ผู้เขียน หัวข้อ: Camry ACV50 Hybrid มือสอง  (อ่าน 5454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Camry ACV50 Hybrid มือสอง
« เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 22:38:40 »
สนใจ Camry ACV50 Hybrid ช่วงปี 2012-2014 (ก่อน Minor)

ช่วงราคา 550,000-700,000

ถ้าซื้อมือสองมาใช้จะเจออะไรหนักๆ หรือมีอะไรที่ต้องเจอแน่ๆ มั้ยครับ แล้วเรื่อว Battery ที่บางคันว่าเครมแล้ว อาการมันคืออะไรถึงต้องเครม

ปกติใช้ Altis ชอบความถึกทนในทุกสิ่ง และศูนย์ Toyota ก็พึ่งพาได้ดี มาใช้ Camry ตัวนี้มันจะทนเหมือน Altis มั้ยครับ

หรือจะไปเอา 2.5 มาติดแก๊สดี ออพชั่นไม่ต่างกับ Altis หน้าแบน 1.8 เลย โล้นเกิน

ตัว Minor ออพชั่นเต็ม แต่ราคาก็ยังสูงอยู่

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Camry ACV50 Hybrid มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 22:59:25 »

สิ่งที่ต้องเสี่ยง ก็คือ ระบบ hybrid ทั้งหมด

แต่คุณก็ได้ข้อดี คือ ซื้อได้ถูก   ถ้าพร้อมที่จะเตรียมเงินไว้ ซ่อม ระบบ hybrid  ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าไม่พร้อมที่จะจ่าย ก็ไปเครื่องธรรมดาดีกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 08:22:08 »
สนใจ Camry ACV50 Hybrid ช่วงปี 2012-2014 (ก่อน Minor)

ช่วงราคา 550,000-700,000

ถ้าซื้อมือสองมาใช้จะเจออะไรหนักๆ หรือมีอะไรที่ต้องเจอแน่ๆ มั้ยครับ แล้วเรื่อว Battery ที่บางคันว่าเครมแล้ว อาการมันคืออะไรถึงต้องเครม

ปกติใช้ Altis ชอบความถึกทนในทุกสิ่ง และศูนย์ Toyota ก็พึ่งพาได้ดี มาใช้ Camry ตัวนี้มันจะทนเหมือน Altis มั้ยครับ

หรือจะไปเอา 2.5 มาติดแก๊สดี ออพชั่นไม่ต่างกับ Altis หน้าแบน 1.8 เลย โล้นเกิน

ตัว Minor ออพชั่นเต็ม แต่ราคาก็ยังสูงอยู่

ไอ้ที่จะหนักกว่ารถปรกติ

คอมแอร์ -โอกาศเจอสูงมาก
อินเวอร์เตอร์ -โอกาสเสียปานกลาง
ระบบเบรค -โอกาสเจอสูง
Motor Generator - เสียยาก แต่ก็มีเสียกัน หัวตัด เซียงกงต้องมีรู้จักกัน
เกียร์ - มีคนชอบบอกว่าทน แต่เวลาพังไม่มีแม้แต่คนมาช่วยซ่อม หาอู่รับซ่อมไว้ครับ มีคนพังกันแล้ว ช่างเคยทำแล้ว

ออพชั่นต่างๆ พอถึงอานุมันจะเสีย ตั้งแต่ระบบNav, ม่านไฟฟ้า, รีโมทอิมโม, เล็กๆน้อยๆทั้งหลาย ไม่แพงมาก แต่ไม่ถูกแบบซ่อมAltis แน่นอน

เครื่องยนต์มันก็มีปัญหาชุดเฟืองเพลาบาลานซ์เหมือนเครื่องปกรติ เพียงแต่จะไมล์เยอะกว่าถึงจะเสีย

รถมือสอง ส่วนมากหาชื่อบุคคล เจ้าของใช้เองขับใช้งานอยู่จะดีกว่ารถเตนท์จอดรอคนซื้อครับ

แถมให้เลย เวลาเสียจะได้ไม่ต้องถามหาครับ ซ่อมเบรค จบถูกกว่าเปลี่ยนใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2020, 08:28:28 โดย Jæ »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 08:51:49 »
รถมือสอง ผมทำใจไว้ไม่เกิน 10-20% ของราคารถ สำหรับเก็บงาน

ถ้าเจอชิ้นใหญ่ๆไม่น่าพอแน่เลยสำหรับ Hybrid

มันก็คงมีเหตุผลที่ราคามันถูกหละมั้งครับ

รอ 2.0-2.5 mc ราคาลงแล้วกัน   

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 14:27:09 »
จากประสบการณ์ที่ได้รถปี 12 เป็นตัว HV navigator มาปีนึง ก็ยังใช้งานตามปกติ แต่ผมใช้งานน้อยเพราะเอามาไว้เป็นรถสำรอง มีซ่อมไปครั้งเดียวเพราะพวงมาลัยมีเสียงแก๊กๆ เอาเข้าอู่นอกไป เปลี่ยนยอยพวงมาลัยกับพลาสติคบังคับแกนมอเตอร์อะไรซักอย่างในพวงมาลัย (ตัวต้นเหตุที่ทำให้เกิดเสียง) เบ็ดเสร็จ9พันกว่าบาท คันผมที่ได้มายังไม่ได้เคลมแบตเตอรี่ ซึ่งก็ห่วงเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน กลัวจะหมด 10 ปีก่อนได้เคลม ส่วนสิ่งที่ได้มาเมื่อเทียบกับอัลติสหน้าหมูคันก่อนหน้าก็คือเรื่องความแรง ช่วงล่างที่แน่นขึ้น และการประหยัดน้ำมัน รวมถึงความสบายในห้องโดยสารโดยเฉพาะเบาะหลังคันผมมันปรับเอนเพิ่มได้อีก แต่ที่ไม่ชอบสุดคือตำแหน่งคนขับ เข่าซ้ายจะเบียดคอนโซลกลางเพราะว่าตำแหน่งเบาะมันไม่อยู่กึ่งกลางพวงมาลัย
Everyday Lifestyle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 14:54:22 »
จากประสบการณ์ที่ได้รถปี 12 เป็นตัว HV navigator มาปีนึง ก็ยังใช้งานตามปกติ แต่ผมใช้งานน้อยเพราะเอามาไว้เป็นรถสำรอง มีซ่อมไปครั้งเดียวเพราะพวงมาลัยมีเสียงแก๊กๆ เอาเข้าอู่นอกไป เปลี่ยนยอยพวงมาลัยกับพลาสติคบังคับแกนมอเตอร์อะไรซักอย่างในพวงมาลัย (ตัวต้นเหตุที่ทำให้เกิดเสียง) เบ็ดเสร็จ9พันกว่าบาท คันผมที่ได้มายังไม่ได้เคลมแบตเตอรี่ ซึ่งก็ห่วงเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน กลัวจะหมด 10 ปีก่อนได้เคลม ส่วนสิ่งที่ได้มาเมื่อเทียบกับอัลติสหน้าหมูคันก่อนหน้าก็คือเรื่องความแรง ช่วงล่างที่แน่นขึ้น และการประหยัดน้ำมัน รวมถึงความสบายในห้องโดยสารโดยเฉพาะเบาะหลังคันผมมันปรับเอนเพิ่มได้อีก แต่ที่ไม่ชอบสุดคือตำแหน่งคนขับ เข่าซ้ายจะเบียดคอนโซลกลางเพราะว่าตำแหน่งเบาะมันไม่อยู่กึ่งกลางพวงมาลัย

ขอบคุณครับ ราคามันเร้าใจจริงๆ แต่มีเรื่องต้องกังวลเยอะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 17:10:29 »
ที่บ้านมีปี2012 ครับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงร่วม7-8ปีแล้วครับ ขับไป14X,XXX km
เรื่องเมเทแนนซ์ เปลี่ยนแบตลูกใหญ่ไป1รอบตอนปีที่5, เปลี่ยนโช๊คคู่หน้าเมื่อปีที่6(รถมันนุ่มครับ ซับแรงสะเทือนดีเลยรูดหลุมเป็นนิสัย) เปลี่ยนแบตลูกเล็กเมื่อปีที่7(นอกศูนย์)
นอกนั้นเช็คระยะตามปกติครับ เป็นรถที่ทนดีนะครับ มันพังเท่านี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 19:57:08 »
เรื่องทนถึกต้องยกให้ครับ ที่บ้านผมมีรุ่นนี้สองคัน ปีใกล้กัน วันๆก็มีแต่ใช้งานไม่มีปัญหากวนใจอะไร มีแค่เปลี่ยน้ำมันเครื่องกรองตามรอบ แล้วก็เปลี่ยนแบตลูกใหญ่ไป แบตรับประกัน 10 ปี ศูนย์บริการดูแลดำเนินการรวดเร็ว ถ้าหมดประกัน เหมือนราคาแบตถูกลงมากแล้วนะครับน่าจะต่ำกว่าห้าหมื่นแล้ว แต่เปลี่ยนเป็นเซลได้ ถูกตังไปอีก เรื่องไฮบริดไว้ใจพี่โตครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 21:27:22 »
ผมใช้อยู่ ออกมาตั้งแต่ป้ายแดง กำลังจะครบ6ปี เปลี่ยนแบตลูกเล็กนอกศูนย์ไปแล้ว 2พันกว่าบาท อย่างอื่นก็เข้าศูนย์ตามระยะ มีถ่ายน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนยางไป1ชุด ตอนนี้มียางกันกระแทกโช๊คอัพด้านหลังขวาขาด แต่โช๊คยังปกติดี ช่างแนะนำให้ใช้ไปก่อน อย่างอื่นยังไม่เจออะไรครับ รถเพิ่งขับไป5หมื่นโล
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 07:51:09 »
สนใจรถผมมั้ย ปี16 วิ่งแค่ 3หมื่นโล  ;)

.....ล้อเล่นน่ะ...ยังไม่ขาย