ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ล็อคที่ตำแหน่ง D เกิดจากอะไรคะ  (อ่าน 4382 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOKO

• Newbie
  • *
รถมิราจใช้งานคนเดียวเป็นหลัก ใช้มา 7 ปี ไม่เคยเจออาการนี้ เรื่องคือวันก่อนแฟนเป็นคนขับกำลังจอดรถเข้าซอง เค้าจะเปลี่ยนเกียร์มาตำแหน่ง P จากD เพื่อจอดแต่บอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ เค้าจึงดับเครื่องเลย เราลองมาสตาชใหม่และค่อยๆเหยียบเบรคพร้อมขยับพวงมาลัยเนื่องจากมันล็อคหลังจากที่แฟนดับเครื่องแล้วพยายามขยับพวงมาลัย ก็กลับมาปกติเข้าเกียร์ได้ขับได้ อยากทราบว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรคะอาการเกียร์ล็อคที่เล่า ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เกียร์ล็อคที่ตำแหน่ง D เกิดจากอะไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 10:57:11 »
น่าจะแค่ตรงหัวเกียร์  หรือสายไฟที่สั่งจากหัวเกียร์ครับ 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เกียร์ล็อคที่ตำแหน่ง D เกิดจากอะไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 13:29:46 »
จาก P มา D ไม่ได้

ตอนที่ไม่ได้ ให้สังเกตไฟเบรคติดไหม ? ... อาจจะจอดนาน ลมในหม้อลมหมด เบรคแข็งกดไม่ได้ เลยไม่ไปโดนสวิทช์ หรือไม่ก็ สวิทช์เบรคเริ่มไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 13:52:11 »
จาก P มา D ไม่ได้

ตอนที่ไม่ได้ ให้สังเกตไฟเบรคติดไหม ? ... อาจจะจอดนาน ลมในหม้อลมหมด เบรคแข็งกดไม่ได้ เลยไม่ไปโดนสวิทช์ หรือไม่ก็ สวิทช์เบรคเริ่มไม่ค่อยดีครับ
เค้าบอกว่าเปลี่ยนจาก D มา P เพื่อจอดไม่ได้ครับ อ่านดูดีๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 18:42:05 »
เป็นเพราะพวงมาลัยล็อคครับ ผมก็เคยเป็น หลังจากดับเครื่องแล้วอย่าขยับพวงมาลัยไม่งั้นมันล็อก แล้วจะเข้าเกียร์ไม่ได้

จอดเสร็จตั้งล้อให้ตรงก่อนดับเครื่องครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 19:14:07 »
เปลี่ยนจาก D ไป P ???? ทำไมไม่ได้ ขณะนั้นติดเครื่องอยู่หรือเปล่า แล้วเปลี่ยนไป N ก็ไม่ได้หรอ ไม่น่าเชื่อว่าจะไม่ได้ ต่อให้ไม่เหยียบเบรคยังเปลี่ยนจาก P ไป N ได้เลย แล้วเกียร์มิราจเป็นขั้นบันได ไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ด้วย แปลกมากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:18:07 »
เปลี่ยนจาก D > P ไม่ได้ > แล้วดับเครื่อง แปลว่าเกียร์ยังค้างที่ D
แล้วสตาร์ทรถติดได้ไงครับ ? ถามตรงนี้ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:24:39 »
เปลี่ยนจาก D ไป P ???? ทำไมไม่ได้ ขณะนั้นติดเครื่องอยู่หรือเปล่า แล้วเปลี่ยนไป N ก็ไม่ได้หรอ ไม่น่าเชื่อว่าจะไม่ได้ ต่อให้ไม่เหยียบเบรคยังเปลี่ยนจาก P ไป N ได้เลย แล้วเกียร์มิราจเป็นขั้นบันได ไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ด้วย แปลกมากครับ
ไม่ได้จริงๆค่ะ คือเค้าดึงเกียร์ไม่ไปเลยอ่ะคะ แปลกมากจริงๆไม่เคยเป็นค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:34:17 »
เปลี่ยนจาก D > P ไม่ได้ > แล้วดับเครื่อง แปลว่าเกียร์ยังค้างที่ D
แล้วสตาร์ทรถติดได้ไงครับ ? ถามตรงนี้ก่อน
ไม่แน่ใจว่าหมุนกุญแจมาที่ตำแหน่ง ACC หรือ ON ก่อนแล้วเหยียบเบรคเปลี่ยนเกียร์ ค่อยสตาร์ทค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:36:45 »
น่าจะแค่ตรงหัวเกียร์  หรือสายไฟที่สั่งจากหัวเกียร์ครับ
ถ้าจากสาเหตุนี้ไม่น่าเป็นห่วงใช่มั้ยคะ