ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip เก๋งแต่งซิ่งโดนแซง ยอมไม่ได้ เร่งแซงกลับ เสียหลักชนข้างทางพารถอื่น *-*  (อ่าน 10927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ถ้าคนขับแอคคอร์ดทนโดนใครแซงไม่ได้ รถต้องพร้อมกว่านี้ ไม่งั้นก็จบแบบนี้แหละ
ดูสไตล์การแต่งรถแล้ว ผมว่าวิ่งลิเกๆไปชิลๆเถอะ อย่าซิ่งเลย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
คงเป็นพวกเห่อ... น่ะครับ

พึ่งเคยมีรถ พึ่งเคยแต่งรถ มีตังค์ลงเครื่องแรงๆ

แต่ขับรถไม่เป็น ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยแม้แต่น้อย
โช้คสภาพขึ้นสวรรค์ไปแล้วก็เอามาใช้ รถตัวเองเด้งแบบไม่เกาะถนนก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย คงคิดว่ารถแต่งต้องเด้ง

เฮ้อ....

แล้วตกลง... ถ้าผมจะรีบขับให้ถึงบ้านเร็วๆ จะได้ไม่เจอพวก 5 นี่ จะมีใครว่าผมอีกมั๊ย

ถนน = ที่ๆอันตราย
ยิ่งอยู่บนถนนนาน = เรายิ่งอยู่ในที่อันตรายนาน

แจ๊สก็ อยู่ในเงื่อนไขนั้นน่ะครับ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ซวยเลย

แต่คิดกลับกันนะ ถ้าผมขับแจ๊สคันนั้น ด้วยนิสัยผม ผมคงอยู่ชิดคันหน้าเพื่อเตรียมแซงไปเรื่อยๆ

เมื่อเราก้าวลงถนน ยังงัยก็ต้องยอมรับความเสี่ยงครับ
ขับช้า อยู่บนถนนนาน เสี่ยงพอๆกับ นั่งกินข้าว street food
ขับเร็ว อยู่บนถนนสั้นกว่า เสี่ยงพอๆกับ นั่งกินข้าว กลางถนน
ส่วนตัวผม ก็ทำทั้ง 2 แบบ ถ้ารีบเร่งก็ยอมเสี่ยงกินข้าวกลางถนน วันใหนชิลๆก็กินข้าวข้างถนน

ออฟไลน์ seeker

เห้อ พวกนี้แค่จับพวงมาลัยได้ ขาเหยียบคันเร่ง เรียกว่าขับรถเป็นแล้ว ไม่คพนึงถึงความปลอดภัยเพื่อนร่วมทางเลย

ไอพวกบ้า โดนแซงไม่เป็น

ส่วนSLKขาว รถไหม้ไปแล้วครับ

ฟังคนขับเบนซ์พูดแล้ว เลิกขับรถเหอะ แถซะสีข้างถลอกหมดละ

ออฟไลน์ apinui

ผมเห็นต่างนะ ...

วินาทีที่ 0.40  jazz เบรคทำไม .

จริงๆคัน แอคคอร์ท อาจจะตั้งใจเข้าหลังแจ๊ส ก็ได้ แต่พี่แจ๊ส ดันเบรค ทำให้แอคคอร์ทเข้าไม่ได้ .. และจะส่งต่อก็หมดกำลัง ไม่ทันแล้ว ....

ถ้าแจ๊สไม่เบรคขนาดนั้น แอคคอร์ทเข้าหลังแจ๊สทันก็จบแล้วครับ ...... รถคันหน้าแจ๊สก็ห่างนะ จะว่าเบรคเพราะคันข้างหน้าอีกทีคงไม่ใช่ ...

เขาก็มีสิทธิจะเบรคนะครับ จะด้วยเหตุผลอะไรก็ช่าง เขาไม่ได้เบรคแบบกระทืบหัวทิ่ม เขาก็ค่อยๆเบรคปกติ

จะไปโทษแจ้สว่าเบรคแล้วเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ? ไม่make senseเลย

คุณกำลังจะบอกว่า คนที่ผิดคือรถแจ็สใช่ไหมครับ ส่วนคนที่แซงมาทำถูกแล้ว ถ้าแจ็สไม่เบรคคงไม่เกิดอุบัติเหตุ คิดแบบนี้จริงอ่ะ ???
ตามความคิดผม แจ็สที่เขาเบรค เพราะว่าเขามีน้ำใจครับ เขาอาจจะเห็นในกระจกข้างแล้วว่ามีรถแซงมา และคงไม่ทันรถคันข้างหน้า จึงเบรคให้เพื่อให้แอคคอร์ทแซงให้พ้น เพราะกรณีนี้ผมก็เคยทำ เบรคให้ เพื่อให้เขาเข้าทันรถที่สวนมา

คลิปร้อน คนอย่าหัวร้อนสิครับ ...

ผมก็ว่าไปตามคลิป และไม่ได้บอกว่าแจ๊สผิด .. ผมแค่รู้สึกว่า ถ้าเลือกไม่เบรค ผลอาจจะออกมาอีกอย่างก็ได้ ...

ทุกคนมีสิทธิเบรคครับ ไม่ได้ห้ามเบรค ... มันจะ make sense หรือเปล่า ภาพมันก็ฟ้องกันชัดๆอะครับ ว่าเบรคแล้วมันเป็นยังไง  ...

ผมบอกแล้วว่าผมคิดต่าง ... มาเม้นว่ากันเฉย ... ใช่ไม่ใช่ก็คุยกันดีๆ

ผมวิจารณ์คลิปนะครับไม่ได้วิจารณ์คุณมาหัวร้อนใส่กันซะแล้ว ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 20:48:11 โดย apinui »

ออฟไลน์ valent

วินาทีที่ 16 เหมือนรถขับ Accord ยื่นมือออกมา สูบบุหรี่อยู่?

คิดเหมือนผมเลย
คงประมาณว่าบุหรี่หมดมวน เดี๋ยวพี่จะโชว์พาวให้ดูนะน้อง
งานนี้เลยได้ทั้งฮา ทั้งสมน้ำหน้า

แต่สงสารคนที่ซวย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Krongbun

ที่จริงมันหักนิดเดียวก็ได้น้ะ หักอะไรเยอะขนาดน๊าน
ช่วงนี้ผมเจอแซงแบบนี้บ่อย เพราะใช้ถนนเลี่ยงเมืองไปทำงานทุกวัน
ผมรีบหลบซ้ายให้เค้าเข้าน้ะครับ เพราะผมไม่อยากซวยไปด้วยแบบ Jazz เนี่ยแหละ

แล้วด่าตามหลังมันไป  >:(

ออฟไลน์ kiwiwi

ที่จริงมันหักนิดเดียวก็ได้น้ะ หักอะไรเยอะขนาดน๊าน
ช่วงนี้ผมเจอแซงแบบนี้บ่อย เพราะใช้ถนนเลี่ยงเมืองไปทำงานทุกวัน
ผมรีบหลบซ้ายให้เค้าเข้าน้ะครับ เพราะผมไม่อยากซวยไปด้วยแบบ Jazz เนี่ยแหละ

แล้วด่าตามหลังมันไป  >:(

จริงๆเค้าก็หักนิดเดียวแหละครับ ไม่ได้หักอะไรเยอะแยะเลย

แต่ปัจจัยอื่นๆมัดรวมกัน โช้ค สปริง เบรค ยาง คลื่นถนน และความเร็ว เมื่อหักเบาๆ พอหน้าจิกปุ๊บ รถเสียหลักปั๊บ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 10:17:19 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

วินาทีที่ 0.40  jazz เบรคทำไม .

จริงๆคัน แอคคอร์ท อาจจะตั้งใจเข้าหลังแจ๊ส ก็ได้ แต่พี่แจ๊ส ดันเบรค ทำให้แอคคอร์ทเข้าไม่ได้ .. และจะส่งต่อก็หมดกำลัง ไม่ทันแล้ว ....

ถ้าแจ๊สไม่เบรคขนาดนั้น แอคคอร์ทเข้าหลังแจ๊สทันก็จบแล้วครับ ...... รถคันหน้าแจ๊สก็ห่างนะ จะว่าเบรคเพราะคันข้างหน้าอีกทีคงไม่ใช่ ...

ผมว่าเขาต้องการเบรกเพื่อให้เข้าข้างหน้านะครับ แปลว่าคนขับJazzก็ระวังพอตัว แต่คนขับAccordกากเอง

ออฟไลน์ siamskunk

ผมว่าเขาต้องการเบรกเพื่อให้เข้าข้างหน้านะครับ แปลว่าคนขับJazzก็ระวังพอตัว แต่คนขับAccordกากเอง

ผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ คือถ้าผมเจอคนแซงเพื่อมาตัดหน้าแบบกระชั้นชิดผมก็จะเบรคเพื่อเว้นระยะให้เค้าเข้าได้ปลอดภัยและไม่เดือดร้อนเรา

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
มุมมองของผมแบบนี้นะครับ

แจ๊สทำถูกแล้วครับพยายามชะลอให้คันที่แซงมีพื้นที่เข้าซ้าย

รถคันถ่ายคลิปก็แย่ขับรถไม่เผื่อพื้นที่ปลอดภัยให้ผู้ร่วมใช้ถนนด้วกันโดยเฉพาะสถานการณ์แบบนี้คุณต้องยอมให้เค้าเข้า ไม่ใช่ขับเข้าชิดคันหน้าแบบนี้

คันต้นเหตุก็ขับรถไม่รู้สภาพรู้สมรรถนะรถตัวเอง

ปล.ว่ากันตามหลักของการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ไม่เอาอารมณ์มาเกี่ยวข้อง

ออฟไลน์ deertesla

แอคคอร์ดถ้าไม่มีประกันนี่ จ่ายค่าเสียหายบานเลยแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 12:35:20 โดย deertesla »

ออฟไลน์ lexus

เขาก็มีสิทธิจะเบรคนะครับ จะด้วยเหตุผลอะไรก็ช่าง เขาไม่ได้เบรคแบบกระทืบหัวทิ่ม เขาก็ค่อยๆเบรคปกติ

จะไปโทษแจ้สว่าเบรคแล้วเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ? ไม่make senseเลย

คุณกำลังจะบอกว่า คนที่ผิดคือรถแจ็สใช่ไหมครับ ส่วนคนที่แซงมาทำถูกแล้ว ถ้าแจ็สไม่เบรคคงไม่เกิดอุบัติเหตุ คิดแบบนี้จริงอ่ะ ???
ตามความคิดผม แจ็สที่เขาเบรค เพราะว่าเขามีน้ำใจครับ เขาอาจจะเห็นในกระจกข้างแล้วว่ามีรถแซงมา และคงไม่ทันรถคันข้างหน้า จึงเบรคให้เพื่อให้แอคคอร์ทแซงให้พ้น เพราะกรณีนี้ผมก็เคยทำ เบรคให้ เพื่อให้เขาเข้าทันรถที่สวนมา

คลิปร้อน คนอย่าหัวร้อนสิครับ ...

ผมก็ว่าไปตามคลิป และไม่ได้บอกว่าแจ๊สผิด .. ผมแค่รู้สึกว่า ถ้าเลือกไม่เบรค ผลอาจจะออกมาอีกอย่างก็ได้ ...

ทุกคนมีสิทธิเบรคครับ ไม่ได้ห้ามเบรค ... มันจะ make sense หรือเปล่า ภาพมันก็ฟ้องกันชัดๆอะครับ ว่าเบรคแล้วมันเป็นยังไง  ...

ผมบอกแล้วว่าผมคิดต่าง ... มาเม้นว่ากันเฉย ... ใช่ไม่ใช่ก็คุยกันดีๆ

ผมวิจารณ์คลิปนะครับไม่ได้วิจารณ์คุณมาหัวร้อนใส่กันซะแล้ว ...

เอ..ผมว่าที่ก็พิมไปปกตินะครับ หรืออีกcommentก็ปกติ ไม่ได้หัวร้อนพิมแต่อย่างใด
แค่อีกฝ่ายเห็นต่างจากคุณ แล้วกลายเป็นอีกฝ่ายหัวร้อน? สรุปใครกันแน่หัวร้อน?? ตรรกะอะไรของคุณเนี่ย :o

งั้นจะอธิบายประโยคที่พิมว่าไม่make senseละกัน ที่คุณพิมมา "ถ้าแจ๊สไม่เบรคขนาดนั้น แอคคอร์ทเข้าหลังแจ๊สทันก็จบแล้วครับ" ผมมองว่าแจ้สเบรคปกติมาก ไม่ได้เบรคโอเวอร์แบบเหมือนที่คุณพิม ไม่ได้เบรคแรง เบรคกระทันหันปุ้บปั้บ มันเลยไม่make senseไงครับที่คุณไปบอกว่า "ถ้าแจ้สไม่เบรคขนาดนั้น" แล้วอีกอย่างที่คุณบอกภาพมันฟ้อง ก็เห็นอยู่ว่าอุบัติเหตุครั้งนี้เกิดจากความประมาทของaccord  ถึงแจ้สไม่เบรคแล้วคุณมั้นใจเหรอว่าaccordจะเข้าทันแบบไม่เสียหลัก

คุณเห็นต่างได้ คนอื่นเขาก็คิดต่างจากคุณได้เหมือนกัน

เข้าใจกันเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 12:16:02 โดย lexus »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าประมาทนะ ควรรู้เส้นทาง , กำลังรถตัวเอง , ช่วงล่างว่าไว้ใจได้มั้ย  :P

ออฟไลน์ pine125

• Jr. Member
  • **
เอ เดี๋ยวนะ ผมอ่านมาจากอีกเพจบน fb นี่ละ เค้าแจ้งว่า คนขับเมานะครับ

ดูสภาพก็ขับรถเหวี่ยงไปมา
Honda City 2013 (gm2)
- L15A7 MT
- Turbocharger TD04L
- Exedy Clutch
- H-Drive S Spec coilover
- W Work Emotion CR-Kai 16"
- RE004 205/50/16