ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม smartphone android ที่รองรับ multi window/split screen  (อ่าน 19731 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
สอบถาม smartphone android ที่รองรับ multi window/split screen
« เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:07:04 »
สอบถามหน่อยครับผม
ตอนนี้ใช้iPhone มาคลอดละจะมีแพลนที่จะเปลี่ยนเป็น Android บ้าง
ฟังก์ชั่นที่ผมอยากใช้ที่สุด คือ multi window
เลยอยากสอบถามครับ

1. ตอนนี้มือถือ android ทุกยี่ห้อทำได้หมดแล้วหรือเปล่าครับ
2. มีบางแอพที่ไม่รองรับด้วยถูกต้องไหมครับ แล้วบางแอพที่ไม่รองรับ บางเครื่องบางรุ่นกลับรองรับได้นี่ใช่หรือเปล่าครับ
3. สมมติถ้าผมเปิดยูทูบกับ Line เป็น multi window เวลาพิมพ์Line คีย์บอร์ดจะดันmulti window ขึ้นหรือบังบางwindow ไปเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: สอบถาม smartphone android ที่รองรับ multi window/split screen
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:52:21 »
1.ไม่แน่ใจครับ แต่มือถือส่วนใหญ่ที่ใช้ระบบ a9 น่าจะทำได้เกือบหมดครับ
2.ใช่ครับ บางแอ๊ปทำได้ บาวแอ๊ปทำไม่ได้ครับ
3.ดันขึ้นครับ(พึ่งดูให้เมื่อตะกี้เลย) แต่แอ๊ปที่ถูกดันยังอยู่ในจอครับ 1ใน4 พอพิมเสร็จจะกลับมาเหมือนเดิม

มี โซนี่ xperia​1 ที่แนะนำครับ เล่น 2 จอน่าจะดีสุดตอนนี้ครับ ยาวเฟื้อยเลย

ปัจจุบัยใช้ p30pro อยู่ มีได้ใช้ฟังก์ชั่น​พวกนี้บ้างแต่ไม่บ่อยครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถาม smartphone android ที่รองรับ multi window/split screen
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 18:26:47 »
1.ไม่แน่ใจครับ แต่มือถือส่วนใหญ่ที่ใช้ระบบ a9 น่าจะทำได้เกือบหมดครับ
2.ใช่ครับ บางแอ๊ปทำได้ บาวแอ๊ปทำไม่ได้ครับ
3.ดันขึ้นครับ(พึ่งดูให้เมื่อตะกี้เลย) แต่แอ๊ปที่ถูกดันยังอยู่ในจอครับ 1ใน4 พอพิมเสร็จจะกลับมาเหมือนเดิม

มี โซนี่ xperia1 ที่แนะนำครับ เล่น 2 จอน่าจะดีสุดตอนนี้ครับ ยาวเฟื้อยเลย

ปัจจุบัยใช้ p30pro อยู่ มีได้ใช้ฟังก์ชั่นพวกนี้บ้างแต่ไม่บ่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 14:01:20 »
เพิ่งได้โน้เต้ไนเนอร์ตกทอดมา ทำได้ครับแต่ยังงงๆอยู่

ออฟไลน์ FaisonSiu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 14:06:51 »
จากที่ใช้ Android มาตลอด 16 ปี
1.บางยี่ห้อก่อนดีกว่าครับ Android จริง แต่ส่วนใหญ่ครอบทับด้วย UI ที่บอกแบบมาเฉพาะแต่ละยี่ห้อทำให้ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง
2.ใช่ครับ ไม่ใช่ทุกแอพจะใช้ได้ส่วนหนึ่ง ผู้ทำแอพไม่ได้ออกแบบมาให้ บางรุ่นกลับรองรับได้นี่ใช่หรือเปล่าครับ อย่างที่บอกไปแล้ว UI ครอบทับครับ
3.ใช่ครับจะเด้งขึ้นมาบังบาง แต่หากคิดอีกแบบ เอา Youtube ไว้ล่าง เอาไลน์ไว้ด้านบนก็ไม่บังละครับ