ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 11 มกราคม 2020  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2487857091323493/?type=3&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2020, 13:22:56 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

ในอนาคต ford จะทำ Everest ในเวอร์ชั่น Raptor ไหมครับ ถ้ามีเเนวโน้มทำ จะทำขายในเวอร์ชั่นโฉมปัจจุบันนี้ไหมครับ หรืออาจจะเป็น Model ถัดไป

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมมี่อธิบายข้อกำหนดการคิดอัตราภาษีของออพชั่นอุปกรณ์ที่ใส่เข้ามาในรถยนต์หน่อยครับ

สงสัยว่าทำไมรถญี่ปุ่นสามารถใส่ออพชั่นมาได้เยอะโดยที่ราคาไม่สูง ต่างกับรถยุโรปที่ออพชั่นไม่ครบครัน แต่ราคาสูง ทั้งๆที่ประกอบไทยครับ

ยกตัวอย่าง CX5 ที่ออพชั่นมาเต็ม ประกอบมาเลเซีย ส่วน BMW X1 ประกอบไทย แต่ไม่มีทั้ง cruise control และ blind spot monitor

แต่ดันใส่ระบบถอยจอดอัตโนมัติ ซึ่งน่าจะใช้ต้นทุนสูงกว่า cruise control และ blind spot monitor กับใส่ Limit ความเร็วมาให้ซะงั้น

ไม่ทราบว่าทางผู้ผลิตรถเขามีบรรทัดฐานคัดเลือกออพชั่นอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2020, 13:27:47 โดย kantorn.v »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
C-class coupe จะมี Facelift เมื่อไหร่ครับ
แล้ว Model change เมื่อไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Alphard​ / Vellfire​ จะ​ Model​ Change​ เมื่อไหร่ครับ​ ​ เกิน​ 2-3​ ปีมั้ยครับ​ เห็น​ LM​ พึ่งออก​
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
สนใจรถเปิดประทุน Benz slk r171 ตัว minorchange ฝาร่อง ถ้าเทียบกับตัว Benz c class coupe w204 คุณจิมมี่เชียร์ตัวไหนครับ เน้นขับสนุก ดูแลง่ายครับ   

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆทุกคน อยากถามว่า ปีนี้รถกระบะ มีค่ายไหนเปิดตัวหรือปรับออฟชั่นบ้างคับ ? และ Mazda BT-50 ใหม่ รูปร่าง หน้าตา ตัวรถ จะไปในทิศทางไหน ? พี่ไปเห็นรถคันจริงหรือภาพหลุดมาบ้างยังคับ    พอดีติดตามข่าวกระบะมาสด้ามาซักพัก เห็นมันเงียบๆไป และก็ติดตามบทความรถใหม่ของพี่อยู่ด้วยคับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่น้ำยาหม้อน้ำของรถแต่ละรุ่นถึงต้องมีความแตกต่าง เช่นน้ำยาสีฟ้า สีชมพู สีเขียว ฯลฯ และไม่สามารถใช้สลับกันได้ ผมมองว่าควรจะมีน้ำยาหม้อน้ำชุดเดียวแต่สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นเหมือนน้ำมันเครื่อง ทั้งธรรมดา กึ่งสังเคราะห์ และสังเคราะห์ล้วนที่สามารถสลับกันใช้ได้ทุกเวลาตอนเปลี่ยนถ่ายด้วยซ้ำไป

- จากที่รถยุโรปอย่าง Audi Quattro หรือรถญี่ปุ่นบางรุ่นมีระบบขับสี่ทั้งตลอดเวลาและ part-time แต่ดูภายในแล้วแทบไม่ต่าง และมีพื้นที่พอๆ กับรถขับหน้าทั่วไป ที่ในอดีต พื้นกลางรถมักจะนูนขึ้นเป็นพื้นที่ติดตั้งเพลากลาง และตัวส่งกำลังหลังรถจากเครื่องยนต์ไปขับล้อหลัง ที่รถบรรทุกเล็กยังมีขนาดใหญ่อยู่ อยากจะทราบว่ารถสมัยนี้ สามารถผลิตเพลาให้เล็กและใช้งานได้ดี แข็งแรงพอๆ กับเพลาและตัวส่งกำลังของรถกระบะแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
Outlander PHEV เข้าไทยมั้ยครับ
ปีไหน โฉมเก่า โฉมใหม่ครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
1.Altis โฉม TNGA เรื่องระบบเบรกถ้าเทียบกับรุ่นเดิมถือแก้ได้จบเลยหรือเปล่าอ่ะครับ
ปล.ผมรอเพลงของพี่โรสศิรินทิพย์อยู่นะครับ555
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ได้ดูคลิป รีวิว Altis GR Sport แล้ว ตอนจบพี่จิมมี่ทิ้งท้ายไว้ว่าระหว่าง civic mazda 3 Altis จะยังไม่ขอเลือกเนื่องจากยังไม่ได้ขับ Mazda 3 ตอนนี้พี่จิมมี่ได้ขับ mazda 3 หรือยังครับ ถ้าได้ขับครบแล้วขอถามเลยว่าพี่จิมมี่เลือกคันไหนครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
สัปดาห์ที่แล้วช่วงถามตอบ มีคำตอบนึงที่พี่จิมมี่บอกว่า C เซกเมนต์อนาคตจะกลับมาบูม แล้ว SUV จะค่อยๆลดความนิยมลง เพราะอะไรครับ?

ออฟไลน์ loverver

• Newbie
  • *

รบกวนสอบถาม พี่ๆ ในงบประมาณ 4-5 แสน บาท ผมสามารถหา รถเก๋งมือสอง รุ่นไหนได้บ้าง ตามสเปคนี้ครับ

1. เน้นนั่งสบาย ภายในเงียบ
2. ช่วงล่าง เน้นนุ่ม เดินทางไกลไม่เหนื่อย
3. ยังใช้งานได้ดีไม่จุกกจิก หาอะไหล่ง่าย ซ่อมที่ไหนก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nopp_

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ทางบ้านกำลังพิจารณาซื้อรถใหม่ช่วงปลายปี-ต้นปีหน้าแทนเจ้าแอคคอร์ดโฉมงูเห่าอยู่ครับ มองเป็นรถC segment ในงบไม่เกิน 900k จึงได้มอง Altis 1.6G กับ Civic 1.8E ขับใช้งานในเมืองทั่วไปแบบเรื่อยๆ สบายๆ จึงอยากเรียนถามว่าความทนทาน อัตราสิ้นเปลือง งานประกอบ และออฟชั่นโดยรวมแล้วควรจะไปจบกับตัวไหนดีครับ หรือว่าควรจะเพิ่มเงินไปหารุ่นย่อยอื่นที่ออฟชั่นดีกว่านี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ball45

• **
รถสายจอด ถ้าเลือกเป็นรถยนต์ไฮบริดจะมีผลเสียอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ในความรู้สึกของพี่แล้ว ยางรถยนต์"ที่ดี" สามารถทำให้รถวิ่งได้ "ดีขึ้น" ก๊่ %
และตรงกันข้าม ยางรถยนต์ "ที่ห่วย" สามารถทำให้รถวิ่งได้ "แย่ลง" กี่ % ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
อยากสอบถามเรื่อง TOYOTA Sure ที่เป็น Camry HVP รถ Demo ไมล์ 9,000 กว่า เห็นราคาถูกกว่ามือ 1 ถึงเกือบ 400,000 อยากสอบถามครับ

1. เราสามารถเชื่อถือได้เรื่องไหมครับ Sure
2. ถ้าสนอยากจะซื้อต้องดูอะไรบ้างครับ
3. มีคนบอกผมว่าเลขไมล์มันอาจจะถูกทำมาก็ได้ครับ เชื่อถือไมล์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
เห็นข่าว Ford AU จะทำ Ford Ranger Raptor V8
ถามว่า...จะมีโอกาสมั้ยที่เห็น Ford Ranger Raptor V8 ในไทยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
-  มีแผนจะไปจอง Dmax 4 ประตูยกสูง 1.9 ตัว TOP ในงาน Motor show แต่เห็นข่าวมีปัญหาจุกจิกอยู่บ้างผมเลยว่าจะชะลอการซื้อออกไปก่อน (อยากจะรอ Revo ด้วย)
   อยากถามว่ารถพวก all new ส่วนใหญ่จะมีปัญหาแบบนี้เป็นปกติไหมครับ แล้วควรรอประมาณกี่เดือน

-   เห็นมีข่าวว่า Revo จะมีปรับ MC มีหวังจะได้เครื่อง 2.4 option เน้นๆแบบ dmax ไหมครับ

-   ไม่ค่อยเก่งเรื่องรถ ช่วงล่างของ revo มันแย่มากไหมครับเห็นใครๆก็บ่น ถ้า MC แล้วคิดว่ามันจะปรับมาไหมครับหรือจะเหมือนเดิม ถ้าเทียบกับ dmax 2020

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ boysi124

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบราคาขายมือสองของ mazda2 city almera หน่อยครับ plan กำลังจากซื้อรถว่าจะให้ 5-6 ปีแล้วขายครับ แล้วใน 3 คันนี้คันไหนคุ้มค่าสุดครับ

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• **
CR-V mc เปิดเดือนไหนครับ
และปรับอะไรบ้าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ vios บริทนีย์ เมื่อ 2สัปดาห์ที่แล้วถามเรื่องเปิดแอร์ เปิดไฟหน้า แล้วรอบตก ทีแรกคิดว่าเป็นที่ไดชาร์จ แต่ช่างดูแล้วไม่ใช่ มีโอกาสเป็นที่อะไรได้บ้างครับ (ตกเหลือ600-700 รอบนี่ปกติไหมครับ)

ออฟไลน์ John Cena

แนะนำยาง 205 55 16 หน่อยครับ altis 2008
งบต่ำสุด เพราะจะใช้คันนี้อีก 6 เดือน แล้วจะขายรถ หรือไม่ต้องเปลี่ยนดีครับ (ยางเดิม 5 ปี รุ่น GR100) ขับรถในเมืองอาทิตย์ละครั้ง ไป big c ซื้อของ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2020, 15:25:14 โดย Kara »

ออฟไลน์ tsubasa

อยากได้รถใหม่มาแทน  ford everest 2.2 titanium+
ที่มองไว้คือ cx 8 2.5 ,  altis hybrid high และรอดู crv mc กับ fortuner mc จะมากันเมื่อไรครับ พวกระบบ safety sense acc stop & go จะมีใส่มาให้มั้ย
รถที่อยากได้คือรถที่เงียบ นั่งนิ่มสบายและต้องมีระบบ adaptive cruise control เท่านั้น เพราะต้องวิ่งทางไกล กรุงเทพ-พัทยา ประจำครับ ขับไม่เกิน 120

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ตอนนี้พ่อผมดูกระบะขับ2 AT ยกสูงไว้ครับ
มีตัวเลือกคือ revo dmax triton navara
แต่dmaxเห็นในกลุ่มว่าเริ่มมีปัญหาแล้ว
Tritonก็อ่านเจอเรื่องเบรคไม่อยู่หลายเคส
เหลือnavaraกับrevoพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับควรเอาคันไหนดี
ใช้บรรทุกขนของนานๆที ไม่ได้บรรทุกบ่อยเท่าไหร่
จริงๆอยากได้รถที่นั่งสบาย แต่ดันโดนตัดออกไปแล้ว
ควรเลือกคันไหนดีครับ แล้วเอาไปเปลี่ยนโช้คจะช่วยเรื่องการนั่งโดยสารได้เยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ winit2014

gla 2020 ใหม่จะเข้าไทยปีนี้ไหมครับ