ผู้เขียน หัวข้อ: +++มาแล้ว Fart & Furious ภาคต่อของ NA ครับ +++  (อ่าน 11321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
+++มาแล้ว Fart & Furious ภาคต่อของ NA ครับ +++
« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:28:27 »
เบี้ยวมาสามอาทิตย์นับตั้งแต่วันที่บอกว่าจะเขียนให้เสร็จสักที ติดอยู่ที่พวกภาพประกอบ
ซึ่งพยายามหารูปที่ถ่ายเองเก็บไว้ในเครื่อง ก็ไม่ค่อยมี สุดท้ายได้นาย Tee@Abuser มาช่วยหลายรูป
ก็ต้องขอบคุณมาอย่างสูง

เชิญอ่านได้ที่นี่และแสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัยครับผม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1735:-na-2&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: +++มาแล้ว Fart & Furious ภาคต่อของ NA ครับ +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:29:37 »
พรุ่งนี้

อย่าลืมแวะเข้ามาชมคลิป Mazda CX9 นะครับ กำลังปั่นอยู่
แล้วก็กำลังคิดด้วยว่าระหว่างรอ Lancer EX by J!MMY
มีใครอยากเอาคลิปไปดูกันก่อนไหม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: +++มาแล้ว Fart & Furious ภาคต่อของ NA ครับ +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:38:01 »
รออยู่เลยครับ ถ้าไม่เปลี่ยนใหม่ซะก่อนคงได้ลองวิชากันล่ะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:40:45 »
ขอบคุณครับพี่แพน  ทีนี้ เฟียสต้ามาโมดิฟายแบบเนื้อเรื่องได้เลยนะเนี่ยใครที่ซื้อแล้วอยากแรงตามนี้ได้เลย ิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 20:50:40 »
พรุ่งนี้

อย่าลืมแวะเข้ามาชมคลิป Mazda CX9 นะครับ กำลังปั่นอยู่
แล้วก็กำลังคิดด้วยว่าระหว่างรอ Lancer EX by J!MMY
มีใครอยากเอาคลิปไปดูกันก่อนไหม

ถ้าได้ clip  ex มาชมก่อนก็เยี่ยมเลยครับ   ;D

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 21:43:22 »
ว๊าวว...ผมละช๊อบชอบบนความแบบนี้  คราวต่อไปขอเปิดฝาเลยนะฮะ แคม ชาฟท์ ก้าน ข้อ
สปริงวาล์ว รีเทนเนอร์ ลูกสูบ ยันเกียร์โคส ฟายวีว และครัชท์

ผมชื่นชอบ และชื่นชมผลงานการปั้นเครื่อง N/A มาก ๆ ไม่โหดเหมือนเทอร์โบ แต่จี๊ด เผ็ดสะใจ 
ดูมันเปลืองเงิน เปลืองแรง เปลืองสมองดี  ;D

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 22:18:43 »
ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 00:44:51 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ

พี่แพน รถน้องใส่กรองเปลือยแบบเนี้ยอะครับ พอจะถือว่าช่วยกันความร้อนได้บ้างมั้ยครับ

เพราะของเดิมมันก็แย่ใช่ย่อย (ขอเทียบรูปจากเว็บพี่ๆ เลยละกัน)

พาดผ่านฝาครอบเครื่อง มีข้องอ ข้อต่อ แถมด้านล่างเป็นท่อร่วมไอเสียอีก :'(

ประสิทธิภาพโดยรวม รู้สึกรอบต่ำๆ มีสะดุดบ้างเป็นบางครั้ง ช่วงต่ำกว่า 2,500 เหมือนอืดๆ กว่าเดิมยังไงไม่รู้ แต่เกิน 3,500 ปรี๊ดทั้งเสียง ปรี๊ดทั้งความแรงเรย
ก็ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองรึเปล่า แบบว่าสนใจโมเครื่อง NA อะครับ ไม่อยากยุ่งกะหอย เพราะไม่ชอบหอย 555

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ZmnHL99eGfM&feature=player_embedded[/youtube]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 00:47:34 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 00:52:03 »
อ่านจบแล้ว อยากทำ Primera ให้หล่อและแรงขึ้น จัง
: )

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 02:17:38 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:13:51 »
โหหห...  ขอบคุณมากๆครับ

กำลังสนใจเรื่องตรงนี้อยู่พอดี
แต่ต้องแวะมาบอกก่อนว่า รอหลักสูตรต่อไปอยู่นะครับ
ไว้มีงาน มีเงิน สเตปต่อไปคงไม่ใกล้ไม่ไกลนับจากนี้

แปลว่าหลังจากได้รับการจูนกล่องแล้วคงได้รับประกาศนียบัตรหลักสูตรประถมแล้ว ^^
(จริงๆน่าจะเอาการขัดพอทไอดีไอเสียรวมเข้าหลักสูตรประถมด้วย)

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
ผมว่ากรองแผ่นแบบแทนที่กรองกระดาษเดิมๆ
ใส่ในรถบางคันแล้วแรงขึ้นจมเลยครับ
รถผมตอนนี้(วีออส)ใช้กรองแผ่นแทนกรองเดิม
ทำ0-160 ใช้เวลาลดลงไปหลายวิเลยครับ(ราวๆ4-5วิ)
และการตอบสนองดีขึ้นชัดเจน กดเป็นมาเลยครับ
ลองสลับใส่กับกรองกระดาษ(เบิกใหม่ เพื่อทดสอบโดยเฉพาะ)
ก็ยังได้ผลดีอยู่ครับ

แต่ในส่วนของกรองเปลือย
ไม่ได้ลองเองครับ แต่เพื่อนที่ใช้วีออสด้วยกันเอาไปลอง ปรากฏว่าไม่ดีครับ
กั้นห้องเรียบร้อยแล้ว ความเร็วปลายดีขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น กดแล้วมาเลย
แต่ช่วง0-80 หายไป กลายเป็นว่าตีนต้นไม่จี๊ดเหมือนเดิม
แต่ก็แปลกดีที่รถบางคันใส่แล้ววิ่งฉิ่วเลย อันนี้แล้วแต่คนจะชอบครับ
จับเวลาออกมาแล้ว ดีกว่ากรองกระดาษเดิมๆแน่นอน

ส่วนตัวผมชอบกรองผ้าแบบเป็นแผ่นแทนที่มากกว่า(สะดวกดีครับ)
อีกอย่างนึงผมคิดว่ากรองแผ่นน่าจะกรองได้ละเอียดกว่า เลยเป็นอีกเหตุผลที่เลือกใช้ครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ(ที่ผมรออ่าน)ครับ

ปล. ตอนเห็นบทความ อุทานลั่นบ้านเลย ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:29:59 »
กรองของ Lookkaew ถ้าต่อปากให้ออกมารับอากาศได้มากกว่านี้ก็จะดีมากครับ เท่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ยังเปิดโอกาสให้กรองดูดอากาศจากในห้องเครื่องได้อยู่

อ่านจบแล้ว อยากทำ Primera ให้หล่อและแรงขึ้น จัง

เครื่อง Primera มีตัวเลือกให้ทั้งเทอร์โบและไม่เทอร์โบ หรือจะเอาฝา SR16VE ลงแล้วเสริมกล่องสักใบก็มันส์แล้วครับ

แปลว่าหลังจากได้รับการจูนกล่องแล้วคงได้รับประกาศนียบัตรหลักสูตรประถมแล้ว ^^
(จริงๆน่าจะเอาการขัดพอทไอดีไอเสียรวมเข้าหลักสูตรประถมด้วย)

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
ผมว่ากรองแผ่นแบบแทนที่กรองกระดาษเดิมๆ
ใส่ในรถบางคันแล้วแรงขึ้นจมเลยครับ
รถผมตอนนี้(วีออส)ใช้กรองแผ่นแทนกรองเดิม
ทำ0-160 ใช้เวลาลดลงไปหลายวิเลยครับ(ราวๆ4-5วิ)
และการตอบสนองดีขึ้นชัดเจน กดเป็นมาเลยครับ
ลองสลับใส่กับกรองกระดาษ(เบิกใหม่ เพื่อทดสอบโดยเฉพาะ)
ก็ยังได้ผลดีอยู่ครับ

แต่ในส่วนของกรองเปลือย
ไม่ได้ลองเองครับ แต่เพื่อนที่ใช้วีออสด้วยกันเอาไปลอง ปรากฏว่าไม่ดีครับ
กั้นห้องเรียบร้อยแล้ว ความเร็วปลายดีขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น กดแล้วมาเลย
แต่ช่วง0-80 หายไป กลายเป็นว่าตีนต้นไม่จี๊ดเหมือนเดิม
แต่ก็แปลกดีที่รถบางคันใส่แล้ววิ่งฉิ่วเลย อันนี้แล้วแต่คนจะชอบครับ
จับเวลาออกมาแล้ว ดีกว่ากรองกระดาษเดิมๆแน่นอน

ส่วนตัวผมชอบกรองผ้าแบบเป็นแผ่นแทนที่มากกว่า(สะดวกดีครับ)
อีกอย่างนึงผมคิดว่ากรองแผ่นน่าจะกรองได้ละเอียดกว่า เลยเป็นอีกเหตุผลที่เลือกใช้ครับ

ขัดพอร์ทกับทำฝานั้นต้องมีการเปิดฝาสูบออกมา และใช้เงินกับเวลามากพอสมควร
ต่างจากอย่างอื่นที่ผมแนะนำมาซึ่งทำกันวันสองวันก็เสร็จ ถือว่าเป็นการโมที่ต้องยอม
มีความเสี่ยงบ้าง ผมเลยอัดไปไว้มัธยมแทนครับ

เรื่องกรองแผ่นที่ผมลอง ลองกับหลายรุ่นด้วยรวมถึง Vios ไม่ทราบว่ากรองรุ่นที่คุณ
Yenchar ใส่เป็นยี่ห้อไหนหรือครับ? เผื่อว่าไม่ใช่ยี่ห้อที่ผมเคยลองจะได้ไปลอง
หามาใส่รถตัวเองดู

กรองเปลือยส่วนมากใส่แล้วรอบต้นๆจะหายกันทั้งนั้นครับ แต่หลัง 3,000 รอบไป
จะเริ่มดีขึ้น ถ้าใส่กับรถเกียร์อัตโนมัติจะเห็นผลในช่วงเร่งแซง ส่วนตอนกระทืบออกตัวนี่
ไม่ต่างเลย หรืออาจจะแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ โดยเฉพาะถ้าเราใส่ล้อและยางขนาดใหญ่
ซึ่งทำให้รถต้องใช้แรงในการออกตัวเพิ่มขึ้น แปลว่ารถจะต้องใช้เวลานานขึ้นอยู่ในรอบเครื่อง
ตั้งแต่ออกตัวจนพ้นช่วงรอบต้น อันนี้ก็ไม่แปลกครับที่จะช้าลง แต่ผมเชื่อว่าถ้าวัดจาก
จุดใด เกียร์ใดก็ตาม ที่รอบเครื่อง 4,000 เป็นต้นไป กรอง high-flow ที่มีการดักอากาศเข้า
กรองอย่างมีประสิทธิภาพ ให้ผลแน่นอนครับ ยิ่งความเร็วสูงยิ่งดี

กรองเปลือยเฉยๆมีกั้นห้อง แต่ไม่มีท่อหายใจดีๆจากข้างนอก ก็จะดีแค่ในระดับหนึ่งคือ
ไม่สูดอากาศร้อน แต่บางทีเอาไปเทียบกับกรองกล่องเดิมโรงงานที่เป็นกล่องซีลปิด
และมีท่อหายใจต่อจากส่วนหน้า หลังไฟหน้า กลับกลายเป็นว่าไม่ต่างกัน

กรองที่มีส่วนหน้าดักลมดี ให้ผลดีมาก ถึงมากที่สุด ผมเคยดูไดโน่ Tiida ที่ใส่กรอง
แบบมีเบ้าดักหน้าเครื่องของ Simota แรงม้าของรถคันที่ใส่กรองนี้เพิ่มขึ้น 6-7 ตัวแน่ะ

สำหรับ step หลังจากนี้ ก็คงมีเขียนมาอีกแหละครับ เพราะรถผมเองผ่าน step ประถมไปแล้ว
และผ่านการทำฝา เปลี่ยนแค็ม ดัดแปลงระบบจุดระเบิดไปแล้ว คงพอเอาประสบการณ์ตรงนั้น
มาแชร์กันได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:31:21 »
เข้ามานั่งรอ ชั้นมัธยมและอุดมศึกษา
เพราะอยากปาดฝา ทำแค็ม ใส่กล่องเต็มใบ เรียงเกียร์ มานานแล้ว

กลับไปเมืองไทยเมื่อไหร่ จะจัดให้เนียน...
มาเร็วๆ นะคร้าบบบบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 16:46:56 »
ผมใช้ K&N ครับ

ตอนแรกๆตอนรถเดิมๆ พอรอบขึ้นเลย 3,000รอบผมว่ารถก็เริ่มตันแล้ว
แต่หลังจากเปลี่ยนท่อ เดินท่อ ก็ดีขึ้นครับ
ลื่น เรื่อยๆจนถึงเกือบๆ4พันแล้วก็เริ่มตันอีก

พอเปลี่ยนกรอง เคยใช้หลายยี่ห้อครับ
ตอนแรกใช้ HKS จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน แต่มันเป็นแบบกรอง3ชั้น
ผลออกมาดีกว่าK&Nครับ อัตราเร่ง(ทั้งจับเวลาและความรู้สึก)ชัดเจนดีครับ
แต่เห็นว่ากรองฝุ่นไม่ค่อยดี
เอาลำสีตรวจดูตรงท่อหลังกรองมีฝุ่นติดอยู่

เลยเปลี่ยนใช้ของK&Nแทน เพราะได้ข่าวว่าจับฝุ่นดีกว่า
พอลองด้วยตัวเอง ตรวจดูหลังกรอง มีฝุ่นนิดหน่อย
ผลออกมารู้สึกไม่ลื่นเหมือนHKS แต่ก็รับได้ครับ

พอหลังจากลงเฮด(ใช้4-1 ของ5zigen)ตามด้วยเดินท่อเลสผสม(1นิ้ว5หุน)
ก็รู้สึกลื่นขึ้นมากเลยครับ ยังไม่ได้จับเวลา แต่ตอนนี้พอใจมากๆครับ

ถ้ายังไงรบกวนคุณแพนช่วยแนะนำยี่ห้อกรองเปลือยดีๆให้ทีนะครับ
แต่ส่วนตัวผมไม่กล้าเล่นHKSเท่าไหร่เพราะเรื่องฝุ่นเนี้ยแหละครับ
ส่วนK&Nเอง ตัวตรงรุ่นของวีออสก็ไม่ค่อยเห็นมีคนเอามาขาย
เพราะส่วนมากแปลงเอามาลง แล้วมันไม่ตรงรุ่นอ่ะครับ
ของเพื่อนผมที่ใส่ก็ซื้อมาแต่หัว ตัวท่อเดินเอาเอง
ถ้าหาของตรงรุ่นได้ก็แพงเหลือเกิน

ปล. ไม่อยากโพสเรื่องยี่ห้อเท่าไหร่ กลัวกระทบความรู้สึกผู้ใช้น่ะครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:04:14 »
ขอบคุณครับพี่แพนม้วนต่อไปขอเป็นnaเซ็ตโบนะพี่
ชอบ่านมากเลยเวลาพี่แพนโม้เรื่องพวกนี้เนี่ยครับ ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:18:08 »
K&N เป็นยี่ห้อที่ผมค่อนข้างไว้ใจครับ ในเรื่องการกรองฝุ่นเพราะนอกจากจะใช้เนื้อผ้าในการกรองแล้ว
น้ำมันที่เคลือบอยู่ก็ช่วยจับฝุ่นได้ดี แต่เรื่องแรงนี่เห็นด้วยจริงๆครับ เพราะมันเป็นกรอง Replacement
ที่ผมลองกับรถหลายรุ่นแล้วคิดว่ามันไม่ค่อยแรงขึ้นเท่าไหร่ รวมถึง Vios ด้วย (อันนี้แปลกใจเหมือนกัน
คิดว่าคงมีเหตุผลอื่นนอกเหนือจากกรองอากาศที่รถเราไม่เหมือนกัน)

HKS ผมคิดว่าคงหมายถึง Replacement รุ่น Hybrid Filter ก็ตัวนี้ล่ะครับที่ผมเอามาลองใส่กับ Tiida แล้ว
บอกตรงๆว่าไปลองครั้งแรกความเร็วสูงสุดหายไป จาก 190 เหลือ 181 และอัตราเร่งจับเวลาดูไม่ได้
เร็วขึ้นเลยแม้แต่น้อย ก็เลยลองไปให้ตา Oat_Tiida รีเซ็ตเครื่องให้เรียนรู้ใหม่ แล้วลองวิ่ง จับอัตราเร่งดู
ต่างจากเดิมน้อยมาก อย่าง 80-120 นี่เคย 9 วิต้น ก็ 9 วิต้นเหมือนเดิม เร็วขึ้นเป็นทศนิยม 0.1-0.2 วิ
อย่างไรก็ตาม เทียบกับราคาของกรอง กับอัตราเร่งที่ได้ผมว่าทุกอย่างก็เป็นไปตามราคา

สิ่งที่เวิร์คชัดเจนมากเท่าที่พวก Tiida ลองมาคือกรองของ Simota รุ่นที่ทำหม้อขึ้นดักลมจากหน้ารถ
อันนี้ไม่ได้มาแค่เสียง แต่ลื่นขึ้น จับเวลาแล้วต่างกันมากกว่าพวก Drop in แต่เสียงมันดัง ผิด
concept การใช้งานแบบบ้านๆของผมไปหน่อย ผมเลยไม่ใส่ในรถตัวเองครับ

เฮดเดอร์ที่ใส่ แม้เป็น 4-1 แต่ถ้าขนาดเส้น diameter ท่อไม่ใหญ่เวอร์ ก็ไม่ทำลายรอบต้นมากนัก
และขับสนุกเวลาลากเกียร์ด้วย หากได้เกียร์ธรรมดานี่ยิ่งดีเลย

เรื่องกรองเปลือยนั้น ของตรงรุ่นเด๊ะๆถ้าไม่มีก็แปลงเอาได้ครับ มันขึ้นอยู่กับขนาดมิติของตัวกรองมากกว่า
ว่าสามารถติดตั้งลงได้ลงตัวแค่ไหน แต่อย่างที่เรียนให้ทราบไว้ว่าถ้าใส่กรองเปลือยแล้วหาทางกวักลมเข้า
ไม่ได้ ก็ใส่ Replacement แบบเดิมแต่หันไปขจัดพวกรอยย่นรอยพับ หรือพวกรอยหยักกันเสียงทั้งหลาย
ในระบบทางเดินอากาศให้เรียบจะดีกว่า คือถ้าเราทำที่ตัวกรองไม่ได้ ก็หันไปลองกับจุดอื่นดูก่อนครับ
ความอั้นในระบบทางเดินอากาศ สามารถเข้าไปแก้ได้หลายส่วนโดยไม่จำเป็นต้องเป็นกรองอย่างเดียว

อย่างของผม วิธีแก้แพงหน่อย คือดอยเอาแอร์โฟลว์ SR20เดิมทิ้งไปเลย เพราะแอร์โฟลว์นี่รูเล็ก ตีบตัน
เล็กกว่าปากกรอง และเล็กกว่าลิ้นคันเร่ง แต่เสนอหน้าเข้าไปอยู่ตรงกลางระหว่างทางเดินนั้น
ผมก็เลยถอดทิ้ง ต่อท่อตรง ใช้ MAP Sensor ของ 5A-FE เข้าเป็นตัวส่ง Input เข้ากล่องแทน
ที่ทำได้ เพราะใช้กล่อง F-Con V Upgrade เป็น Pro มาคุมอยู่

ถ้าชอบ Vios ทำแบบ NA มีโอกาสตอกเวลาระดับ 15.8 วิได้โดยที่ยังไม่ได้โมกันรากแตก
แต่มีอยู่คันนึงของพี่แม็ค MACTEC ทำแบบยกใหม่หมด เหลือแค่เสื้อสูบที่เป็นของเดิม วิ่ง
14 วิกลางๆ หรือเร็วกว่า แต่หมดเงินเป็นแสน ถ้าจะลองดูก็เดี๋ยวจะค้นข้อมูลมาให้ว่าเขาทำอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับพี่แพนม้วนต่อไปขอเป็นnaเซ็ตโบนะพี่
ชอบ่านมากเลยเวลาพี่แพนโม้เรื่องพวกนี้เนี่ยครับ ;D

NA Set Bo เคยเขียนไว้คร่าวๆในบทความเก่าของเครื่อง 5A เซ็ตเทอร์โบแล้วครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=845:commander-cheng&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55
แต่เครื่องยุคใหม่เซ็ตเทอร์โบ ยังไม่เคยเขียนถึง รถที่เอามาเขียนน่าจะพอหาได้ วนกันอยู่ในหมู่เพื่อนนี่เองล่ะ 55

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:18:11 »
ว้าวๆๆ ขอบคุณมากครับ

แอบเฝ้ารอและติดตามบทความพี่มานานแล้วครับ ไม่หลงทางแล้วเรา มาแนวทางนี้มันใจขึ้นเยอะเลยครับ
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดได้มั๊ยครับ ประดับความรู้ แต่คงยังไม่ทำจริงหรอกครับ

ช่วยเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ระหว่างท่อไอเสียแบบไทเทเนียมทั้งเส้น กับท่อไอเสียแบบสแตนเลสทั้งเส้นหน่อยครับ ถ้ารูปทรงแบบเดียวกันหมด เท่าที่ผมพอจะทราบท่อไทเทเนียมแพงกว่ามาก แต่มีข้อดีกว่าท่อเลสคือ เบากว่าประมาณครึ่ง และทนทานกว่า มีแค่นั้นหรือเปล่าครับ

มาลงชื่อรับประกาศณียบัตรชั้นประถมฯด้วยคน พร้อมขึ้น ม.1แล้วครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:22:57 »
ผมมานั่งรอชมหลักสูตรมัธยมครับ

แล้วอยากให้ Fart and Furious มีคอลัมน์ โมดิฟายเครื่องยนต์อัดอากาศ ประถม มัธยม มหาลัย ตามมาด้วยครัย :p

จาก แฟนเทอร์โบ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น