ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนเลนแบบนี้ เลนนอก-เลนใน เรียกยังไงให้ถูกต้องครับ  (อ่าน 10115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
ถนนเลนแบบนี้  เลนนอก-เลนใน  เรียกยังไงให้ถูกต้องครับ

คือสับสนครับ  ถนนตามรูปมี 2 ฝั่ง 2 เลนด้านซ้าย  กับ 3 เลนด้านขวา 
ถ้าด้านริมถนน 2 เลนซ้าย  ถูกคั่นด้วยเกาะกลางกับ 3 เลนด้านขวา 

ถ้าให้ถูกต้อง  ควรเรียกเลนนอกหรือเลนในกันแน่

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 10:21:09 โดย Depart »

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
ผมเรียก2เลนด้านซ้ายว่าเลนนอก 3เลนด้านขวาว่าเลนใน 
ในขณะที่พี่อีกคนที่รู้จักกันแกอายุ50+ จะเรียกตรงกันข้ามกับที่ผมเรียก เวลาบอกทางกันทีไรเถียงกันทุกครั้ง555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 10:27:24 โดย 3ankok »
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
ผมทะเลาะกับแฟนบ่อยมากครับเรื่องนี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Depart

• **
ผมเรียก2เลนด้านซ้ายว่าเลนนอก 3เลนด้านขวาว่าเลนใน 
ในขณะที่พี่ร่วมงานกับผมอายุ50+จะเรียกตรงกันข้ามกับที่ผมเรียก เวลาบอกทางกันทีไรเถียงกันทุกครั้ง555

นี่แหละครับ ปัญหา  เมื่อวานนี้ผมบอกเส้นทางให้ช่างมาตกแต่งบ้านใหม่  ผมบอกอย่าง  ช่างเข้าใจอีกอย่าง
ทำให้ช่างต้องไปกลับรถไกลเลย  ผมว่าควรมีมาตราฐานเดียวกันนะครับ  ว่าควรเรียกยังไงแน่

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
รู้สึกว่าเขาจะเรียก ทางหลัก กับ ทางขนาน กันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Symphonic

ใช่ครับ  เรียกแยกกันว่า ช่องทางหลัก กับ ช่องทางขนาน ครับ

ออฟไลน์ laku

• **
ผมเรียกช่องทางด่วนกับคู่ขนาน

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เข้าทางหลัก ออกทางขนาน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองคิดว่าเส้นทางนั่นมันเป็นวงกลมดูครับ

จะเข้าใจเลยว่า เส้นในด้านใน  เส้นไหนด้านนอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 10:59:56 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้านับตามป้ายที่เขียนว่า ทางเข้า ทางออก ซ้ายก็เป็นเลนนอกครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่เรียก ทางหลัก vs ทางขนาน ก็ชัดเจนแล้วครับ

ส่วนจะเรียกเพื่อเทียบเคียงว่า เลนใน คืออะไร ใช่ ถนนหลัก ถนนใหญ่ หรือ เส้นทางหลักไหม?

ถ้าใช่ มันก็คือ ทางหลัก นั้นละครับ

นั้นมันก็จะมองออกว่า ทางขนาน หรือ เลนนอก คือะไร เช่นกัน

ออฟไลน์ LoveYouToo

555 ปัญหาโลกแตกทีเดียว นึกว่าเป็นปัญหาเฉพาะคนรอบตัว

ผมเดาว่า คนไทย อาจจะชิน POV จากตนเองเป็นหลัก ลักษณภาษาไทยก็เป็นเช่นนี้ คนพูดจะครับ คะ ตายตัวแต่ภาษาอังกฤษจะครับคะตามคนฟัง หรือภาษาอังกฤษจะมักใช้ passive voice เน้นสิ่งที่ถูกกระทำ ตนเองคุ้นชินหรือใช้สิ่งไหนบ่อยกว่า ก็อาจจะใช้สิ่งนั้นเป็นตัวอ้างอิง บางคนใช้ทางขนานบ่อยก็อาจจะมองว่าช่องทางด่วนเป็นด้านนอก อีกตัวอย่าง คือ การใช้เลนบนถนนหลายๆเลน คนที่ชินแช่ขวาสุดซึ่งอาจจะเนื่องมาจากขับเร็ว จะเรียกเลนชิดเกาะกลางว่าเลน 1 เรียกเลนชิดไหล่ทางด้านนอกว่าเลน 4 ในทางกลับกัน ลองถามคนขับรถพ่วงดู เขาจะบอกว่าเขาขับอยู่เลน 1 รถเก๋งวิ่งเร็วอยู่เลน4

ในความเห็นผม เลนทางด่วนน่าจะเรียกเลนใน ทางคู่ขนานเรียกเลนนอก โดยใช้หลักยึดจากศูนย์กลางถนนครับ แบบเรียกสีสมสาธรว่า กทม ส่วนใน เรียกดอนเมือง กทม ส่วนนอก

ออฟไลน์ SM.

เคยเถียงกับหลายๆคนเหมือนกันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซ้ายนอก ขวาใน

ออฟไลน์ Symphonic

555 ปัญหาโลกแตกทีเดียว นึกว่าเป็นปัญหาเฉพาะคนรอบตัว

ผมเดาว่า คนไทย อาจจะชิน POV จากตนเองเป็นหลัก ลักษณภาษาไทยก็เป็นเช่นนี้ คนพูดจะครับ คะ ตายตัวแต่ภาษาอังกฤษจะครับคะตามคนฟัง หรือภาษาอังกฤษจะมักใช้ passive voice เน้นสิ่งที่ถูกกระทำ ตนเองคุ้นชินหรือใช้สิ่งไหนบ่อยกว่า ก็อาจจะใช้สิ่งนั้นเป็นตัวอ้างอิง บางคนใช้ทางขนานบ่อยก็อาจจะมองว่าช่องทางด่วนเป็นด้านนอก อีกตัวอย่าง คือ การใช้เลนบนถนนหลายๆเลน คนที่ชินแช่ขวาสุดซึ่งอาจจะเนื่องมาจากขับเร็ว จะเรียกเลนชิดเกาะกลางว่าเลน 1 เรียกเลนชิดไหล่ทางด้านนอกว่าเลน 4 ในทางกลับกัน ลองถามคนขับรถพ่วงดู เขาจะบอกว่าเขาขับอยู่เลน 1 รถเก๋งวิ่งเร็วอยู่เลน4

ในความเห็นผม เลนทางด่วนน่าจะเรียกเลนใน ทางคู่ขนานเรียกเลนนอก โดยใช้หลักยึดจากศูนย์กลางถนนครับ แบบเรียกสีสมสาธรว่า กทม ส่วนใน เรียกดอนเมือง กทม ส่วนนอก

มองให้ลึกลงไป คนไทยเราไม่ค่อยจัดระเบียบวิธีคิด ไม่ค่อยสร้างมาตรฐานกลาง
พอไม่มีมาตรฐานกลางอ้างอิง คราวนี้ก็ต่างคนต่างคิดกันเอง ยึดถือกันเอง

มาจนถึงวันนี้ ที่หนักๆ เลยคือ ต่างคนก็ต่างตีความกฎหมาย กฎระเบียบหลายๆ
เรื่องเข้าข้างตัวเอง อย่างที่เราเห็นการต่อล้อต่อเถียง ทะเลาะกันตามโซเชียลนั่น
แหละครับ

อีกเรื่องที่อยากให้มีมาตรฐานเลยก็คือ การกำหนดวิธีสะกดคำจากภาษาอังกฤษมาไทย
หรือจากไทยไปอังกฤษครับ อันนี้ ชวนเวียนหัวมาก

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
ซ้ายนอก ขวาในครับ

ปกติผมเรียกช่องทางด่วน กับ คู่ขนานครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ใช้คำว่าทางคู่ขนานก็จบปัญหาละครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

enter ช่องทางหลัก exit ช่องทางขนาน มันก็ชัดเจนของมันอยู่แล้วครับ แต่คนมึนเองมีเยอะแยะ

ออนไลน์ bravo

ถ้านับตามป้ายที่เขียนว่า ทางเข้า ทางออก ซ้ายก็เป็นเลนนอกครับ
ตามนี้ครับ

แต่ผมชอบเรียกทางหลัก กับทางขนานมากกว่าครับ

ผมไม่เรียกทางหลัก ว่า ทางด่วน เพราะทางด่วนสำหรับผม ต้องเป็นถนนที่ต้องจ่ายค่าผ่านทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 20:45:31 โดย bravo »

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

เข้าคู่ขนาน กับ ออกคู่ขนานครับ

ออฟไลน์ top3245

ตามกฎหมายปัจจุบัน ให้เรียกแค่ 2 ชื่อ คือ
1. ทางหลัก (ช่องเดินรถติดกับเกาะกลางถนน)
2. ทางขนาน (ช่องเดินรถที่ติดกับฟุตบาท)

ออฟไลน์ urangutang

ผมว่าอันนี้ปัญหาโลกแตกครับ เลนใน-เลนนอก

แต่เห็นด้วยกับ คห อื่นๆ ว่าเรียก ทางหลัก-ทางคู่ขนาน จะเข้าใจง่ายขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ Sympho

ผมเรียกทางหลัก กับทางขนาน

บางคนหนักเลย ทางหลัก=ทางด่วน กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง ทางด่วนไหนอะ ไม่เห็นมี??? 

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมเรียกทางหลัก กับทางขนาน

บางคนหนักเลย ทางหลัก=ทางด่วน กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง ทางด่วนไหนอะ ไม่เห็นมี???

สมัยก่อนเขาใช้ทางด่วน กับทางคู่ขนาน จริงๆ ครับ ถ้าทันสมัยวิภาวดีรังสิตเป็นซูเปอร์ไฮเวย์ ประมาณนั้นเลย

ส่วนเรื่องนอกกับใน ผมเรียกทางคู่ขนานว่า "ข้างนอก" ทางหลัก/ทางด่วน "ข้างใน" เพราะเวลานับเลนสวนแล้ว มันจะกลายเป็นด้านในที่มีทางคู่ขนานประกบ หลายคนเรียกสลับกับผม เวลาบอกทางนี่งงมากกกกก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จริงๆผมว่ามันมีวิธีให้เรียกนะครับ คุณเคยสังเกตุใหมเอาว่าสมมติว่าเรากำลังวิ่งใต้ทางด่วนบูรพาวิถีละกันครับ
ถ้าจะออกไปวิ่งข้างนอกเราต้องออกตรงที่ๆเขาเขียนว่าทางออกถูกใหมครับ ก็คือเราต้องออกไปข้างนอก(คงไม่มีใครเรียกว่าออกไปข้างใน)
แล้วถ้าจะกลับมาวิ่งใต้ทางด่วนป้ายก็จะเขียนว่าทางเข้า ก็คือต้องเข้าข้างใน(คงไม่มีใครเรียกว่าเข้าข้างนอก)

ออฟไลน์ Beats

น่าจะตั้งเป็นกระทู้โหวตเลยนะเนี่ย อยากรู้เหมือนกัน

ส่วนผมคิดว่า ทางคู่ขนาน น่าจะเป็น ข้างนอก ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
555

ส่วนตัวผมว่า
เลนในคือ ทางเอก
เลนนอกคือ ทางคู่ขนาน  8)

ออฟไลน์ AgentMolder

ถนนที่แบ่งทางหลัก/ทางขนานแบบนี้ยังพอบอกว่าเลนใน/นอกได้ สับสนน้อยนะ

ต่างกับถนนใหญ่ที่มี 4 เล่น ไม่มีทางขนาน อันนี้ล่ะปวดหัวมาก

ออฟไลน์ basst

• **
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน เลยเรียกว่าทางซ้ายกับทางขวาแทน