ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนรับรถ ยาง run flat ควรผลิตมาไม่นานเกินเท่าไรครับ  (อ่าน 4069 ครั้ง)

ออฟไลน์ PKM

• Newbie
  • *
กำลังจะรับรถครับ ค่ายใบพัด ยาง run flat ที่ให้มาควรผลิตมาไม่นานเกินเท่าไรครับ ถ้านานเกินเราจะให้ศูนย์เปลี่ยนเส้นใหม่ให้ก่อนรับรถได้ไหมครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ตอนรับรถ ยาง run flat ควรผลิตมาไม่นานเกินเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:44:21 »
ยางแบบนี้ขายได้น้อย  ส่วนตัวผมให้ 6-8 เดือนผมรับได้นะ

จะ4 สัปดาห์แบบยางทั่วไป ผมว่ายาก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ PKM

• Newbie
  • *
Re: ตอนรับรถ ยาง run flat ควรผลิตมาไม่นานเกินเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:51:27 »
ถามศูนย์แล้ว คนขายบอกว่ายางที่ให้มาด้วย ผลิตปี 2019 สัปดาห์ที่ 3 ครับ เก่าไปไหมครับ ควรทำอย่างไรดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:53:03 »
เป็นปี ก็มีครับ

รถไม่ได้ขายออกเร็วขนาดนั้น

ส่วนศูนย์บริการเขาจะเปลี่ยนให้ไหม ผมว่าคงไม่แน่นอน

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 16:01:54 »
ถามศูนย์แล้ว คนขายบอกว่ายางที่ให้มาด้วย ผลิตปี 2019 สัปดาห์ที่ 3 ครับ เก่าไปไหมครับ ควรทำอย่างไรดี

ใช้ไปครับ ดูอย่างอื่นรอบคัน   

ยางรถ ไม่ใชขนมปัง   2 ปีก็ใช้ได้

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:19:56 »
เคยได้ยินว่า
ถ้ายางใหม่มากจะยังไม่setตัว ต้องรอสัก6เดือนจากวันผลิตถึงจะโอเค นำมาใช้ได้
ยางที่ยังไม่setตัว ถ้าเอาไปวิ่ง มีโอกาสที่หน้าดอกยางจะเป็นริ้วๆได้

คหสต.
อายุยางที่ได้ควรมากกว่า6เดือนและไม่เกิน12เดือน น่าจะกำลังดีต่อใจ
แต่เอาจจริงๆ ยางใหม่ตกปี อายุ2ปี ก็ใช้ได้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:26:03 »
ยางรถปีนึงไม่เก่าหรอกครับ ถ้าเก็บดีๆ ไม่ได้ตากแดด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 18:56:42 »
ถ้ายางใหม่มากจะยังไม่setตัว ต้องรอสัก6เดือนจากวันผลิตถึงจะโอเค นำมาใช้ได้
ยางที่ยังไม่setตัว ถ้าเอาไปวิ่ง มีโอกาสที่หน้าดอกยางจะเป็นริ้วๆได้

คหสต.
อายุยางที่ได้ควรมากกว่า6เดือนและไม่เกิน12เดือน น่าจะกำลังดีต่อใจ
แต่เอาจจริงๆ ยางใหม่ตกปี อายุ2ปี ก็ใช้ได้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

มีส่วนครับ แต่นั้นคือยางใหม่ ที่ยังไม่ได้รัดกับล้อแม็ก ซึ่งจะมีวิธีการเก็บ(ที่ถูกต้อง) อยู่ เช่น วางเทินกันไม่เกินกี่เส้น และ ต้องพลิกยางเทินกันใหม่ทุกๆ กี่วัน และเก็บในที่อุณหภูมิปกติ ไม่ร้อนจนเกินไป บลาาา ครับ

ยางรถปีนึงไม่เก่าหรอกครับ ถ้าเก็บดีๆ ไม่ได้ตากแดด

ผมว่า ถ้าเป็นรถที่จอดอย่างเดียว ผมว่าก็ไม่ดีนะครับ และ 1 ปี ยางตามร้านเขามีวิธีเก็บครับ แต่ยางที่รัดล้อแม็กแล้ว ต้องดูตามสภาพ ครับ

ออฟไลน์ dY/dX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 10:14:47 »
ถ้าเก็บรักษาดีๆในสภาวะเเวดล้อมที่เหมาะสม ข้อมูลจากโรงงานผู้ผลิตยางเด็กอ้วนเเจ้งว่า สามารถเก็บได้ถึง 6 ปีครับ

ยางไม่ใช่ขนมปังไม่บูดไม่เน่าเร็วขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 14:33:04 »

คหสต.

มโนครับ ผมเคยใช้ทั้งยางผลิตใหม่ไม่เกิน 1-2 เดือน กับเกิน 6 เดือน

ยังไงยางใหม่กว่า ก็นุ่มกว่า เกาะไม่ต่างกัน  ผมยังไม่เห็นเหตุผลอะไรเลยที่จะต้องรอให้ครบ 6 เดือนครับ

กลับกัน  ยางที่ผมเคยใช้ที่ใส่ตอนผลิตมาเกิน 6 เดือนแล้ว  ใส่ไปแค่ปีกว่าๆ ยางแข็งแล้ว

แต่ยางที่ผมใช้ตั้งแต่เพิ่งผลิตเดือนสองเดือน  ผมใช้ยาวๆ ได้ 4 ปี  ยางยังนุ่มอยู่เลย  ผมว่าของใหม่กว่ายังไงก็ดีกว่า 

ผมเชื่อว่าที่ดีที่สุดคือยางใหม่ และผลิตมาได้มาตรฐานครับ  ถ้ายางใหม่แล้วใส่มันเป็นบั้งๆ ผมว่ามันพลาดที่การผลิตแล้วหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2019, 12:04:18 โดย bingoman »

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 20:55:21 »
อย่าคิดมากครับ
รถมีไว้ใช้ ไม่ใช่รถใช้เรา ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 11:29:05 »
ถ้ารถตลาดผมว่าไม่นานนะ
ส่วนตัวว่าไม่ควรเกิน 18 เดือน