ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้สึกว่า รถ B-segment ที่ได้สิทธิภาษี Eco car 14% แล้วขายแพง มาคุยกันครับ  (อ่าน 9734 ครั้ง)

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
บริษัทที่ดีมีกำไรอย่างยั่งยืนไม่จำเป็นต้องเน้นทำกำไรสูงสุดในทุกผลิตภัณฑ์หรอกนะ แบรนด์รถที่ผลิตรถด้วยแนวคิดที่ไม่ใช่เพื่อกำไรสูงสุดผมเชื่อว่ามี และผมก็ไม่เลือกซื้อรถที่ผมรู้สึกว่าเอาเปรียบอย่างเจ้าตลาดยุ่นและยุโรปบางแบรนด์...ยกเว้นผมไม่มีทางเลือกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ที่ยกโน้นนี่นั่นมาพูด สรุปคือ พยามจะบอกว่าคนซื้อฮอนด้าซิตี้โง่ คนฉลาดเค้าจะซื้อนิสสัน อัลเมร่ากัน เหอะๆๆ ตลกดี

ที่ผมต้อง ยกตัวอย่าง เยอะๆ
เพราะต้องการ รายละเอียด ใช้ตรรกะ และ เหตุผลเชิงข้อมูล
มากกว่า ถ่มน้ำลาย ผ่าน Keyboard ถ่อยๆ โดยที่ ผู้อ่านไม่ได้ ประโยชน์อะไร จากการ สนทนา แบบพวก USER ขยะอวตาร เอาไว้ด่าคนอื่น
มีประโยคไหน ที่ บ่งบอกความ โง่ หรือ ฉลาด บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2020, 11:42:58 โดย mamaman »

ออฟไลน์ supapetch947

• Newbie
  • *
ถ้าผมเป็นคนขาย ผมจะตั้งราคาแพงที่สุด เท่าที่จะมีคนซื้อครับ ทำไมต้องขายถูก?? บริษัทจำกัด ไม่ใช่มูลนิธิครับ

ถ้าผมเป็นคนซื้อ ผมจะซื้อรถที่ผมรับราคากับสิ่งที่ได้กลับมา จ่ายเงินเท่ากันรู้สึกดีกับคันไหนก็ซื้อคันนั้น ถ้ารู้สึกว่าแพงแล้วจะไปซื้อมันทำไม???

ผมใช้รถที่ขายแพง ออพชั่นน้อย แต่ขับมา สองแสนกิโลติดแก๊สด้วย มีแค่คอยล์จุดระเบิดเสีย อย่างอื่นอยู่ครบ

ก็อยู่ที่ผู้ซื้อนั้นแหละครับว่าชอบแบบไหน
ผมก็เห็นด้วยครับ ออฟชั่นเท่ากัน ราคาแพงกว่า แต่ทนกว่า จุกจิกน้อยกว่า ศูนย์บริการเป็นที่พึ่งได้มากกว่า ผมก็ซื้อครับ
เบื่อรถไม่ถึงแสนโล ลูกปืนล้อดัง แร็กดัง ตู้แอร์รั่ว ค่าซ่อม ค่าเสียเวลา ค่าหงุดหงิด เกินส่วนต่างเยอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันก็อ้างว่าเพิ่มออฟชั่น
เอาจริง ๆ หากเทียบราคารถแล้ว บ้านเราแพงกว่ามาเลเซียอีกนะ
ไม่รู้รัฐจะอุ้มนายทุนไว้ทำไม :P

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อย่าทะเลาะกันครับ แยกๆ

ผมว่า รถเมืองไทยก็แพงเกินไปจริงๆ ลดต้นทุนส่วนที่มองไม่เห็นเยอะ
ถ้าลดแบบใช้อะไหล่สหกรณ์เน้นปริมาณก็พอว่า แต่ถ้าลดแบบเอาอย่างอื่นมากลบนี่ก็ไม่โอเค

ปล. ถึงซื้อตัวนึงแล้ว ก็ออกความเห็นได้แบบดีๆ นะ... จุดดีก็บอกว่าดี
จุดที่มันไม่ดี หรือผู้ผลิตเคยทำกรรมกับผู้บริโภคมาก่อน (ในรุ่นก่อน)
ก็แลกเปลี่ยนได้เหมือนกัน เขาไม่ได้จ้างมา ปชส. ยี่ห้อรถทั้งสองรุ่นสักคน ใจเย็นๆ กันหน่อย....
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
อย่าทะเลาะกันครับ แยกๆ

ผมว่า รถเมืองไทยก็แพงเกินไปจริงๆ ลดต้นทุนส่วนที่มองไม่เห็นเยอะ
ถ้าลดแบบใช้อะไหล่สหกรณ์เน้นปริมาณก็พอว่า แต่ถ้าลดแบบเอาอย่างอื่นมากลบนี่ก็ไม่โอเค

ปล. ถึงซื้อตัวนึงแล้ว ก็ออกความเห็นได้แบบดีๆ นะ... จุดดีก็บอกว่าดี
จุดที่มันไม่ดี หรือผู้ผลิตเคยทำกรรมกับผู้บริโภคมาก่อน (ในรุ่นก่อน)
ก็แลกเปลี่ยนได้เหมือนกัน เขาไม่ได้จ้างมา ปชส. ยี่ห้อรถทั้งสองรุ่นสักคน ใจเย็นๆ กันหน่อย....
+1ครับ อ่านๆอยู่ดีดี เดือดกันซะงั้น คนหลังมาๆพาลไม่อยากตอบไม่อยากแชร์ ผมว่าไม่เห็นต้องแซะ
ต้องกัด แสดงความคิดเห็น แตกต่างก็ยอมรับ ไม่เห็นด้วยก็ชี้แนะนำเสนอมุมของตัวเองไป ให้เป็นประโยชน์ต่อกันและกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยเปรียบเทียบ almera กับ city เลย ยังไงก็คนละ segment

พอไปเปรียบกัน มันก็มีความต่าง ก็มาทะเลาะกันอีก

เห็นหลายกระทู้แล้ว กับรถ 2 คันนี้

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
ผมว่าราคารถในไทย ถ้าเอาไปเทียบกับประเทศอื่นๆ มันก็แพงกว่าประเทศอื่นๆ เกือบ ทุกยี่ห้อนะครับ

ทำไงได้ไม่มีการคุมราคาขายมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

แถมขนาดว่าเศรฐกิจโลกแบบนี้ แต่ละบริษัทรถก็ยังกำไรมากมาย โบนัสยังได้กันเยอะ = ยังได้กำไรเยอะหลายๆยี่ห้อ

ออฟไลน์ lonely

ชอบอะไร = ซื้อคันนั้น ไม่งั้นเถียงกันตาย  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kingcomsystem

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ในเมื่อได้ส่วนลดภาษีเยอะกว่า

แต่ทำไมรถ ยังมีราคาแพง (ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?) เดี๋ยวหลงประเด็นที่เจ้าของกระทู้อยากปรึกษา

ความเห็นส่วนตัว:  ผมก็งงๆนะครับ ได้ส่วนลดภาษี แต่ยังขายแพงอีกเนี่ย

ถ้ายกเหตุผล เรื่องการลงทุน ต่างๆนานา มา

มันก็ฟังไม่ขึ้นอยู่ดี

นอกจากอยากได้กำไรมากขึ้น เท่านั้นเอง