ผู้เขียน หัวข้อ: Altis Hybrid 2 เดือน .. ลุ้นกันอะไรพัง  (อ่าน 26263 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: Altis Hybrid 2 เดือน .. ลุ้นกันอะไรพัง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 15:20:19 »

Inspection คือแจ้ง ให้ เข้าเช็คระยะครับ
รถค่ายอื่นเค้ามีนานแล้ว แต่ พี่โต เค้า พึ่ง จะมี ระบบ นี้ 555

รถอื่น เค้า มี จอ smart info นานละ
แต่พี่โต ให้ หน้าจอ เข็ม ธรรมดา เลย งง กันหมด อิอิ

ทำไมถึงคิดว่าไมล์ 7,700 แล้วจะเด้งให้เช็คระยะหละครับ ยิ่งไม่ใช่เครื่อง Turbo ด้วย แล้วตัวหน้าจอนี้กดให้ข้อความนี้ออกไปไม่ได้เลยนะครับ ไม่ว่าจะกดอะไรก็ตาม
ทำไม ถึงยัง ยึดติดกับการ เช้ค ระยะ ทุก 10000 โลด้วยละครับ
มันก็ไม่จำเป็น ต้อง 10000 เสมอไปนะครับ
อปก บางอย่าง ก็ อาจมี อายุ แค่ 5000

แต่ทั้ง นี้  สิ่งวที่ ถูกคือเอารถเข้า ศูนย์ ครับ เค้าก็บอกอยู่ให้เอา ไป ตรวจสอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 15:22:22 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
Re: Altis Hybrid 2 เดือน .. ลุ้นกันอะไรพัง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 17:17:47 »
จากคนใช้ Hybrid Toyota  นะครับ ไม่มีอะไรของ  Hybrid ครับผมฟันธง เพราะถ้าเป็นะรบบ Hybrid  มีปัญหา มันจะขึ้นเลยว่าระบบ Hybrid ครับ
แต่จะกลัวทำไม รับประกัน 10 ปีครับ กับระบบ  5 ปี ตอนนี้กลุ่ม พรีอุสนี่พยายามเฆี่ยนกันให้ แบตพังรอบ 2 กัน 555555+ มีที่ไหนอยากเปลี่ยนกันแต่มันไม่ยอมพังนี่สิครับ ประเด็น

แม่นเลย รถที่บ้านเพิ่งเปลี่ยนแบตก้อนใหญ่ ครั้งแรกไป เกือบ ขาดอีก 1 เดือน จะ 9 ปี เต็ม ที่ได้รับรถมา เพิ่งได้เปลี่ยนแบตก้อนใหญ่ ไม่รู้มันจะทนไปไหน

มันทนมากๆครับแบต Hybrid  ที่ทนพอๆกันคือแบตลูกเล็กติดรถ ถึงจะแพงแต่ของผม 6 ปีครึ่งเพิ่งมาเสีย ยอมใช้ของศูนย์ลูกละ 6900  เลย หารปีมาคุ้มกว่าเปลี่ยนทุกปีอีก ต่ออีกนิด ในกลุ่มมีบางคนขับ prius ถึง 450,000 โลแล้วแบต hybrid  ยังไม่มีทีท่าว่าจะพังเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 21:41:34 »
สรุปเข้าเช็คที่0รึยัง แล้ว0ว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 10:37:46 »
สรุปเข้าเช็คที่0รึยัง แล้ว0ว่ายังไงครับ
ผมก็รอ จขกท. รายงานผลนี่ละผมก็คาใจ แต่เท่าที่ทราบมันคือแจ้งเตือนเช็คระยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2020, 12:32:30 โดย dailioh »

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 14:42:18 »
ผมจขกท. ได้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ ขอชี้แจ้งดังนี้

1) การขึ้น"Inspection" ไม่ใช่การการเตือนเช็คระยะหรือถ่ายน้ำมันเครื่องของ Altis Hybrid เนื่องจาก Altis Hybrid ไม่มีฟังค์ชันนี้ แต่เป็นการแจ้งว่ามีอะไรในรถมีความผิดปกติ
2) จากการตรวจสอบของช่างที่ศูนย์ พบว่ามี Error เกิดขึ้นจริง แต่บอกได้แค่ว่าเกิดจากปุ่ม Control บริเวณพวงมาลัย แต่ไม่สามารถระบุได้ว่าเพราะไปกดปุ่มอะไรถึงทำให้รถขึ้นคำว่า "Inspection"
3) ระบบคอมพิวเตอร์ของศูนย์ไม่พบความผิดปกติของระบบ Hybrid ซึ่งก็ตรงกับที่ เช้านี้ผมได้ทดลองขับใช้งานระยะทาง 60 km ก่อนเอามาเข้าศูนย์ก็ไม่พบอาการผิดปกติอะไร Altis Hybrid ยังสามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้ที่เฉลี่ย 25-26 km/l และสามารถใช้งาน Driving mode ได้ทั้ง ECO, Normal และ Power Mode และสามารถทำความเร็วไปถึงระดับเกินกฏหมายกำหนดคือสูงกว่า 120 km/h ได้แบบไม่มีปัญหา
4) แต่การพบความผิดปกติ และไม่สามารถหาสาเหตุที่ชัดเจนได้จริงๆ ก็ต้องบอกว่าลดความเชื่อมั่นในคุณภาพรถ Toyota ไปประมาณนึง ถึงแม้จะเข้าใจว่าระบบไฟฟ้าของรถรุ่นใหม่ๆนั้นซับซ้อนและมีโอกาส Error ได้ก็ตาม
5) รถ Toyota ที่มีระบบแจ้งเตือนการเช็คระยะหรือเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆนั้น เท่าที่ได้ข้อมูลและได้เห็นกับตาจริงๆ คือ Camry Hybrid ตัวปัจจุบัน โดยจะมีวิธีกรอกข้อมูลเข้าไป 2 อย่าง คือ เจ้าของกดกรอกเอง หรือ แจ้งให้ทางศูนย์บริการช่วย Update ข้อมูลให้ โดยขอยกตัวอย่างเช่นการถ่ายน้ำมันเครื่องนั้นจะมีกรอกวันที่ที่จะต้องเข้าถ่ายอีกครั้งคือ 6 เดือน หรือ ระยะทาง 10,000 km เมื่อวิ่งไปถึงระยะนั้นหรือเวลานั้นๆ ที่หน้าจอรถ จะเด้งแจ้งเตือนเจ้าของรถ ซึ่งข้อนี้จะไม่เหมือนรถยนต์เครื่องยนต์ Turbo หรือ High Performance ที่จะใช้ข้อมูลอื่นๆประกอบการแจ้งเตือนให้เข้าศูนย์บริการ

โดยผมคิดว่า ถ้าเจอปัญหาแบบนี้อีกครั้ง ผมคงต้องให้ Toyota ระบุสาเหตุให้ผมชัดเจนจริงๆว่าเกิดจากอะไรกันแน่ รอบนี้ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ

Altis Hybrid "ประหยัดน้ำมันมากๆจริง" "ช่วงล่างไม่นิ่มนะครับ มาแนวแน่นๆ" "พวงมาลัยเป็นพวงมาลัย Toyota ที่ดีมากๆ แต่ยังแค่ 8.5-9.0/10.0"
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 15:25:15 »
กระจ่างแล้ว ขอบคุณจขกท.ที่แชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 16:18:38 »

สรุปเข้าไป ก็ งง อยู่ดี อะไรเนี่ย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 18:05:30 »
เกิดจากปุ่ม control บนพวงมาลัย?? งงกว่าเดิมสิครับแบบนี้

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 21:29:30 »
ถ้าฟังแบบนี้เคสนี้ก็ไม่ใช่ปัญหาซีเรียสครับ ถ้าเทียบกับคอมเราเปิด word ละมีแบบเจอ error เลยมีขึ้นเตือนว่าโปรแกรมผิดพลาดอะไรเทือกๆนั้นละ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 22:02:56 »
ก็ยังไม่มีความมั่นใจอยู่ดี ถึงแม้ว่าไม่เกี่ยวกับระบบไฮบริด ส่วนพวกที่บอกว่าต้องเอารถเช็คระยะนี่มั่วมาก คำว่า inspection นี่มันดูน่ากลัวนะ

ออฟไลน์ gunkimsong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 22:26:02 »
คือยังไง กดสูตรบนพวงมาลัยมันเลยขึ้นมา ??

ปล. ขับตัว Hybrid High มาได้ 3 เดือนแล้วเหมือนกันครับ
ปล2. เห็นหน้าแรกๆเค้าคุยกันว่าประหยัดแค่ในเมือง แล้วที่ผมเหยียบเท้าแหกข้ามจังหวัดไปมาได้ 19-21 km/L นี่มันอะไรกันหว่า

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 16:42:57 »
ผมจขกท. ได้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ ขอชี้แจ้งดังนี้

1) การขึ้น"Inspection" ไม่ใช่การการเตือนเช็คระยะหรือถ่ายน้ำมันเครื่องของ Altis Hybrid เนื่องจาก Altis Hybrid ไม่มีฟังค์ชันนี้ แต่เป็นการแจ้งว่ามีอะไรในรถมีความผิดปกติ
2) จากการตรวจสอบของช่างที่ศูนย์ พบว่ามี Error เกิดขึ้นจริง แต่บอกได้แค่ว่าเกิดจากปุ่ม Control บริเวณพวงมาลัย แต่ไม่สามารถระบุได้ว่าเพราะไปกดปุ่มอะไรถึงทำให้รถขึ้นคำว่า "Inspection"
3) ระบบคอมพิวเตอร์ของศูนย์ไม่พบความผิดปกติของระบบ Hybrid ซึ่งก็ตรงกับที่ เช้านี้ผมได้ทดลองขับใช้งานระยะทาง 60 km ก่อนเอามาเข้าศูนย์ก็ไม่พบอาการผิดปกติอะไร Altis Hybrid ยังสามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้ที่เฉลี่ย 25-26 km/l และสามารถใช้งาน Driving mode ได้ทั้ง ECO, Normal และ Power Mode และสามารถทำความเร็วไปถึงระดับเกินกฏหมายกำหนดคือสูงกว่า 120 km/h ได้แบบไม่มีปัญหา
4) แต่การพบความผิดปกติ และไม่สามารถหาสาเหตุที่ชัดเจนได้จริงๆ ก็ต้องบอกว่าลดความเชื่อมั่นในคุณภาพรถ Toyota ไปประมาณนึง ถึงแม้จะเข้าใจว่าระบบไฟฟ้าของรถรุ่นใหม่ๆนั้นซับซ้อนและมีโอกาส Error ได้ก็ตาม
5) รถ Toyota ที่มีระบบแจ้งเตือนการเช็คระยะหรือเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆนั้น เท่าที่ได้ข้อมูลและได้เห็นกับตาจริงๆ คือ Camry Hybrid ตัวปัจจุบัน โดยจะมีวิธีกรอกข้อมูลเข้าไป 2 อย่าง คือ เจ้าของกดกรอกเอง หรือ แจ้งให้ทางศูนย์บริการช่วย Update ข้อมูลให้ โดยขอยกตัวอย่างเช่นการถ่ายน้ำมันเครื่องนั้นจะมีกรอกวันที่ที่จะต้องเข้าถ่ายอีกครั้งคือ 6 เดือน หรือ ระยะทาง 10,000 km เมื่อวิ่งไปถึงระยะนั้นหรือเวลานั้นๆ ที่หน้าจอรถ จะเด้งแจ้งเตือนเจ้าของรถ ซึ่งข้อนี้จะไม่เหมือนรถยนต์เครื่องยนต์ Turbo หรือ High Performance ที่จะใช้ข้อมูลอื่นๆประกอบการแจ้งเตือนให้เข้าศูนย์บริการ

โดยผมคิดว่า ถ้าเจอปัญหาแบบนี้อีกครั้ง ผมคงต้องให้ Toyota ระบุสาเหตุให้ผมชัดเจนจริงๆว่าเกิดจากอะไรกันแน่ รอบนี้ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ

Altis Hybrid "ประหยัดน้ำมันมากๆจริง" "ช่วงล่างไม่นิ่มนะครับ มาแนวแน่นๆ" "พวงมาลัยเป็นพวงมาลัย Toyota ที่ดีมากๆ แต่ยังแค่ 8.5-9.0/10.0"

ขอบคุณครับ
... แอบกังวลว่า ไม่ว่าจะปัญหาเล็ก ( อย่างเช่นกรณีนี้ปุ่ม control พวงมาลัย error )
หรือปัญหาใหญ่ๆ เค้าก็เด้งว่า " inspection " เหมือนกันรึเปล่าครับ อาจจะให้เราชะล่าใจ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 11:14:48 »
ลองไปค้นดูครับ inspection message in toyota hybrid

มันคือโหมดไว้สำหรับให้ช่าง setting คับ

รูปด้านล่างเป็นของ prius คับ

น่าจะบังเอิญไปกดเข้าโหมดนี้เฉยๆคับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 01:36:33 »
ลองไปค้นดูครับ inspection message in toyota hybrid

มันคือโหมดไว้สำหรับให้ช่าง setting คับ

รูปด้านล่างเป็นของ prius คับ

น่าจะบังเอิญไปกดเข้าโหมดนี้เฉยๆคับ

รอเจ้าของมาตอบ ถ้าเป็นอันนี้คือไม่มีอะไรเลยครับ ว่าแต่กดยังไงให้เข้าโหมดนี้ได้ล่ะเนี่ย  :-\