ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องทำงาน 24 hr แบตจะเสื่อมไหม  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong23406

• Newbie
  • *
กล้องทำงาน 24 hr แบตจะเสื่อมไหม
« เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 00:48:47 »
พอดีผมเพิ่งออกรถ c coupe ใหม่มาครับ
ทางศูนย์ติดตั้งกล้อง mio mivue 786 มาให้ (ไม่ได้ต่อเข้าที่จุดบุหรี่นะครับ)
แต่ตัวกล้องเนี่ย ทำงาน 24 ชม เลยครับ อัดไฟล์ที่เข้ามาอยู่ในหมวด driving หมดเลย
ถึงแม้ว่าจะดับเครื่องแล้ว กล้องก็ยังอัดตลอดเวลาทั้งวันทั้งคืนโดยที่ parking mode ก็ไม่ทำงานครับ
ผมเลยอยากจะสอบถามว่า
1. ช่างติดกล้องเค้าต่อสายผิดรึปล่าวครับ ที่คสรจะเป็นคือดับเครื่องแล้วเข้า parking mode รึปล่าวครับ
2. หากให้กล้องทำงาน 24 ชม แบบปัจจุบัน  ตัวกล้องจะเสื่อมเร็วกว่าปกติไหมครับ (ผมลองจับกล้องดูตอนดับเครื่อง ร้อนพอสมควรครับ)
3. หากให้กล้องทำงาน 24 ชม แบบปัจจุบัน แบตเตอรี่รถจะเสื่อมเร็วกว่าปกติไหมครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: กล้องทำงาน 24 hr แบตจะเสื่อมไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 06:18:29 »
CCD sensor เสื่อมแน่นอนครับ

ลองนึกดูนะครับ อย่างเซ็นเซอร์กล้อง dslr เค้ายังห้ามถ่ายต่อเนื่องเป็นเวลานานๆเพราะกลัวไหม้

กล้องดิจิตอลทุกตัวบนโลกตอนนี้ก็ใช้เทคโนโลยีเดียวกันนี้ ดังนั้น มันก็คงจะเสื่อมเร็วเป็นธรรมดา​ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: กล้องทำงาน 24 hr แบตจะเสื่อมไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 07:32:34 »
น่าจะต่อผิดนะครับ เสียบเข้าฟิวส์ผิดตัวน่ะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 09:00:42 »
เสื่อมไหม?
เฟียสต้าผมไฟติดตลอด แม้จะเสียบตรงที่จุดบุหรี่ และดับเครื่องพร้อมล็อครถ มันก็ยังจ่ายไฟอยู่
สมัยก่อนติดกล้อง แบตผมเปลี่ยนประมาณ 2 ปีกว่าๆ
แต่พอผมติดกล้อง อายุแบตแค่ปีครึ่งก็เสื่อมและต้องเปลี่ยนแล้ว
กล้องหน้ารถผมเป็นแบบไม่มีจอนะครับ ดูผ่านไวไฟมาที่โทรศัพท์เอา

ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกันไหม ที่ผมเปลี่ยนแบตเร็วขึ้นเพราะเสื่อม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 10:12:09 »
คงมีส่วนทำให้ทั้งกล้องและแบตอายุสั้นลงบ้างเป็นธรรมดาอยู่แล้วครับ จะมากจะน้อยก็ตามที

แต่เราถนอมทั้งสองอย่างนี้ด้วยด้วยการปิดกล้องเวลาจอดในที่ที่เราคิดว่าปลอดภัยดี เช่น ตอนจอดรถเข้าบ้านแล้ว เพราะผมก็ทำแบบนี้

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 12:11:49 »
Blackvue 650 กล้องหน้าหลัง ต่อเข้า fuse กับ power magic ถ้าแบตยังไม่ต่ำกว่า 12v ของผมยังทำงานอยู่ได้ 3-4 วัน น่าจะอยู่ใน mode motiin detect ด้วยมั้ง ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วยังเนียนอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 13:40:04 »
ช่างมั่วแล้วครับ ไม่ควรต่อตลอดเวลาแน่นอน สมมติถ้าเราไม่ขับรถ 2-3 วัน แบตเกลี้ยงเลยครับ วุ่นเลยคราวนี้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 13:57:14 »
ถ้ากล้องไม่ตัดเข้า Parking Mode ตอนดับเครื่อง อันนี้ผมว่าผิดปกตินะครับ ไม่แน่ใจว่า ช่างอาจจะต่อไฟเข้าไม่ถูก หรือ อาจจะ set ค่ากล้องไม่ถูก

ส่วนตัวผมใช้ Thinkware X550 ชุดหน้า-หลัง ปกติตั้งไว้ว่า ถ้า 24 ชม ไม่มีการ start รถเลย หรือ กำลังไฟต่ำกว่า 11.9V. มัน Auto Shutdown ตอนนี้ใช้มาปีครึ่งแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ก็มีปิดพักเครื่องบ้าง ประมาณ 2 ครั้ง/สัปดาห์
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 09:18:41 »
แบตเสื่อมไวแน่นอน

ต้องสตาร์สรถทิ้งไว้ 30 นาที หรือ เอาออกไปวิ่ง