ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงล้านี่ควรจะอาการอย่างไรครับ  (อ่าน 18245 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อ้างอิงความสูงไม่ได้เพราะรถผมเป็น cross-over และเอาชุดช่วงล่างของตัวธรรมดามาใส่

ใส่แล้วมีอาการเหมือนกับว่าช่วงขรุขระ รอยต่อถนนแข็ง กระเทือนพอควร แต่พอเป็นคอสะพานหรือถนนเป็นคลื่น รวมถึงขึ้นหลังเต่า จะกลายเป็นว่ายวบๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการของสปริงล้าหรือไม่ครับ

สปริงอายุประมาณ 100,000 / 15 ปี โช๊คเบิกใหม่ Bilstein B6

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: สปริงล้านี่ควรจะอาการอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 12:41:17 »
จากการที่ผมชอบเล่นสปริงปากกามาตั้งแต่เด็ก

อาการหลักๆคือรถน่าจะนิ่มเพิ่มขึ้น และความสูงของรถจะลดลง ซึ่งจะมีผลตอนคืนตัวของสปริงครับ

แต่..... หากได้โช้คที่แข็งขึ้น ความสูงอาจเท่าเดิม แต่อาการของรถจะค่อนข้างปกติ

แต่หากใช้โช้คเดิม เมื่อโช้คเรื่องเสื่อม ก็จะเจออาการย้วยๆเร็วขึ้น

ออฟไลน์ lonely

Re: สปริงล้านี่ควรจะอาการอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 12:43:33 »
เคยได้ยินมาว่า อายุการใช้งานสปริง

ประมาณ 5 ปี หรือ 100,000 กม.

เปลี่ยนโช้คใหม่ควรเปลี่ยนสปริงด้วยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 12:44:49 »
แสนโล ผมว่ายังไม่น่าจะเสียนะครับ

ไปลองดูของ eibach มาเห็นว่ารับประกันสปริงเขาเป็น ล้านไมล์ เลย

https://eibach.com/us/c-72-products-street-performance-performance-springs-pro-kit-performance-springs.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 12:48:41 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 13:29:57 »
แสนโล ผมว่ายังไม่น่าจะเสียนะครับ

ไปลองดูของ eibach มาเห็นว่ารับประกันสปริงเขาเป็น ล้านไมล์ เลย

https://eibach.com/us/c-72-products-street-performance-performance-springs-pro-kit-performance-springs.html

สุดยอดแห่งการรับประกันเลยครับ = อยากให้ทางฝั่งญี่ปุ่น รับประกันแบบนี้บ้างครับ  :'(

เคยได้ยินว่า สปริง Ebich = ผลิตด้วยเหล็กรีดเย็น

เลยไม่แน่ใจว่า ทำให้ประสิทธิภาพ & อายุการใช้งานยาวนานกว่าสปริงโรงงานของรถญี่ปุ่นโดยทั่วไปไหมครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 13:37:26 »

สุดยอดแห่งการรับประกันเลยครับ = อยากให้ทางฝั่งญี่ปุ่น รับประกันแบบนี้บ้างครับ  :'(

เคยได้ยินว่า สปริง Ebich = ผลิตด้วยเหล็กรีดเย็น

เลยไม่แน่ใจว่า ทำให้ประสิทธิภาพ & อายุการใช้งานยาวนานกว่าสปริงโรงงานของรถญี่ปุ่นโดยทั่วไปไหมครับ

จากเวปนอกเขานะครับแต่บ้านเราผมก็ไม่รู้เหมือนกัน 555
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 13:52:36 »
โช็คใหม่ความยาวเท่าของเดิมไหมครับ?
ถ้าสปริงไม่ล้า อาจจะเป็นไปได้ว่าความยาวของโช็คใหม่กับสปริงเดิมไม่แมตช์กัน ก็จะทำให้เกิดอาการอย่างว่าได้ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 14:58:12 »
สปริงเดิมคือ เดิมโรงงานเลยไหมครับ
หรือสปริงเดิมที่ใข้มาก่อน แต่เบิก b6 มาใหม่

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 15:45:53 »
สปริงเดิมที่มากับรถเลยครับ อายุการใช้งาน 100,000 กิโล 15 ปี (ถอดออกจากรถแต่ประกอบอยู่กับชุดสตรัทวางกองไว้ประมาณ 3-4 ปี เพราะโช๊คเดิมมีเสียงกึกๆ เลยเปลี่ยนไปใช้สตรัทปรับเกลียว) .. เท่าที่ดูด้วยตาก่อนประกอบกับโช๊คตัวใหม่ ผมว่าบริเวณปลายๆมีแบนลงหน่อย

B6 เพิ่งเบิกมาใหม่ อายุราวๆ 5-6 เดือน ไม่เกิน 5,000 กิโล

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 15:53:46 »
ท้ายห้อย หน้าทิ่ม ซ้ายขวาไม่เท่ากัน เวลาลงหลุมหรือเจอคอสะพานมีอาการช็อคฯยัน
ถ้าสปริงล้าไม่มีทางที่ตัวรถจะไม่เตี้ยลงแม้ว่าช็อคฯจะปกติก็ตาม เพราะช็อคฯไม่ได้มีหน้าที่ไว้รับน้ำหนักรถครับ แต่มันมีหน้าที่ไว้หยุดการเต้นของสปริง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 16:20:40 »
ท้ายห้อย หน้าทิ่ม ซ้ายขวาไม่เท่ากัน เวลาลงหลุมหรือเจอคอสะพานมีอาการช็อคฯยัน
ถ้าสปริงล้าไม่มีทางที่ตัวรถจะไม่เตี้ยลงแม้ว่าช็อคฯจะปกติก็ตาม เพราะช็อคฯไม่ได้มีหน้าที่ไว้รับน้ำหนักรถครับ แต่มันมีหน้าที่ไว้หยุดการเต้นของสปริง

สปริง = รับน้ำหนักรถ

โช้ค   =  รั้งการเต้นของสปริง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 16:34:56 »
ความสูงต่ำลงครับ ช่วงล่างแข็งขึ้นเพราะมันไม่มีระยะสปริงมายันโช้คเท่ากับว่าตัวรถกดทับยันกับโช้คตลอดเวลา

ระยะที่สปริงจะล้า บอกตรงๆครับ รถเซลล์ที่วิ่งเยอะๆ 5แสนโลยังไม่ล้าเลยครับ ถ้าตัวรถที่น้ำหนักมากๆอย่าง W140 25ปีแล้วยังไม่ล้าเลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 17:08:20 »
ล้าไม่รู้ครับ
ผมเจอแต่สปริงทรุด
สปริงแข็ง โช้คนิ่ม = สปริงทรุด
สปริงอ่อน โช้ตแข็ง = โช้คแตก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 17:44:45 »
โช้คชุดที่ 3 สปริงยังไม่เคยเปลี่ยน รถอายุจะเข้า 8 ปี วิ่งไป 115,000 ได้ครับ
Crv g4

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 23:16:48 »
สปริงเดิมที่มากับรถเลยครับ อายุการใช้งาน 100,000 กิโล 15 ปี (ถอดออกจากรถแต่ประกอบอยู่กับชุดสตรัทวางกองไว้ประมาณ 3-4 ปี เพราะโช๊คเดิมมีเสียงกึกๆ เลยเปลี่ยนไปใช้สตรัทปรับเกลียว) .. เท่าที่ดูด้วยตาก่อนประกอบกับโช๊คตัวใหม่ ผมว่าบริเวณปลายๆมีแบนลงหน่อย

B6 เพิ่งเบิกมาใหม่ อายุราวๆ 5-6 เดือน ไม่เกิน 5,000 กิโล

บางคนบอกสปริงไม่มีเสีย
แต่ผมเชื่อว่าสปริงมีทรุดได้

ไหนๆใส่ B6 ไปแล้ว
สปริง standard ชุดใหม่ยังสั่งได้ไหมครับ
ราคาโหดไหม มาถึงจุดนี้น่าจะคลี่คลายไม่ยาก
แต่ถ้าราคาสปริงเดิมของใหม่แพง อย่าไปสั่งสปริงแต่ง สปริงโหลดมาใส่กับ B6 นะครับ
B6 แกนยาวมาเจอสปริงเตี้ย ยันแน่นอนยิ่งแย่ไปกันใหญ่

ของผมเจอสปริงล้า หรือทรุดแบบว่าความสูงไม่เปลี่ยนแปลง แต่อยู่มาวันนึงล้อครูดซุ้มเวลาเจอเนิน ทำยังไงก็แก้ไม่หาย แต่พอสั่งสปริงยี่ห้อเดิมแบบเดิม เบิกใหม่มาใส่รถ อาการครูดหายไปเลย วัดความสูงของรถก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนไม่ต่างกันเลย

อีกกรณีรถญาติ เวลาโช๊คพังก็เปลี่ยนแต่โช๊ค
ผมขับแล้วยังไม่ชอบใจ ถึงคราวเปลี่ยนโช๊คอีกที อู่บอกลองไหมหละสปริงเดิมเบิกใหม่ ใส่พร้อมโช็คชุดใหม่ยี่ห้อเดียวกับที่พังไป ผลคือมันขับดีกว่าคราวก่อนที่ทำโช๊คอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 23:25:52 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 00:01:16 »

อย่าไปเชื่อฝรั่งมากครับ  ผมซื้อสปริง Eibach มือสอง อายุการใช้งานน่าจะสิบกว่าปีแต่รถขับไม่เยอะครับ  แค่ไม่กี่หมื่นโล  สปริงโดนน้ำหนักรถกดอยู่ทุกวันนานๆ  วิ่งน้อยก็ไม่มีผลครับ  ซื้อมาใส่ รถก็นิ่มดี  แต่เวลาลงคอนโดหรือตกหลุมแล้วหักพวงมาลัยซุ้มล้อบาดยางครับ  แต่พอไปซื้อ Eibach ของใหม่มาใส่ รถสูงขึ้น  แข็งขึ้น  อาการซุ้มล้อบาดยางหายไปแล้วครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 05:53:12 »
ล้าไม่รู้ครับ
ผมเจอแต่สปริงทรุด
สปริงแข็ง โช้คนิ่ม = สปริงทรุด
สปริงอ่อน โช้ตแข็ง = โช้คแตก

อันที่ว่าสปริงอ่อน โช้คแข็ง = โช้คแตก อันนี้ผมกำลังสงสัยกับรถผมเลยละครับพี่ โช้ครถผมแตกบ่อยมาก สองปีก็จะมาละ ไม่ด้านหน้าก็ด้านหลังต้องมีเจอสักข้างนึง

ผมเลยลองเปลี่ยนสปริงใหม่ไป ก็ยังเป็นผลเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าค่าสปริงเขาไม่พออะไรด้วยหรือเปล่าละครับ

อย่าไปเชื่อฝรั่งมากครับ  ผมซื้อสปริง Eibach มือสอง อายุการใช้งานน่าจะสิบกว่าปีแต่รถขับไม่เยอะครับ  แค่ไม่กี่หมื่นโล  สปริงโดนน้ำหนักรถกดอยู่ทุกวันนานๆ  วิ่งน้อยก็ไม่มีผลครับ  ซื้อมาใส่ รถก็นิ่มดี  แต่เวลาลงคอนโดหรือตกหลุมแล้วหักพวงมาลัยซุ้มล้อบาดยางครับ  แต่พอไปซื้อ Eibach ของใหม่มาใส่ รถสูงขึ้น  แข็งขึ้น  อาการซุ้มล้อบาดยางหายไปแล้วครับ

อ๋อครับ คงไม่ได้เชื่อขนาดนั้นเหมือนกันละครับ เพียงแต่เอามาเปรียบเทียบเฉยๆ เห็นของพี่เขาแค่แสนกว่าโลเองละครับ

ของผมเองก็เหมือนกันเคยไม่มั่นใจเรื่องสปริงล้าเท่าไร ก็ไปเบิกใหม่มาเหมือนกันครับ แต่ของผมอาการที่หาก็ไม่หาย คงต้องหากันไปเรื่อยๆก่อนละครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 22:32:52 »
ตอนนี้ผมว่ารถผมเจออาการสปริงล้าละครับ
กล่าวคือรถไม่มีอาการเด้งแต่อย่างไร ขับแล้วเหมือนรถโหลด

ขับแล้วสะเทือนมาก ไม่นุ่มเลย รีบเปลี่ยนก่อนโช้คจะเสียดีกว่า

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 01:34:21 »
โช็คแตกนี่ต้องดูการกระแทกกับ น้ำหนักตัวรถด้วยนะครับ มีผลเหมือนกัน เคยเจอในรถกระบะโช็คแกนเล็ก เดี๋ยวแตกๆไม่เลิก เซทสปริงแข็งก็แล้ว ลองเปลี่ยนแกนใหญ่อีกหน่อยใส่ อาการหายเฉย

ส่วนสปริงล้า อาการคือ
1.รถเตี้ยลง
2.เทียบง่ายๆ ขับทางเดิม แบบเดิมแต่รถเริ่มกระเทือน แข็ง กระแทกมากขึ้น
3.รถเริ่มโยกซ้าย โยกขวา ไม่นิ่งเวลาขับความเร็วที่สูง เช่นปกติขับ 120 นิ่งๆ พอมันล้ากลายเป็นเริ่มวูบซ้ายนิด ขวาหน่อย
4.อายุการใช้งานแสนโล ส่วนตัวผมเรียกหมดสภาพครับ ไม่เคยเห็นคันไหนในบ้านพ้นแสนโล เอาแค่เกิน 85000 โลนี่อาการออกชัดเจนมากทุกคัน ไม่ว่าจะรถเล็ก เก๋ง กระบะไปหมด

เงื่อนไข ช่วงล่างส่วนอื่นต้องปกติ