ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คใส่ PPV หลายยี่ห้อที่บอกว่านุ่มกว่าของเดิมติดรถ มันจริงมั้ยครับ  (อ่าน 6061 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอสอบถามหน่อยครับ  พอดีอยากเปลี่ยนโช๊ครถ mu x  ให้นุ่มกว่าเดิม  เด้งและสะเทือนน้อยลง   ผมดูหลายรีวิวที่ผู้ใช้บอกเองเลยว่านุ่มกว่าของเดิม  แต่ผมสงสัยว่ามันนุ่มกว่าของเดิมจริงหรอ  เพราะปกติของเดิมจะนุ่มสุดแล้ว  ส่วนโช๊คแต่ง  เค้าออกแบบมาให้หนึบขึ้นกว่าเดิม และแข็งกระด้างขึ้นด้วย  (อันนี้เทียบจากโช๊ครถเก๋งนะครับ)   ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

โช้ค after market   ไม่มีอันไหนนุ่มกว่าของติดรถแน่  นอกจากรุ่นที่ปรับได้ และปรับให้นุ่มเอง

ต้องแยกให้ออกด้วย  นุ่มแล้วเกาะ  คือช่วงล่าง  ยุบยืดแล้วหยุด

กับย้วย คือย้วยไปเลย      ความชอบแต่ละคนไม่เท่ากัน  และรับได้ไม่เท่ากัน

รถทุกคันถึงขายได้     ของแต่งต้องลองด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ bingoman

นุ่มขึ้นไม่มีครับ

มีแต่แน่นขึ้น เต้นที่เดียวแล้วหยุด

นั่งแล้วไม่เวียนหัวเท่า แต่จังหวะกระแทก แข็งขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ bravo

โช๊คแต่ง ไม่มีรุ่นไหนนุ่มกว่าโช๊คติดรถ

ผมใช้โช๊ค Hotbits หนึบกว่าโช๊คติดรถ
แต่ผมเปลี่ยนสปริงด้วย เพราะสปริงคือตัวหลัก ที่ทำหน้าที่รับน้ำหนักครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
นุ่มน้อยลง แต่ได้แน่น และ นิ่งขึ้น เก็บอาการดีขึ้น

แต่ แต่ แต่ ช่วงล่าง ppv กับถนนเมืองไทยยังไงก็เด้งเหมือนเดิม นั่งแล้วรำคาญ ยิ่งถ้าคนขับไม่ดีไม่เนียน คนนั่งมีเวียนหัว

ออฟไลน์ YenChar

ใช้คำว่า ลดอาการดีดเด้งดีกว่า

นุ่มมั้ย ไม่นุ่มหรอก ตอนบั้มแรงๆ ยังไงก็แข็ง

แต่ที่มันดีขึ้น คือมันลดอาการเด้ง อาการดีดไม่หยุด นั่นล่ะคือที่ทำให้เวียนหัว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น่าจะเป็นความรู้สึกของความ "หนึบขึ้น" อาการคือดีดน้อยลง ไม่ย้วยมาก วิ่งทางลาดยางจะเนียนดี แต่ถ้าเจอทางคอนกรีตจะออกอาการดีดอยู่บ้าง แบบนี้ผมว่ามัน "นุ่ม+หนึบขึ้น"
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
เซทช่วงล่างแบบรวมๆเพื่อคนหมู่มากนี่ยากครับ  แต่ละคนรุ้สึกไม่เท่ากัน

เปรียบเหมือนปรุงก๋วยเตี๋ยว ใส่น้ำปลา (คอมเพรสชั่น) /   ใส่น้ำตาล (รีบาว)  /  ใส่น้ำส้ม (ปรีโหลด) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 09:02:58 โดย a.peerapong »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถเดิมๆ

คนชอบนุ่ม บอก ชอบ

คนชอบเฟิร์ม บอก ไม่ชอบ

คนชอบสปอร์ด บอก เกลียด เลย

ช่วงล่างเดิม เขา ออกแบบเพื่อคนหมู่มาก โดยภาพรวม

ถ้าจะเอานุ่มกว่าเดิม ก็ต้องโช้ค ตัวที่ไม่ออกไปทางสปอร์ตจ๋า แบบค่ายจิ๊งจอก ค่ายนก และ ค่ายอื่นๆ

ลองดูค่ายไทย ปรับได้ ปรับนุ่มสุด ผมว่าพอๆ กับโช้คเดิมติดรถ แต่ได้เฟิร์มขึ้นเวลากระเด้ง บั้ม กระโจ้ด มันไม่ดึ๋งๆๆๆๆ หลายที มันดึ๋ง 1-2 ทีหยุด

อาจจะชอบก็ได้ครับ แต่ลองหาข้อมูลดีๆ หรือ ไปลองนั่งเลยจะดีที่สุด บางร้านเขามีรถให้ลองขับ ลองนั่ง ด้วยซ้ำ

10 ปากว่า ไม่เท่า ลองเอง

ออฟไลน์ XMSL

Fortuner ตัวแรกสปริงแข็งมาก เปลี่ยนเป็นสปริงเบนซ์นุ่มขึ้นแบบผิดหูผิดตาครับ..ทั้งๆที่ใช้โช้คติดรถเดิมๆ แต่ด้วยความนุ่ม(ค่าเคน้อย)ทำให้โช้คแตกง่าย อาจต้องหาโช้คที่เหมาะกับงานหนักมากขึ้นแต่ต้องไม่หนืดจนรู้สึกแข็งกระด้างไป (ปรับได้จะดีมาก) สุดท้ายคือรถจะโคลงง่ายเพราะความสูงที่มากกว่ารถทั่วๆไป อาจต้องหากันโคลงที่เข้ากันได้มาใส่อีกที.

ออฟไลน์ S6

นุ่มกว่ามีครับ แต่วิ่งทางเรียบเวียนหัวกว่าเดิม สู้ของเดิมไม่ได้ ขนาดหาสปริงมาแมทซ์กับโช๊คแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

โช๊คแต่ง ส่วนใหญ่ แน่น นิ่ง หนึบ
ความนุ่ม ส่วนใหญ่อยู่ที่สปริงกับลมยางด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i

ถ้าจะเอานุ่มกว่าเดิม ก็ต้องโช้ค ตัวที่ไม่ออกไปทางสปอร์ตจ๋า แบบค่ายจิ๊งจอก ค่ายนก และ ค่ายอื่นๆ

ยี่ห้อจิ๊งจอก คือ Fox
แต่ยี่ห้อนก หมายถึงยี่ห้ออะไรหรอครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2020, 10:14:29 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ bravo

ยี่ห้อจิ๊งจอก คือ Fox
แต่ยี่ห้อนก หมายถึงยี่ห้ออะไรหรอครับ  ขอบคุณครับ

ผมทายว่า oldmanemu ครับ

ออฟไลน์ Newhang

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะ แสวงหายี่ห้อที่นุ่มรูดได้ตลอดแต่ผมยังไม่เจอ

เคยเปิดใจให้ยี่ห้อไทย แย่กว่าติดรถอีก แข็งกว่า เหมือนจะหนึบ แต่เด้ง2ที แต่ของติดรถ ครั้งเดียว
แหม จะทนขับแข็งๆทำไม บอกเลยว่าเสียดายเงินโคตรๆ

และเท่าที่ลองของ ออสในตอนนั้น ทุกตัวแข็งกว่า ยิ่งนกสปอร์ท มันทำให้เหมือนเก๋งโหลดเตี้ยเลย
และอีกหลายยี่ห้อ ก็ติดแข็งหมดเมื่อเทียบกับติดรถ แต่บางยี่ห้อจะมีจังหวะหลอกให้คิดว่านุ่มอยู่บ้าง แต่ยังไงติดรถก็นุ่มกว่า

สำหรับผมอยากนุ่ม เปลี่ยนโช๊คไม่ตอบโจจน์แน่ๆ
ไอ้คนรีวิวเนี่ย มันก็น่านัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2020, 10:30:56 โดย Newhang »