ผู้เขียน หัวข้อ: // อยากทำหนังสั้น ให้ Ford Fiesta ฟรีๆ....//  (อ่าน 10565 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// อยากทำหนังสั้น ให้ Ford Fiesta ฟรีๆ....//
« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:50:07 »
เมื่อวาน ยืนดู ทั้ง หนังสั้น ทั้งหนังโฆษณา โอ้ยยย สุดจะบรรยาย

ยืนดูไป ด่ากัน แซวกันไป พอดีเป็นคนไม่ค่อยมีมารยาทเท่าไหร่
เลยด่า ไปเสียงดังมาก ลั่นงานว่า "ห่วยยยยยยยยยยยยยยยยย"!!

เลยเกิดอาการคัน อยากทำหนังสั้น Ford Fiesta เรื่องนึงขึ้นมา

ทำฟรีๆ ไม่มีเงินจ้างใครทำ และ Ford ก็คงไม่จ้างให้ทำ

ชักเริ่มเกิดอาการ Challenge ตะหงิดๆ ว่า
ถ้าจะลองทำหนังสั้น ทุนต่ำ สักเรื่อง งบไม่กี่หมื่นบาท ถูกๆ
แบบ นักศึกษา ทำ มันจะออกมาเป็นอย่างไร...

โจทย์ คือ มันต้องมีเนื้อเรื่อง มีที่มาที่ไป โชว์ศักยภาพรถ
และ ฟังก์ชันเด่นๆของรถ แบบเนียนๆ ดูแล้วไม่รู้สึกว่า เป็นการขายของ เกินไป
ต้องไม่มี ไอ้กบ CG กลางสาทร ตอนบ่าย 3 แบบนั้น ต้องไม่มี พระ นาง แบบที่เห็น
เดินเรือง สั้น กระชับ กำลังดี ทำสัก 5-10 นาที กำลังดี ไม่ควรเกินนี้
แล้วทิ้งท้ายไว้ให้คนดูคิดต่อเอาเอง

มีใครสนใจอยากแจมไหมครับ?

หรือใครอยากคิดพล็อตก็ไนะ แต่อันที่จริง ผมมีพล็อตในหัวเอาไว้แล้วละ

เหลือแค่ รอ รถจากทาง Ford เท่านั้นเลย ไม่รู้ว่าจะได้เมื่อไหร่? เพราะดูคิวรถน่าจะยุ่งเหยิงเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 09:51:48 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ 2k

Re: // อยากทำหนังสั้น ให้ Ford Fiesta ฟรีๆ....//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:51:44 »
ฮะลุยยยยยย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tangaoi

• Newbie
  • *
Re: // อยากทำหนังสั้น ให้ Ford Fiesta ฟรีๆ....//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:59:26 »
น่าสนใจครับ  ;)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:06:05 »
ลุยโล้ดเลยครับ เอาด้วยๆ  >:( สู้ๆ ให้ Ford รู้ซะบ้างว่าการทำโฆษณาโปรโมทดีๆ เค้าทำกันยังไง

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:19:26 »
กบ CG นี่ ในชีวิตจริง เรามิอาจเห็นมันมาเป็นกลุ่มได้  แต่มีอยู่วันหนึ่ง ผมเห็นกบจริง (ตัวเล็กหน่อย มาตัวเดียว) รอข้ามถนนอยู่หนึ่งตัว ทันใดนั้นก็ไม่รอช้า คว้า BB ประจำกายมาถ่ายรูปสักช็อต พร้อมกับนึกถึงหนังสั้น Fiesta ของไทยเลยล่ะครับ

จะรอดูหนังสั้นโดย Headlightmag.com นะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:21:41 »
ผมเชื่อว่า ดีกว่าฟอร์ดหลายขุมเชียวล่ะ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:26:00 »
ดีครับ   

ว่าจะเหมาปิดห้างสักชั้นสองชั้น เอาไว้ถ่ายตอนขับเฟียสต้าตะลุยเล่น เหมือนใน topgear  :D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:27:29 »
จัดไปเลยพี่จิมมี่ ว่าแต่ Plot เรื่อง พี่จิมมี่คิดไว้เป็นแนวไหนอ่ะ เอาฮา เอามันส์ หรือ Drama เอิ้กๆ  ;D

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:53:17 »
เท่ากับเย็นนี้ผมยังต้อง โอยยยยย..กับหนังโฆษณาอีกเหรอเนี่ย เห็นว่าจะ on air เย็นนี้หลังหกโมงเริ่มจากช่อง 5ก่อน
อย่าบอกนะว่าทีมเดียวกับที่ทำหนังสั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 11:05:27 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:15:14 »
รอดูตัวละคร มีนางเอกป่าวครับ  ;D

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:29:37 »
อย่างนี้ ต้องรอดูแล้วละ ว่าจะเป็นอย่างไรนะ  ::)

แต่ที่แน่ๆ ยังไงก็ดีกว่าของทางฟอร์ดเองไปไกลลิบแน่นอน

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:53:12 »
พี่จิมมี่ จะบอกว่า
ผู้บริหารฯในไทยนี่ "โง่มากๆ"
ที่ไปจ้างบริษัทโคดสะนา "ห่วยแตก"
ทำให้ต้นทุนการตลาดแพงขึ้น
ใช่มั้ยครับ

ผมเห็นด้วย ล้านนนนนนน %
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:54:52 »
ขอเสนอตัวเป็นนางเอก หนังสั้นเวอร์ชั่นคุณจิิมมี่ในครั้งนี้ค่ะ

ริงโกะัค่ะ

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:02:20 »
ขอเสนอตัวเป็นนางเอก หนังสั้นเวอร์ชั่นคุณจิิมมี่ในครั้งนี้ค่ะ

ริงโกะัค่ะ

+1  ;D

ริงโกะต้องใส่ชุดสยามไอยรา ด้วยนะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:03:30 »
ผมว่าคนในบอร์ดนี้ แนว ART ๆ ค่อนข้างเยอะ ผมว่าน่าทำออกมาได้ดีนะ

แต่เอ... พอร์ตเรื่องจะประมาณไหนดีล่ะครับ พอจะบอกได้มั้ย มีกี่ตัวละคร งบไม่กี่หมื่นนี่ แสดงว่า

ใช้กล้องตัวเดียว ไม่เน้นแสง ไม่เน้นโปรดักชั่นมากนัก รวมถึงเรื่องการบันทึกเสียงด้วย

แต่เน้นที่ตัวเนื้อหาของหนังอย่างเดียวใช่มั้ยครับ

ปล.ไม่ค่อยได้ดูหนังสั้นซักเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยรู้ขั้นตอน ;D

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:07:46 »

ริงโกะัค่ะ

รอดูคุณริงโกะ ^o^

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:18:30 »

ริงโกะัค่ะ

+1  ;D

ริงโกะต้องใส่ชุดสยามไอยรา ด้วยนะ

อุ่ย รถฟอร์ตเฟียสตาร์นะคะ ไม่ใ่ช่ รถตู้วิน โตโยต้า ขืนใส่ชุด สยามไอยรา   หัวติดหลังคาพอดีค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:22:13 »
ไม่ต้องหนังสั้นครับ โฆษณา ไปเลยพี่จิม

ปล. ชอบโฆษณาของ Aveo SS สีฟ้า

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 14:37:19 »
เสนอชื่อนางเอก ขอเป็น น้องอ้อย (Aoi)  หรือ มิยาบิ ประมาณนี้ได้ไหมครับ..... ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 14:59:58 »
ต้องมีคัดตัวหานักแสดงมั๊ยครับ เอาคนใน HLM เราๆ นี่แหล่ะ ฮา+ดัง เปรี้ยงปร้างแน่ทีนี้
ผมขออยู่ช่วยเบื้องหลัง เพราะความหล่อไม่ค่อยจะมี หาคนให้แบบว่า ตัวเอกในหนังสั้น FORD
ดูต๊อกต๋อยไปเลย อิอิอิ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 15:03:53 »
ผมขอเสนอให้พี่ แพนเป็นพระเอก แล้วโชว์ลีลาขับเฟียสต้าแบบพริ้วไหว....  ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 15:13:03 »
ผมขอเสนอให้พี่ แพนเป็นพระเอก แล้วโชว์ลีลาขับเฟียสต้าแบบพริ้วไหว....  ;D

คุณ last_dezember ก็เท่ไม่เบานะ ถอดเสื้อขับรถเลยจิ อิอิอิ
ขอโอเว่อโค้ทหนังสีดำยาวคลุมซักชุดนึง ใส่แว่นดำควงปืน ขับ Fiesta แบบ drift มาเลย
กลายเป็น The Matrix 4 เลย 555

ถ้าทำออกมาแล้วประสบความสำเร็จ โฆษณาชุดหน้า Ford ควรจะจ้างทาง HLM ทำดีกว่านะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 15:30:56 »
พี่จิมมี่ครับ ตอนเอารถมาทดสอบผมขอเสนอว่า อิอิอิอิอิ ว่า ิอิอิอิิ

แอบหลอกฟอร์ดว่าขอรถนานหน่อย แล้วพี่ทำทดสอบ ถ่ายโบนัสคลิป เสร็จ แล้วต่อจากนั้น ทำล้อเลียนหนังสั้นหรือไม่ก็แอบ

ถ่ายทำหนังสั้นกันเองเลย 555 แล้วเอามาเทียบกัน อิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 15:39:40 »

คุณ last_dezember ก็เท่ไม่เบานะ ถอดเสื้อขับรถเลยจิ อิอิอิ
ขอโอเว่อโค้ทหนังสีดำยาวคลุมซักชุดนึง ใส่แว่นดำควงปืน ขับ Fiesta แบบ drift มาเลย

ถ้าทำออกมาแล้วประสบความสำเร็จ โฆษณาชุดหน้า Ford ควรจะจ้างทาง HLM ทำดีกว่านะ

55555 อย่าเอาผมเลยพี่ เด๋วกล้องแพนลงมาเจอพุงกลัวจะฮากัน อ๊ากกกกก

ช่วงนี้เลี้ยงพุงอยู่ด้วย 555555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 16:03:56 »

55555 อย่าเอาผมเลยพี่ เด๋วกล้องแพนลงมาเจอพุงกลัวจะฮากัน อ๊ากกกกก

ช่วงนี้เลี้ยงพุงอยู่ด้วย 555555

งั้นให้พี่แพนเป็นพระเอกก็แล้วกันอะ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 16:18:22 »
พี่จิมมี่ดังไม่น้อย  ดังไกลไปถึง Facebook fordfiesta อิอิ

เครดิตรูปภาพของคุณ Jermkwan Poomrat
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 16:27:54 »
^
^
ฮั่นแน่ มีแต่คนลองจิ้มรูเติมน้ำมัน ว่ามันมีอะไรปิดอยู่ข้างในจริงมั๊ย
แจ่มดี ไม่ต้องมีฝาบิดที่ปิดถังน้ำมันเหมือนชาวบ้าน

อยากรู้อะ ว่า จะมี B sedan car ค่ายไหนอีกมั๊ยที่จะมาเขย่าบัลลัง Honda City
ได้, Ford Fiesta sedan น่ะจะทำได้มั๊ย ถ้าไม่สนใจเรื่อง ไฟท้ายน่าเกลียดไปหน่อยอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 16:30:19 โดย ned »

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 18:37:33 »
ผมว่ายืนอยู่ฝ่ายผู้บริโภคดีกว่าครับ ทดสอบรถของเราไปดีกว่า ปล่อยบริษัท เขาทำกันเองไป ฝ่ายการตลาดเขาก็มี ดีไม่ดี ก็เขาเองครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 19:07:57 »
ผมชอบแบบ Top Gear อ่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:30:25 »
มีรับสมัครตำแหน่ง "เจเนอรอลเบ๊"  บ้างหรือเปล่าครับพี่จิม

ถ้ามีตำแหน่งนี้ ผมขอจองที่นึงนะครับ  ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)