ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report (Teaser) : ยอดขายรถ D-Segment เดือน พฤศจิกายน 62 //  (อ่าน 8485 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถกลุ่ม D-Segment เดือน พฤศจิกายน 62 : Toyota Camry
ยังคงเป็นผู้นำอันดับ 1 ทิ้งห่าง Accord มากกว่าเดือนที่ผ่านมา และ
ปิดท้ายด้วย Teana ในอันดับ 3

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/sales-report-teaser-d-segment-nov-19/

ออฟไลน์ recycleman

Re: // Sales Report (Teaser) : ยอดขายรถ D-Segment เดือน พฤศจิกายน 62 //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 19:54:35 »
มาขนาดนี้ละ เทียน่าทำโปรโละเลยครับ 990000 จะอุดหนุนช่วยสักคัน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: // Sales Report (Teaser) : ยอดขายรถ D-Segment เดือน พฤศจิกายน 62 //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 20:28:30 »
ถามเป็นความรู้ รถที่ผลิตน้อยๆ แบบเดือนละ 11 คันเนี่ย เขาไม่พิจารณาปิดสายการผลิตเหรอครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 20:45:38 »
ที่1-2 ก้ตามคาดครับ ส่วนที่3 ยิ่งตามคาดครับ 555555

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 20:49:52 »
camry ขนาด option กาก ยังขายได้ดี การตลาด โตนี่ น่านับถือจริงๆ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 21:07:27 »
ถามเป็นความรู้ รถที่ผลิตน้อยๆ แบบเดือนละ 11 คันเนี่ย เขาไม่พิจารณาปิดสายการผลิตเหรอครับ

น่าจะเป็นรถค้าง Stock มากกว่านะ ไม่น่ามีผลิตออกมาแล้ว หรือผลิตตามยอดสั่งซื้อเท่านั้นเหมือน Sylphy Turbo

Nonlamer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 21:12:04 »
อยากเห็นสัดส่วนไฮบริดกับธรรมดาเลยว่าต่างกันเยอะมั้ย  :D

กลุ่มนี้เหลือแค่สองรุ่นแล้ว ตัวเลือกน้อยจริงๆ

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 21:30:25 »
camry ขนาด option กาก ยังขายได้ดี การตลาด โตนี่ น่านับถือจริงๆ

ทำไมผมกลับคิดว่า ACCORD G10 กากกว่าอะในรุ่นเริ่มต้น CAMRY ก็ไม่แย่เท่าไรนะ 2.0G กับ 2.5G มันเยอะกว่า 1.5Turbo EL มากพอควรอยู่นะ ส่วน HYBRID เริ่มต้น แพ้ ACCORD แค่ Safety Sense กับ Apple CarPlay กับ Welcome Seat และ Smart Entry ที่เสือกให้บานเดียว แต่ Camry ก็ได้ เบาะหนังชนิดนุ่มพิเศษ แอร์เป่าเบาะ พวงมาลัยปรับด้วยไฟฟ้า ม่านหลังไฟฟ้า แทน ส่วน HYBRID ตัวท็อป แน่นอน ACCORD เหนือกว่าตรง All-speed Dynamic Radar Cruise Control กล้องมองภาพรอบคัน และ ระบบถอยจอดอัตโนมัติ แต่ CAMRY ก็ เบาะหลังปรับไฟฟ้าและแผงควบคุมสัมผัสดิจิทัล แทน ก็แลกๆกันไป เดี๋ยวปีนี้ คิดว่า 2 เจ้านี้ปรับอุปกรณ์อีก มารอดูกันครับว่าจะมีอะไรลดอะไรเพิ่ม และราคาไปจบตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2020, 21:36:44 โดย X-MheePooh »

Seadog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 21:45:30 »
Accord ตัวนี้ท้ายไม่สวยเลยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 22:14:00 »
การตลาดไม่ได้ดีอะไรหรอก แถมเพิ่ม10000บาทไม่เพิ่มออฟชั่นอีก. แต่ที่ขายดีกว่า เพราะ accord มันไม่สวย (มองไกลๆนึกว่าcivicทุกที) +ตัว1.5. ออฟชั่น อายeco car อะ ขายไม่ดีอะไม่แปลกใจเลย.  เป็นรถยนต์เน้นนั่งสบายแต่ไม่มีออฟชั่นสำหรับผู้โดยสารตอนหลังเลยมันแปลกอะ เข่นเบาะหลังปรับไม่ได้  ม่านบังแดดก็ไม่มี   ถ้าต้องซื้อฮอนด้า ผมคงซื้อcivic ไม่สนaccord อะ ประหยัดเงิน+ออฟชั่นเยอะกว่า แคบกว่ากันนิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2020, 22:18:51 โดย Mp4_007 »

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 22:15:34 »
Accord เจนนี้ผมว่าไม่ค่อยสวยอ่าครับ Camry น่าจะแซงยาวๆ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 22:58:36 »

ถ้า camry รุ่นนี้อ๊อฟชั่นยังกาก accord ไม่เป็นพระเลยหรอ โล้นขนาดนี้ camry 2.0 อ๊อฟชั่นมากกว่า accord 1.5 turbo แบบรถคนละคลาสเลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 23:39:47 »
ผมว่ายอดใน segment นี้มันกะริบกะร่อย จะแพ้ จะชนะ กันยังไงก็ไม่ค่อยน่าสนใจแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 02:57:53 »

บ้าแล้ว แอคคอร์ดกากกว่าอีกครับ ไปดูใหม่นะ แคมรี่นี่ให้มาใช้งานโอเคเลยนะ ไม่ขาดไร

ออฟไลน์ M2J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 07:28:09 »

ถ้า camry รุ่นนี้อ๊อฟชั่นยังกาก accord ไม่เป็นพระเลยหรอ โล้นขนาดนี้

ฮาเลย พิมพ์ซะเห็นภาพเลยครับ ขอเก็บไปใช้บ้าง

แต่ตามถนนแถวที่ผมอยู่ กับตอนขึ้นด่วนเลข 7 เจอแต่ Camry ตัวนี้แหะ ไม่ค่อยจะมี G10 เลย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 08:00:53 »
เปิดตัวทีหลัง แต่ยอดแพ้เพราะงกออฟชั่นนี่แหละฮอนด้าเอ๋ย

กะจะขายแต่ตัวไฮบริด พวกรถฟรีด รถสนามบินต่างๆ camry 2.0 เอาไปกินหมดครับ

รถระดับนี้ ไฟตัดหมอกไม่มี ม่านบังแดดไม่มี ออฟชั่นสู้ civic rs ไม่ได้เลย เอาอะไรมาคิด

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 08:36:44 »
ถ้า Camry รุ่นที่แล้วอะ กากจริง ตัวเริ่มต้นยังไม่มี Bluetooth
แต่รุ่นนี้ถือว่าให้มาเหมาะสมกับการใช้งานนะครับ ส่วน Accord น่ะ โล้นกว่าจริง น่าจะลองไปดูใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 08:51:45 »
Accord ถ้าไม่นับเครื่องยนต์เทอร์โบ อ็อปชั่นความเป็นรถนั่งหรูแทบไม่มี

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 09:40:23 »
Accord น่าจะต้องทำการบ้านมาสู้อีกพอสมควรเลย  8)

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 09:58:49 »
Accord น่าจะต้องปรับ Option นะครับ
ที่เห็นๆบนถนนนี่คือมีสัดส่วนเกือบ 50:50 เลย รถวิ่งเดิมๆกับรถเปลี่ยนล้อ โหลด ทำเบรค
เลยรู้สึกว่าขายดีกับพวกกลุ่มเอาไปแต่งต่อ เพราะเครื่องแรง
ส่วนโตเห็นรถเดิมแบบซื้อมาใช้ เหมือนคนซื้อใช้งานไป Camry หมด

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 10:08:49 »
ผมตอบรวมๆล่ะกัน เห็นมีคนด่าผมเยอะ 5555  ผมเป็นคนนึงที่ไปจอง CAMRY HYBRID ตัว TOP ครับ
แต่ตัดสินใจคืนจองและไปออกอีกรุ่นย้ายประเทศ สูงขึ้นไปเลยเพราะได้ 0%  และผมจองไปตั้งแต่รถ camry ออกขายเลยครับ
ตอนนั้นชอบการขับขี่ ไปขับที่สนามบางนาเกิน 4 ครั้ง และ ชอบการออกแบบ  แต่

1. ผมเป็นคนใช้  gps ติดรถ และไม่อยากไปยุ่งกับการตัดต่อสายไฟเพิ่มอะไรที่รถมันให้มา
เพราะรถที่ใช้ทุกวันนี้ผมไม่เคยเข้าอู่นอก เลยมองว่าอยากให้รถมันสมบูรณ์กว่านี้ และอยากให้ option มันเป้นกลางกับอุปกรณ์อื่นๆ
2. ส่วนตัวผมว่า ล้อ ที่โตอ้างว่าติดภาษี แต่รถเทียบรุ่นคู่แข่งทำได้ ในราคาใกล้กัน
3. ผมไม่ออก  honda ส่วนตัวก็ว่า option โล้นเหมือนกัน และไม่ประทับใจกับ ราคาค่าดูแล และการขับขี่ของ Honda
4. แคมรี่ ยังไงผมก็ตั้งใจจะออก แต่รอ mc ครับ อีกครึ่งปีก็รอ เพราะตอนนี้เทียบกับรถเดิมที่ใช้ มันไม่มีอะไรต่างเลยเรื่อง option
5. อย่าเพิ่งมองว่าผมเป็น สาวกเจ้าอื่น ทั้งบ้านทั้งบริษัท ผมใช้แต่ toyota กับ  อีซูซุ แล้วก็ คูโบต้ากับ CAT 
6. ผมใช้รถโตโยต้ามาตลอด และส่วนใหญ่จะออกเป็นรุ่น mc ที่แสดงความเห็นไปเพราะ ถ้าเทียบกับ mc จะปล่อยของเยอะปล่อยมาก
    ให้มันคุ้มกับราคาที่เทียบกับรถยุโรปเริ่มต้นแล้ว อย่ามาด่าผมนะว่าโตไม่เทียบ ไปขอคู่มือเซลล์ดูว่าเขาเทียบแคมรี่กับรถรุ่นอะไร

เข้าใจกันนะครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 10:29:39 »
ผมตอบรวมๆล่ะกัน เห็นมีคนด่าผมเยอะ 5555  ผมเป็นคนนึงที่ไปจอง CAMRY HYBRID ตัว TOP ครับ
แต่ตัดสินใจคืนจองและไปออกอีกรุ่นย้ายประเทศ สูงขึ้นไปเลยเพราะได้ 0%  และผมจองไปตั้งแต่รถ camry ออกขายเลยครับ
ตอนนั้นชอบการขับขี่ ไปขับที่สนามบางนาเกิน 4 ครั้ง และ ชอบการออกแบบ  แต่

1. ผมเป็นคนใช้  gps ติดรถ และไม่อยากไปยุ่งกับการตัดต่อสายไฟเพิ่มอะไรที่รถมันให้มา
เพราะรถที่ใช้ทุกวันนี้ผมไม่เคยเข้าอู่นอก เลยมองว่าอยากให้รถมันสมบูรณ์กว่านี้ และอยากให้ option มันเป้นกลางกับอุปกรณ์อื่นๆ
2. ส่วนตัวผมว่า ล้อ ที่โตอ้างว่าติดภาษี แต่รถเทียบรุ่นคู่แข่งทำได้ ในราคาใกล้กัน
3. ผมไม่ออก  honda ส่วนตัวก็ว่า option โล้นเหมือนกัน และไม่ประทับใจกับ ราคาค่าดูแล และการขับขี่ของ Honda
4. แคมรี่ ยังไงผมก็ตั้งใจจะออก แต่รอ mc ครับ อีกครึ่งปีก็รอ เพราะตอนนี้เทียบกับรถเดิมที่ใช้ มันไม่มีอะไรต่างเลยเรื่อง option
5. อย่าเพิ่งมองว่าผมเป็น สาวกเจ้าอื่น ทั้งบ้านทั้งบริษัท ผมใช้แต่ toyota กับ  อีซูซุ แล้วก็ คูโบต้ากับ CAT 
6. ผมใช้รถโตโยต้ามาตลอด และส่วนใหญ่จะออกเป็นรุ่น mc ที่แสดงความเห็นไปเพราะ ถ้าเทียบกับ mc จะปล่อยของเยอะปล่อยมาก
    ให้มันคุ้มกับราคาที่เทียบกับรถยุโรปเริ่มต้นแล้ว อย่ามาด่าผมนะว่าโตไม่เทียบ ไปขอคู่มือเซลล์ดูว่าเขาเทียบแคมรี่กับรถรุ่นอะไร

เข้าใจกันนะครับ

ที่เขาแซะท่าน เพราะท่านดันใช้คำว่า Option กาก << มันดูเป็นคำด่า ถ้าท่านใช้ว่า Option ไม่ถูกใจผม แบบนี้ทุกคนเข้าใจ ว่าคุณไม่ชอบของคุณคนเดียว

Camry ผลิต จำหน่ายปี 2017 แน่นอน ย้อนไป 2 ปีกว่า ตอนนั้น Option บางอย่างในรถญี่ปุ่นยังโคตรโล้น ทุกยี่ห้อ แต่ Camry ให้ที่ชาร์จไวเรส ให้ Adaptive Cruise เป็นเจ้าแรกๆของรถญี่ปุ่น(ที่ขายในไทย) ให้ระบบ Sensing มาเต็ม(ณ เวลานั้นนะ) ถุงลม 9 ลูก HUD ซึ่ง Option เหล่านี้ในรถยุโรปที่ออกปีเดียวกัน หรือแม้แต่รถยุโรปทุกวันนี้ในราคา 2 - 3 ล้าน ยังไม่มีเลยด้วยซ้ำ แต่คุณใช้คำว่า กาก มันเลยเหมือนคุณไม่รู้อะไรเลย แล้วมาด่าเอามัน

ต้องใส่ล้อ 16 เพราะไม่งั้น CO2 เกิน แต่ทำไมคู่แข่งทำได้...ใช่ครับ น่าคิดนะครับ ทำไมคู่แข่งทำได้ เพราะคู่แข่งไปลดทุนตรงไหนหรือเปล่า?? อีกอย่าง คู่แข่งเขาผลิตรถปี 2018 ขาย 2019 เขาเห็นหมดแล้วว่า Camry มี/ไม่มีอะไร มันก็ต้องเอา Option ที่เหนือว่ามาใส่ ไม่งั้นก็สู้เขายากสิครับ เรื่องธรรมดา

ถ้าใช้คำให้ soft กว่านี้ คงไม่โดนใครว่า

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 11:04:52 »
แอคคอร์ดมาแป็กตรงงานดีไซน์ด้านท้ายที่ไม่ถูกใจหลายคน บวกกับรุ่นล่างที่คนส่วนใหญ่เลือกซื้อกลับให้ของน้อยมาก แต่อย่างว่ายอดขายต่างกันไม่ถือว่ามากกับเศรษฐกิจอย่างนี้

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 12:24:29 »

คห.นี้​ ใจร่มๆน่ะครับ​ หาจิบน้ำเย็นๆไปดูกระทู้เก่าๆของ​แอคคอร์ดก่อน​น่ะครับ​ ว่าใครกันแน่ที่กาก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 13:03:37 »
camry ขนาด option กาก ยังขายได้ดี การตลาด โตนี่ น่านับถือจริงได้
การแสดงความเห็นในที่สาธารณะ ใช้คำแบบนี้จะโดนต่อว่าก็ไม่แปลกหรอก

อ่านละเสียสุขภาพจิต

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 13:49:49 »
พบCamry รถตำรวจท่องเทียว เกือบร้อยคัน motorway ไม่นานนี้

ยอดนิยมจริงๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:54:35 »
Camry ค่อนข้างครบจริงๆ และผมว่า product ขายตัวเองได้อยู่แล้วด้วยนะครับ

ส่วน Accord ถ้าไม่ hybrid tech ดูไม่ค่อยน่าใช้ ยิ่งตัว 1.5 นี่แล้วใหญ่ ขาดๆเกินๆ
แค่เงยหน้ามองตรงกลางก็ไฟเพดานชุดเดียวกับ City 2014 แล้ว ไม่ใช่ไม่ดี แต่มันควรดีกว่านี้ไหม?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 13:50:48 »
ตลาดนี้ ยังขายได้เรื่อยๆนะ ผมว่า อย่างน้อยก็เป็นรถผู้บริหารในหลายๆ องค์กร แต่ไม่คิดว่ามันจะโตไปมากกว่านี้