัดแปลงจากเดิม นั้นละ)

ส่วนทำจริงหรือไม่นั้นบอกไม่ได้ ถ้าลูกค้ายืนยันว่าไม่ได้ทำอะไรมา เอาไปเอามา ฝ่ายลูกค้านั้นละ ที่จะเป็นฝ่ายข้อพิสูจน์มาว่า สิ่งที่ทำลงไป ไม่ได้เกี่ยวหรือมีเหตุให้เกิดไฟใหม้

ณ วันนั้น อาจจะหลักฐาน หรือ ข้อมูลต่างๆ ไปฟ้องร้อง หรือ เรียกหาความรับผิดชอบจากค่ายรถ ตามช่องกฏหมาย

..ปล.

หลายคนเขา มองไปที่เรื่องแต่รถ เพราะรูปร่างรถ มันเป็นแบบนั้น

อย่างบางท่านบอก แค่เปลี่ยนไฟซีนอน HID กากๆ Ballast ถูกๆ ก็อาจจะทำให้เกิดไฟใหม้ได้แล้ว เขาก็แค่เดาตามเนื้อผ้า นะ

ไม่รวมว่าไปทำอย่างอื่นมา เช่น ติดกล่อง volt stabilizer ไม่ได้คุณภาพ แปลงไฟ ติดหลอด และอื่นๆ อีก

ถ้ารถเดิมๆ แห้งๆ โรงงานๆ ว่าไปอย่าง อันนี้ค่ายรถเขาคงอยากตรวจสอบ เพราะอาจจะอยากหาสาเหตุ(มั้ง) และเพื่อแก้ไข หรือ ป้องกันเหตุเกิดซ้ำ ได้บ้าง
+1 ครับ

จริงๆแล้วทุกครั้งที่มีข่าวรถมีปัญหา รถไฟไหม้ ก็จะมีประเด็นเรื่องแต่งรถมาด้วยตลอด
ปัจจุบันแต่งรถกันง่ายมากๆ อยากแรงก็เสียบคอม ซึ่งเอาเข้าจริงก็ไม่รู้ว่า ตรวจสอบแล้วจะเจอไหมว่า แอบแต่งหรือเปลี่ยนใส้มา

ซึ่งฝั่งคนขาย Part ก็บอกว่า ใส่ได้เปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา ยังไม่มีคันไหนพัง / ทำนิดเดียวไม่เป็นไร / เปลี่ยนได้ศูนย์เชคไม่เจอ
ซึ่งมันมีกลุ่มที่แต่ง แลเวพอเสียก็ถอดของ แล้วเอาเข้าศูนย์เคลม ซึ่งมันก็ไม่แฟร์กับค่ายรถ
แต่พอทางศูนย์เชคเจอก็อ้างดัดแปลงไว้ก่อนเลย แล้วก็มาโวยวาย

แล้วพอเป็นรถกลุ่มที่แต่งกันเยอะๆ ความเห็นเลยมาแนว แต่งมาไหม้เพราะของแต่งมากกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:51:34 »
ฮั่นแน่ โมรถมาอ่ะป่าว แล้วมาโมเมว่าไม่ได้แต่ง กลัวประกันไม่จ่าย 8)

ดูทรง โมมาเต็ม  8)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 18:17:42 »
คันดำ ที่บอกว่า ล้อเดิม ก็มี ค้ำหน้า นะ

ใส่ค้ำหน้า แปลว่า แต่งรถ ก็ต้องไปไล่กันว่า มีอย่างอื่นอีกไหม ? อยู่ดีๆ ไม่มีใครแต่งรถแค่ใส่ค้ำหน้าหรอก จริงไหม ?

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 23:59:03 »
ไม่รู้ แต่ส่วนใหญ่รุ่นนี้คนซื้อนำไปดัดแปลงกันเยอะมากๆ จะฟันธงสาเหตุได้คงไม่ง่ายหรอก

*เพิ่มเติม หัวข้อของคันดำ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59274.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 13:36:17 »
ตกลงเพราะอะไรกันแน่

ไม่ใช่แค่ civic นะครับ ที่เคยมีข่าวไฟไหม้ HR-V ก็เคยเหมือนกัน