ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถเมลล์ชอบมาเบรกกระชั้นชิดเหมือนแกล้งจะชนครับจะป้องกันอย่างไร  (อ่าน 14669 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถเมลล์ชอบมาเบรกกระชั้นชิดเหมือนแกล้งจะชน
ผมเจอบ่อยมากเลยครับ คนขับเขากวน... ใช่มั้ยครับ
ตอนกำลังจะกลับ รถเมลล์รถเร่งมาแล้วเบรคใกล้ๆจงใจแกล้ง วันนั้นนั่ง grab ก้เจอครับคนขับบอกเจอบ่อย
พวกนี้คือปั่นเราไช่มั้ยครับ ท่านใดมีวิธีแก้ป้องกันมั้ยครับ กลัวมันมาสะกิดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2020, 17:26:36 โดย nuttaponswords »

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
รถเมล์น้ำหนักมันเกิน 10 ตันนะครับ มันไม่ได้เบรคกันง่ายๆ อย่าคิดว่าระยะเบรคเขาทำได้เหมือนรถเก๋ง เบรคแรงผู้โดยสารด่าอีก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้แกล้งหรอกครับ หน้าสั้น คนขับเขาน่าจะกะไว้แบบนั้น

วิธีป้องกัน? คงทำได้แค่อย่าไปขับนำหน้ารถเมล์ เปลี่ยนเลนหนีเอามั้งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
รถกลุ่มหน้าสั้น รถตู้ รถเมล์ รถ 6 ล้อ จะชอบขับแบบนี้

ถ้ามองในแง่ มุมมองการขับขี่ รถพวกนี้มุมมองเขากระชับกว่า กะระยะได้แม่นกว่า(รถหน้ายาว) ก็โอเค

ส่วนเรื่องน้ำหนักรถ ไม่เกี่ยวกับ เพราะถ้าเกี่ยวจริง เขายิ่งต้องเบรคตั้งแต่ไกลๆ แล้วซิ มาเบรคกระชั้นๆ ถ้าเบรคไม่อยู่ขึ้นมาบรรลัยเกิดอีก

ออฟไลน์ axister

คิดมากไปรึเปล่าครับ

รถเค้าหน้าสั้น เค้าน่าจะกะได้ดี เวลาผมต้องไปขับรถตู้พวก h1 ผมก็เบรคชิดๆนะ

โดยปกติผมไม่ค่อยเว้นระยะมากอยู่แล้ว ปกติเว้นระยะนิดๆเพราะเซนเซอรถมันร้อง

ไม่ได้เจตนาจี้แต่ไม่รู้จะเว้นเหลือเยอะๆไว้ทำไม คันหลังด่า คันข้างแทรก มอไซวิ่งผ่านอีก

ออฟไลน์ spn

เค้าไม่ได้แกล้งครับ หน้ามันสั้น แล้วกะระยะรู้เลยว่าระยะถึงคันหน้ามันเท่าไหร่ ผมใช้ KIA K2700 ประจำ ขับไปไหน กลับรถก็กะระยะง่ายดี
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
คิดมากไปครับ เป็นเรื่องปกติของรถหน้าสั้นทุกระดับเลย
รถกระป้อ รถตู้ รถเมล์ รถบัส รถบรรทุกหัวตัด
ทำใจร่มๆ ครับ พยายามเบรคทิ้งช่วงนิดนึงให้รถหน้าสั้นหยุดหลังคุณก่อน จากนั้นค่อยกระดึ้บหนีออกมานิดนึง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
เป็นเรื่องธรรมดาที่ไม่ควรเป็นเรื่องธรรมดา จริงๆมันเบรคให้ห่างได้เเต่ถ้าใครนั่งรถเมลบ่อยๆน้อยคันจะเบรคดี หัวทิ่มเเทบทุกคันต้องรอมาใกล้ๆก่อนค่อยเบรค ไม่สามารถทำอะไรได้นอกจากทำใจครับ

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ

เคยโดนรถตู้ชน คือมันเบรคใกล้มาก
เพื่อนก็พูดขึ้นมา "มันใกล้ไปมั้ยวะ" พอซักพัก ตึ้ง!!
ลงมาก็ทำหน้าหงอยๆ มันคุ้มกันมั้ย

ยิ่งรถเมล์บางคัน เข้าใจว่าขับจนชิน แต่มันจำเป็นต้องไปเบรคจนหัวทิ่มใกล้ๆขนาดนั้นมั้ย
ผู้โดยสารก็มึนหัว ชะลอๆเบรคให้มันนุ่มๆไม่ดีกว่าเหรอ

ออฟไลน์ final

คงไม่ได้แกล้งเพราะไม่ได้มีเรื่องกันมาก่อน (ยกเว้นเจอพวกโรคจิต)
น้ำหนักและขนาดรถไม่ควรเอามาอ้าง ถ้าไม่รู้ลิมิตรถตัวเองเรียกว่าพวกกาก
หน้าสั้นกะระยะง่าย อันนี้จริงแต่กะง่ายแล้วมาจี้แบบนี้เรียกโชว์พาวและไม่มีมารยาทในการขับรถ

สรุปทำไรไม่ได้ครับ แต่ถ้าชนเมื่อไหร่เอาเรื่องให้หนักอย่าไปสงสารครับ โชว์พาวได้ก็ต้องรับผลของการโชว์พาวได้

ออฟไลน์ Turin

ข่าวสัปดาห์ที่แล้วครับ รถ ขสมก. ประกันขาดเพราะผอ.ยังไม่เซ็นต์ .. ผล คนขับกลัวต้องรับผิดชอบเอง อุบัติเหตุลด ... นี่มันแปลว่าปกติคือไม่เคยสนใจขับใหดีเพราะไม่ต้องรับผิดชอบ ?

https://hilight.kapook.com/view/198459

ออฟไลน์ lexus

อยากให้รถเมล์เบรคห่างๆหน่อยก็ดีครับ เวลาขับรถhatchbackแล้วรถเมล์มาเบรคแบบกระชั้นชิดนี่เสียวหลังวาบเลย เบรคห่างอีกนิดไม่เสียหายหรอก แต่ถ้ามาไกล้มากๆแล้วชนคือเรื่องใหญ่

ออฟไลน์ PC CK

ได้แต่ทำใจครับ
ถ้าจะบอกว่าหน้าสั้นกะง่าย เอาจริงๆรถยิ่งหนักยิ่งกะระยะเบรคยากมั้ยครับ
ไม่ใช่รถเมล์อย่างเดียวหรอกครับ รถบรรทุกต่างจังหวัดหลายๆคันก็ขับแบบนั้น ถ้าเบรคพลาดขึ้นมานี่ทำยังไงดี
อย่าบอกว่าประกันจ่ายเลยครับ
อุบัติเหตุเกิดขึ้นมาที มันเสียอะไรมากกว่าต้องซ่อมรถครับ

ออฟไลน์ locomotive

ที่เขาเบรคแบบนั้น คือเขามั่นใจว่า เบรคเขาแน่นอน รถเมล์มันใช้เบรคลม ความแม่นยำจะดีกว่ารถยนต์ทั้วๆไปเยอะ ถ้าไม่อยากจะโดนรถเมล์จี้ท้าย 2 เลน ซ้าย ห่างๆใว้

ออฟไลน์ YZA

รถเค้าใหญ่ หน้าสั้น ตอนมาอยู่หลังรถเราเลยดูน่ากลัวนิดนึงครับ
ผมว่าเดี๋ยวนี้ขับกัน ok ขึ้นนะ ถ้าเทียบกับพวกมินิบัสเขียวสมัยก่อน

ออฟไลน์ bodin

รถเมล์ไม่น่ากลัวครับ คนขับส่วนใหญค่อนข้างแม่นยำไม่ค่อยพลาด

ที่น่ากลัวบนถนนชอบชนท้ายชาวบ้านคือพวกกระบะแต่งซิ่งและPPVแต่งซิ่งควันดำๆใส่ยางจีนลายซิ่งราคาถูกๆ พวกนี้ระยะเบรกยาวและไม่เกาะถนนคนขับก็ห้าวแถมโง่ไม่รู้สมถนะของรถตัวเอง ผลก็จบที่ตูดรถชาวบ้านหรือลงข้างทาง ไม่เชื่อไปดูตามอู่สีต่างจังหวัดครับรถแบบนี้ซ่อมหนักแทบทุกคัน

ออฟไลน์ deertesla

รถเมล์ไม่น่ากลัวครับ คนขับส่วนใหญค่อนข้างแม่นยำไม่ค่อยพลาด

ที่น่ากลัวบนถนนชอบชนท้ายชาวบ้านคือพวกกระบะแต่งซิ่งและPPVแต่งซิ่งควันดำๆใส่ยางจีนลายซิ่งราคาถูกๆ พวกนี้ระยะเบรกยาวและไม่เกาะถนนคนขับก็ห้าวแถมโง่ไม่รู้สมถนะของรถตัวเอง ผลก็จบที่ตูดรถชาวบ้านหรือลงข้างทาง ไม่เชื่อไปดูตามอู่สีต่างจังหวัดครับรถแบบนี้ซ่อมหนักแทบทุกคัน
พวกหกล้อและรถสิบล้อด้วยครับ ที่ชอบเบรคแตกกัน ลองลงมาก็รถบัสนี่แหละ

ออฟไลน์ akewizard

รถเมล์ที่บรรทุกคนมาเยอะๆ มันไม่ได้เบรคกันง่ายๆหรอกคับ
บางทีเขาก็กะระยะเบรคไว้นั่นแหล่ะ แต่ก็ชอบจะมีรถเข้ามาแทรกด้านหน้าเสมอ

สมัยเรียนเวลาผมยืนโหนรถเมล์กลับบ้าน จะหงุดหงิดมากเวลามีรถมาตัดหน้ารถเมล์ทำให้ต้องเบรคกะทันหันบ่อยๆ เรายืนโหนอยู่บางทีตัวไหลไปด้านหน้าเลย
นึกถึงท่าเต้นโหนรถเมล์ของวงแรฟเตอร์ดูก็ได้ อารมณืนั้นเลย

แล้วรถพวกนี้มันก็ไม่ค่อยรู้สึกผิดด้วยนะที่เปลียนเลนตัดหน้ารถคันอื่น ขับลอยหน้าลอยตาไปเรื่อย

ออฟไลน์ toonze

หน้ามันสั้น คนขับอยู่สูง มองเห็นชัดว่าอยู่ห่างจากคันหน้าเท่าไร จึงจอดชิดได้ ทำให้เรากลัวไปเอง

ออฟไลน์ bodin

พวกหกล้อและรถสิบล้อด้วยครับ ที่ชอบเบรคแตกกัน ลองลงมาก็รถบัสนี่แหละ

พวกจะต่างกับรถเมล์ครับ พวกนี้ลดต้นทุนลากยางใช้นานเกินไปแถมบรรทุกหนักเกินด้วย บางคันหันไปมองยางแตกลายงาลึกจนจะแตกอยู่แล้ว :-X
รถเมล์ใหม่ๆก็น่ากลัวครับเพราะเป็น รถจีน ยางจีน พวกนี้ไว้ใจอะไรไม่ได้ ยังดีที่บรรทุกแค่คนน้ำหนักรวมต่อให้แน่นแค่ไหนก็ไม่มาก สมัยนี้รถเมล์ไม่ค่อยแน่นเท่าเมื่อก่อนครับบางวันไม่รีบผมก็ลองขึ้นทดสอบรถเมล์ป.อ.จีนดู ได้นั่งตลอดรถว่าง คนหันไปใช้รถส่วนตัวกับรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ Odd_yim

เจอบ่อยเหมือนกันครับ ผมเลยใช้ 2 วิธี คือ
1. ไม่เบรคกระชั้นชิด เผื่อรถข้างหลังเบรคไม่ดี
2.  ถ้ารถเคลื่อนที่ สลับกับหยุด หรือไปช้า ๆ ผมจะเลี้ยงคันเร่งอย่างเดียว พยายามเหยียบเบรคให้น้อยที่สุด  และต้องระวังไม่ให้เบรคกระชั้นชิดด้วยนะครับ พอทำแบบนี้ส่วนใหญ่ที่เจอจะเว้นระยะห่างไปเอง อ้อ ยกเว้นเจอสาย 8 นะครับ อันนี้ผมยอมหลบให้เลย

ออฟไลน์ XaNaX

สมัยก่อนเคยเจอรถเมล์ขับจี้ตูดตอนกลางคืน ผมเปิดไฟตัดหมอกหลังเลย มันก็ห่างไปเองไม่กล้าเข้ามาใกล้

ออฟไลน์ XMSL

สภาพจราจรในกรุงเทพมันสอนให้เขาต้องเป็นแบบนั้น คนเห็นแก่ตัวเบียดเบียนกันไปมาสุดท้ายวนมาเข้าตัวเองกันหมด ไม่ได้ว่าใครนะครับ...มันเป็นแบบที่เห็นผลลัพธ์มันก็อย่างที่เราทุกคนเจอกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยนั่งรถเมล์แดงทีมีคนขับทำงานวันแรก !!

เบรคแล้วชนกระบะคันหน้าเลยครับ ชนแบบแตะนิดเดียว

กระบะไม่ว่าอะไรเพราะโดนกันชน

"นี่แหละ เพิ่งขับวันแรก ยังไม่ชิน" กระเป๋ากล่าว

อาจจะพอสรุปได้ว่ามันขับยากครับ

ออฟไลน์ kriz

ผมสังเกตกระจกหลังตลอดเวลาจึงเห็นพฤติกรรมของรถประเภทนี้เป็นประจำครับ

วิธีที่ผมมักจะใช้คือ เวลาชะลอจอดติดคันหน้า ผมมักจะเว้นระยะห่างไว้สัก 2 เมตร พอรถใหญ่ด้านหลังเบรกไหลมาใกล้จะชิดท้าย ผมก็จะค่อยปล่อยเบรคเล็กน้อยให้รถไหลขึ้นไปข้างหน้าสัก 1 เมตร วิธีนี้รถหลังมักจะไม่ขยับตามขึ้นมา เป็นการป้องกันรถจะพลาดโดนจิ้มท้ายไปด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

เวลาขึ้นรถเมล์ จะเป็นคนชอบยืนด้านหน้ารถเมล์ มักจะเสียววาบทุกครั้งที่เค้าจะเลี้ยวออกจากท่า เพราะดูจะชนตูดขึ้นหน้าตลอด แต่ก็ผ่านมาได้ทุกครั้ง คงเพราะหน้ามันสั้นมาก กะง่าย

ออฟไลน์ bingoman

ป้องกันมันทำแบบนั้นไม่ได้ครับ มันอยู่ที่สันดารการขับ

แต่ป้องกันให้ไม่โดนเสยตูดได้  ด้วยการไม่เบรคกะทันหันแบบหัวทิ่ม  ทำได้ง่ายๆ ก็คืออย่าจี้คันหน้า  และเหยียบเบรคให้ไฟติดบ่อยๆ ครับ  รถเมล์จะได้ระแวงหน่อยว่าเราเป็นพวกจอมเบรคนะ  อย่าจี้พวกเราให้ติดเกิน

ออฟไลน์ Darkart

เจอบ่อย เวลารถเมล์เบรคกระชั้นชิด เสี่ยวๆตูดรถเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
ถ้าแกล้งไม่กลัวหรอก เพราะมันคงไม่ชนจริงๆ กลัวแต่ว่ามันจะเป็น
พวกไก่อ่อนขับแบบงูๆปลาๆ จะแกล้งเลยกลายเป็นชนจริงซะมากกว่า

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **

จากประสบการณ์ที่เคยขับรถบรรทุก
เบรกลมมันไม่ได้ตอบสนองตามน้ำหนักเท้าได้ linear
เหมือนพวกระบบเบรกที่มีน้ำมันน้ำเบรกเป็นส่วนประกอบ
มันกะยากกว่ากันเยอะเลยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเขาไม่น่าแกล้งนะ