ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องภาษีรถยนต์ของไทยครับ ?  (อ่าน 4171 ครั้ง)

ออฟไลน์ aquaman1997

• Newbie
  • *
สอบถามครับก่อนอื่นผมไม่มีความรู้เรื่องภาษีรถยนต์เลย ข้อมูลที่อยากทราบคือ
ไอ้เจ้าภาษีรถยนต์ที่มันทำให้รถแพงขึ้น มันกี่ % หรอครับ

ผมขอยกตัวอย่าง อย่าง civic turbo rs ถ้าไม่คิดภาษีที่ไทยจะราคาเท่าไหร่ครับ

ปล.ผมไม่มีความรู้เลยเรื่องภาษีรถยนต์
ปล2.สมัครมาเพื่อสอบถามโดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 23:49:47 โดย aquaman1997 »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องภาษีรถยนต์ของไทยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 16:58:34 »
ภาษี ที่ทำให้ สินค้่ ราคาแพง คือ ภาษี สรรพสามิต ครับ

คนไทยที่ ใช้ รถเก๋ง รัฐบาลมองว่าเป็น สินค้า ฟุ่มเฟือย ไม่จำเป็นครับ
civic RS ค่า CO2 161 g/km
ต้อง จ่าย ภาษี 30 % กรณีรถเติม E85 ไม่ได้ครับ
นอกจากนี้ รวม ภาษี ทั่วไป อีก 7 %

ดังนั้น ใคร ขับ รถ ที่เก๋ง ที่ไม่ใช่ อีโค คาร์ จงภูมิใจ ว่า ข้า นี้ละ จ่าย ภาษี ให้ รัฐ มากมาย 30 % ของราคารถ

ราคา 1.2 ล้าน
คำนวณ กลับ 7 % 1.2 /1.07 = 1.12
1.12 หัก สพม 30 % = 0.86 ล้าน
0.86 คุณ กลับ 7 % = 0.92  หรือ 920,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 17:16:57 โดย mamaman »

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่องภาษีรถยนต์ของไทยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 17:00:58 »
เงื่อนไขในการคิดมีดังนี้

1.ภาษีนำเข้า ขึ้นกับแหล่งที่มา และรูปแบบการนำเข้าเป็นคันพร้อมวิ่ง หรือนำเข้ามาเป็นชิ้นส่วนประกอบภายหลัง
  1.1 กรณีที่นำเข้าทั้งคัน ใช้ราคารถ + ค่าขนส่ง + ค่าประกันสินค้า เป็นราคาตั้งต้น
2.ภาษีสรรพสามิตร วิ่งที่ 25 - 50 % ขึ้นกับประเภทรถ, ขนาด cc เครื่อง และค่ามลพิษ
3.ภาษีหมาดไทย คิดที่ 10% ของสรรพสามิตร (อยู่ที่ 2.5 - 5% ของราคารถ)
4.ข้อยกเว้นภาษีเช่น FTA 0% กับจีนหรืออาเซียน หรือร่วมโครงการ Eco Car หรือเงื่อนไขอื่นๆ
5.ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% คิดหลังสุดหลังจากการคิดภาษี 3 รายการแรก

สำหรับ Civic RS ตามก่อนหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 17:03:10 โดย rapee001 »

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 18:30:31 »
เรื่องอัตราภาษีรถยนต์ คิดตาม co2 และ cc. สามารถหาง่ายๆ ในเน็ต มันออกเป็นประกาศอยู่แล้ว

แต่ที่ผมอยากเสริมคือ

ราคาที่ขายในศูนย์นะ อย่าลืมว่าโดนบวกค่าการตลาดไว้แล้วด้วย (กำไรทอดที่ 2)

พอหักภาษีออก คือราคารถสำเร็จรูปหน้าโรงงาน ซึ่งก็บวกกำไรทอดที่ 1 ของโรงงานอีก หลังจากเสียภาษีจากสิ้นส่วนก่อนมาถึงโรงงาน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 19:25:13 »
ดูในเว็ป Eco Sticker มีเกือบทุกรุ่น แล้วคูณ % กลับจะได้ราคารถครับ
Civic RS = 1.22m x 0.75
ราคาจากผู้ผลิต =  914,250 บาท

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 19:28:19 »
อันนี้ GT-R โดนภาษีไปเบาๆ 40% 5 ล้านกว่าบาท

ออฟไลน์ aquaman1997

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 23:52:16 »
ภาษี ที่ทำให้ สินค้่ ราคาแพง คือ ภาษี สรรพสามิต ครับ

คนไทยที่ ใช้ รถเก๋ง รัฐบาลมองว่าเป็น สินค้า ฟุ่มเฟือย ไม่จำเป็นครับ
civic RS ค่า CO2 161 g/km
ต้อง จ่าย ภาษี 30 % กรณีรถเติม E85 ไม่ได้ครับ
นอกจากนี้ รวม ภาษี ทั่วไป อีก 7 %

ดังนั้น ใคร ขับ รถ ที่เก๋ง ที่ไม่ใช่ อีโค คาร์ จงภูมิใจ ว่า ข้า นี้ละ จ่าย ภาษี ให้ รัฐ มากมาย 30 % ของราคารถ

ราคา 1.2 ล้าน
คำนวณ กลับ 7 % 1.2 /1.07 = 1.12
1.12 หัก สพม 30 % = 0.86 ล้าน
0.86 คุณ กลับ 7 % = 0.92  หรือ 920,000 บาท

ขอบคุณครับ อันนี้ผมก็ลืมนึกไปว่ามันต้องวัดกันที่ค่ามลพิษ ค่านู้นนี้ด้วยว่าอยู่กลุ่มไหน แต่ภาษีก็จะโดนแน่ๆ 7% (เพราะมันเป็นสินค้า)
แต่ไอ้เจ้า 30% น้อยหรือมากกว่านั้นมันขึ้นอยู่กับรถใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกใช่ม่ะ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 08:23:59 »
อยากให้เลิกภาษีสรรพสามิตไปเลย กรมนี้ไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันนอกจากคอยเก็บภาษีที่ไม่เป็นเรื่อง วันดีคืนดีก็มาปัดฝุ่นภาษีที่ไม่ได้เก็บมาเป็นสิบปีอย่างภาษีน้ำมันหล่อลื่นมันซะยังงั้น แถมยังจัดกลุ่มน้ำมันต่างๆให้มั่วกันใหญ่ น้ำมันบางชนิดกลับไปอยู่รวมกับSolventต้องมีการรายงานสต็อคทุกเดือน แถมยังมีการปรับเงินภาษีสรรพสามิตกรณีรถขนส่งน้ำมันเกิดอุบัติเหตุระหว่างทางแล้วน้ำมันหกไหลออกมา อ้างว่าต้องเรียกเก็บทั้งๆที่ไม่ได้จำหน่ายออกไป ควรจะยุบๆไปได้แล้ว เป็นภาระสิ้นเปลืองงบประมาณจริงๆ โรงกลั่นหรือโรงผลิตต้องทำห้องพักและห้องทำงานให้เจ้าหน้าที่กรมไว้ประจำเพราะกลัวสินค้าล่องหนทั้งๆที่ก็ให้ติดตั้งเครื่องวัดปริมาณแบบOnlineไว้อยู่แล้วเพราะอิงกฎหมายโบราณที่ต้องมีเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ24ชั่วโมง จ่ายเงินเดือนเจ้าหน้าที่เพื่อทำสิ่งที่ไม่ได้ผลผลิตใดๆ เสียดายงบประมาณครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 11:13:32 »
      ราคารถในไทยแพง  แต่ค่าเซอร์วิสต่ำกว่า  และเสียภาษีประจำปี  ต่ำกว่าประเทศอื่นครับ   
      ถามว่าเหมาะสมไหมคิดว่าเหมาะสมแล้ว   แค่น่าจะส่งเสริมรถพลังงานทางเลือกให้มากกว่านี้    เพราะทุกวันนี้ราคารถแพง  แต่รถเต็มถนนเลย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 12:20:31 »
ในอนาคตจะมีภาษีแปลกๆ เพิ่มขึ้นอีก  ถ้าไม่สนองนโยบาย เก้าอี้ก็ปลิว... ผมแนะนำว่าถ้าจะซื้อรถก็ซื้อไปเลย   

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 15:27:48 »
สรรพสามิต​เป็น​ภาษีที่เก็บแบบกินเปล่ามากๆตัวนึงเลย ซ้ำซ้อนหลายอย่างในรถหนึ่งคัน กับภาษีศุลกากร​ที่เวอร์เกินไป แค่ 100% นี่ก็เหลือๆแล้ว  รัฐจะได้มากกว่าเดิมด้วยซ้ำำ ราคาต่ำลง รถจะเข้ามาได้มากขึ้นเงินก็มากขึ้น ดีกว่า 328% ที่คนซื้อยอมไปซื้อทิ้งไว้ต่างประเทศ​ดีกว่าเอารถกลับมาไทย

ถ้าอยากเก็บจริงๆ​ควรเก็บภาษี​ถนน เพิ่มไปกับทะเบียนรายปี ลดภาระภาษี​ที่สร้างถนนใหม่ต้องเอามาบำรุงรักษา​แทน  ถนนก็ปรับปรุง​จำกัด  ถ้ามีภาษีถนนอย่างน้อยก็สามารถ​มีเงินจัดการแบบมอเตอร์​เวย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 09:21:12 »
เงื่อนไขในการคิดมีดังนี้

1.ภาษีนำเข้า ขึ้นกับแหล่งที่มา และรูปแบบการนำเข้าเป็นคันพร้อมวิ่ง หรือนำเข้ามาเป็นชิ้นส่วนประกอบภายหลัง
  1.1 กรณีที่นำเข้าทั้งคัน ใช้ราคารถ + ค่าขนส่ง + ค่าประกันสินค้า เป็นราคาตั้งต้น
2.ภาษีสรรพสามิตร วิ่งที่ 25 - 50 % ขึ้นกับประเภทรถ, ขนาด cc เครื่อง และค่ามลพิษ
3.ภาษีหมาดไทย คิดที่ 10% ของสรรพสามิตร (อยู่ที่ 2.5 - 5% ของราคารถ)
4.ข้อยกเว้นภาษีเช่น FTA 0% กับจีนหรืออาเซียน หรือร่วมโครงการ Eco Car หรือเงื่อนไขอื่นๆ
5.ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% คิดหลังสุดหลังจากการคิดภาษี 3 รายการแรก

สำหรับ Civic RS ตามก่อนหน้าครับ

เพิ่มเติมให้ครับ ข้อ1-4ต้อง +Vat7%

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 16:40:47 »
      ราคารถในไทยแพง  แต่ค่าเซอร์วิสต่ำกว่า  และเสียภาษีประจำปี  ต่ำกว่าประเทศอื่นครับ   
      ถามว่าเหมาะสมไหมคิดว่าเหมาะสมแล้ว   แค่น่าจะส่งเสริมรถพลังงานทางเลือกให้มากกว่านี้    เพราะทุกวันนี้ราคารถแพง  แต่รถเต็มถนนเลย

ราคารถแพงกว่า เงินเดือนก็ได้น้อยกว่า

ยังไงมีรถในไทยก็คือแพงมากๆ นอกจากว่าจะไปเปรียบเที่ยบประเทศที่ได้เงินเดือนน้อยกว่า อย่าง India

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 17:16:36 »

ราคารถแพงกว่า เงินเดือนก็ได้น้อยกว่า

ยังไงมีรถในไทยก็คือแพงมากๆ นอกจากว่าจะไปเปรียบเที่ยบประเทศที่ได้เงินเดือนน้อยกว่า อย่าง India

เรา เอื้อระบบ ทุนครับ
ตั้วราคา รถมาแพง
แต่กัน ยื่นกู้ ง่าย ดาวน์ 0 % แบบนี้ ซึง มันย้อนแยงตัวเอง
จริงๆ ควรกำหนด ดาสน์ ขั้นต่ำ 25 % แล้ว ยกเลิก ภาษี สรรพสามิตครับ แบบนี้ คิดว่า จะได้ สะท้อนความจริงมากกว่า

คือ กำหนดภาษี แพง ให้รถแพง แต่ให้กู้ มาจ่าย ภาษีแพงๆ ได้ งง ฉิบหาย