ผู้เขียน หัวข้อ: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi  (อ่าน 38726 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 06:02:58 »
ทุกวันนี้ผมยังไม่เข้าใจคนที่มองว่าอัลติสตัวนี้ไม่สวยเลยครับ ผมมองยังไงมันก็ไม่ด้อยไปกว่า Civic เลยนะครับ บางมุมดูดีกว่าด้วยซ้ำ หรือผมจะรสนิยมไม่ดีหว่า

เห็นด้วยครับ​ ตัวไฮบริดวิ่งจริงนี่อย่างหรู​ วิ่งกลางคืนเห็นไฟท้ายนึกว่ารถยุโรป​ ไฟท้าย​ full led อย่างหล่อ​
ผมก็ว่ามันสวยมาก สวยกว่า camry อีกนะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 08:32:13 »
ถ้าในสองตัวเลือกนี้ผมเลือก  HV นะครับ เพราะประหยัด

ไม่อยากเสี่ยงกับฮอนด้า  แต่อัสติสตัวนี้ผมมองว่าไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ 

เก็บเสียงแย่กว่าตัวเดิมด้วย 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 09:50:58 »
ทุกวันนี้ผมยังไม่เข้าใจคนที่มองว่าอัลติสตัวนี้ไม่สวยเลยครับ ผมมองยังไงมันก็ไม่ด้อยไปกว่า Civic เลยนะครับ บางมุมดูดีกว่าด้วยซ้ำ หรือผมจะรสนิยมไม่ดีหว่า

แล้วแต่คนมองจริงๆ ครับสำหรับรุ่นนี้ ผมก็ว่าสวยนะ แต่คนไทยชอบรถเหลี่ยมมุมเยอะๆ ชอบรถใหญ่ๆ Civic เลยได้เปรียบครับ

นานาจิตตังครับ บางคนชอบล่ำๆ บางคนชอบผอมบาง เรื่องพวกนี้เถียงกันไม่มีวันจบ

ส่วนตัวมองว่าอัลติสการออกแบบไม่ลงตัว ต่างกับ มาสด้า 3 สวยทั้งนอกใน

คือหามุมสวยเพื่อถ่ายรถยากมาก ง่ายๆ ป้ายขนาดใหญ่บนทางด่วน ยังต้องให้ล้อรถทำมุมเอียงช่วยเลย

ชอบตัวที่แล้วมากกว่า ภายนอกสวย เสียแค่ภายใน เท่านั้นที่น่าจะลอกมาสด้า 3 มาบ้าง

ปล. อย่างที่หลายท่านว่า ความสวยวัดกันยาก แต่การใช้สอยภายในวัดได้ครับ

อัลติสตัวนี้ ช่องใส่ของ วางของ วางแก้ว พนักพิง น้อยนิดเหลือเกิน ราคาระดับนี้ควรมีเป็นมาตรฐานได้แล้ว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 10:37:12 »
โจทย์นี้อัลติสครับ เส้นทางนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ความแรงอะไรมากมาย รถ na ก็ไต่ความเร็วไป 140 ได้ไม่ยาก แถมรถติดในเมืองไฮบริดก็ได้เปรียบ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 11:26:39 »
ถ้าเน้นประหยัดน้ำมัน altis น่าสนครับแต่รถมันดูเล็กๆไม่เป็นรถปี 2019-2024 เท่าไหร่ FC ที่ปี 2016 ดู

ไม่ได้โบราณกว่าครับ ส่วนเรื่องความแรงห่างกันเยอะครับ เพราะฉะนั้นถ้าเน้นประหยัด altis น่าจะเหมาะครับ

ถ้าชอบขับสนุก ภายในดูทันสมัยก้civic ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 12:56:29 »
หากมีรถคันเดียว. ผมว่าaltis ดีกว่า

หากขับสนุก ก้อน่าจะเป็นcivic นะ. แรงกว่าขแงเล่นเยอะจริงๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 14:30:04 »
ผมเพิ่งออก FK RS มา ใช้ได้เดือนกว่า

ข้อดี
หน้าตาสวย โดยเฉพาะสีเทานม คนทักเยอะมาก
ภายในดูสวย ช่องเก็บของเยอะ
อัตราาเร่งดี โดยเฉพาะ 110 ไป 140 ขึ้นไวมากๆ

ข้อเสีย
แดรกน้ำมันชิบหายเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนจั้มคอสะพานรถเด้ง
มีเกียร์กระตุกบางจังหวะ
งานประกอบไม่ได้ สเกิร์ตแง้ม
ระบบ ACC + LKAS ยังโง่ เร่ง เบรคไม่เนียน จับเลนส์ไม่เก่ง น่าจะโง่กว่า Altis เยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:35:45 »
ผมชอบ Civic RS นะ ตรงเครื่องนี่แหละ

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 17:27:17 »
ผมเพิ่งออก FK RS มา ใช้ได้เดือนกว่า

ข้อดี
หน้าตาสวย โดยเฉพาะสีเทานม คนทักเยอะมาก
ภายในดูสวย ช่องเก็บของเยอะ
อัตราาเร่งดี โดยเฉพาะ 110 ไป 140 ขึ้นไวมากๆ

ข้อเสีย
แดรกน้ำมันชิบหายเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนจั้มคอสะพานรถเด้ง
มีเกียร์กระตุกบางจังหวะ
งานประกอบไม่ได้ สเกิร์ตแง้ม
ระบบ ACC + LKAS ยังโง่ เร่ง เบรคไม่เนียน จับเลนส์ไม่เก่ง น่าจะโง่กว่า Altis เยอะ
ถ้าเรื่อง Acc กับระบบจับระบบช่วยต่างๆ Altis ทำได้ดีกว่าทั้ง civic กับ mazda3 ครับที่ได้ลองส่วนนี้นะชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:29:18 »
สำหรับผม ถ้าไม่ต้องการ Hybrid ผมไป Civic Turbo ครับ FK เท่านั้นนะ

Altis สวยในแบบรถบ้าน

Civic สวยในแบบรถซิ่ง

เครื่องช่วงล่าง Civic มีทางไปเยอะมากครับ

และถ้าใช้เบาะหลัง Altis ใหม่มันไม่ได้นั่งสบายเลยครับ สั้น ชัน ส่วนตัวผมว่า FC สบายกว่า เอนๆ จมๆ หน่อย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 06:06:14 »
ส่วนตัวสองรุ่นนี้ ผมชอบ civic มากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 15:23:21 »
ซื้อด้วยเหตุผล Altis
ซื้อด้วยอารมณ์ Civic