ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอุปกรณ์ต่อพ่วงเพื่อเชื่อม Apple carplay ไร้สาย  (อ่าน 19559 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับว่ามีใครเคยใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงกับช่องUSB ของรถเพื่อให้ รถสามารเชื่อมไอโฟนแบบไร้สายได้บ้างครับ
มีแผนจะซื้อVolvo XC60 แต่ติดนิดตรงที่ต้องเสียบไอโฟนกับสายทุกครั้ง พอดีหาข้อมูลพบว่ามีอุปกรณ์ต่อได้
เผื่อมีคนเคยใช้แล้วมาแชร์ข้อมูลครับ
ตามลิ้งประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2020, 14:41:45 โดย Zelda »

ออฟไลน์ Sweetez

• Newbie
  • *
Re: สอบถามอุปกรณ์ต่อพ่วงเพื่อเชื่อม Apple carplay ไร้สาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 14:54:22 »
น่าสนใจครับเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติม

https://carplay2air.com/

https://forums.macrumors.com/threads/carplay-adapter-to-convert-to-wireless-carplay.2193978/page-42

เท่าคุ้ยๆ บางคนก็ใช้ได้ บางคนก็ไม่

มันเขียนบนเว็ปว่าซัพพอร์ทรุ่นไหนบ้าง แต่รู้สึกจะมีปัญหา เช่น เขียนว่า support Honda 2016-2020 แต่ accord 2018 ดันใช้ไม่ได้

คนที่ใช้รถที่มี wireless carplay อยู่แล้วดันอยากใช้แบบสาย 5555 เค้าบอกมันชอบหลุด+ยังไงก็อยากชาร์จไฟไปด้วย

โดยรวมแล้วรถคนละยี่ห้อ คนละรุ่น ต้องซื้อลองครับ

ปล.ถ้าซื้อมาแล้วใช้ได้ เชื่อว่าไม่ควรอัพ iOS เพราะ iOS 13 Code ส่วน CarPlay apple เขาเหมือนรื้อเขียนใหม่ ไม่เหมือน ios 12 หรือต่ำกว่า คนที่ใช้ CarPlay ทั่วไปไม่ส่งผลกระทบหรอกครับ แต่ถ้าใช้ 3rd party dongle อาจจะมีผลกระทบ (มั้ง)

ถ้าอัพ iOS แล้วใช้ไม่ได้ก้ต้องรออัพเดท Firmware ไอ้ตัว dongle ตามให้มันซัพพอร์ท

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามอุปกรณ์ต่อพ่วงเพื่อเชื่อม Apple carplay ไร้สาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 15:25:19 »
อาจจะใช้ได้แต่คงรองรับบาง ios
ซื้อมาใช้แล้วไม่ควรอัพ ios ถ้าอัพแล้วอาจใช้งานไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 15:42:17 »
จากที่ใช้ใน bmw เป็นแบบไร้สาย ผมชอบแบบมีสายมากกว่าเพราะไม่มีสายใช้สัญญานบลูทูธ มันมีดีเลย์หน่อยค่อยข้างมาก แต่ใช้ฟังเพลงกับเปิดแผนที่ไม่มีปัญหา แต่เวลาเปลี่ยนเพลง หยุดเพลงมันดีเลย์ ถ้าดูหนังนี่เป็นไปไม่ได้เลยปากไม่ตรงเสียง อีกอย่าคือกินแบตหนักมาก แต่ไม่มีปัญหาหลุดอะไรนะ

เชื่อผมแถอะเสียบสายสะดวกกว่าแยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 17:09:30 »
ผมชอบแบบมีสาย ถ้าจะเล่นเพลง อาการหน่วง ดีเลย์น้อย คุณภาพเสียงดีกว่าด้วย

ที่สำคัญ ชาร์จแบตเตอรี่ ด้วย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 18:35:12 »
ใช้อยู่ครับ

ส่วนตัวว่าต่อสายดีแล้วครับ ไร้สายดีเลจริงๆ ไม่มากแต่กวนใจนิดๆ

ข้อควรระวังมากมาย

อุปกรณ์ส่วนใหญ่มีไมค์เป็นของตัวเอง เวลาคุยแล้วไมค์มันคุณภาพแย่กว่ารถมันดูดเสียงทั้งคู่ ได้ยินเสียงรอบข้างชัดเจนเลยครับเวลาครับ คุยๆอยู่เพื่อนบอกว่าขับเร็วจัง

รองรับ os ไม่แน่ใจแต่ผ่านมาหลาย update ยังรอดอยู่นะครับ

ส่วนอุปกรณ์ที่ต่อดูรุ่นให้ดีๆว่าตรงกับระบบแอนดรอยด์ในรถเรามั้ย รุ่นใหม่ๆไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าคนที่จอเก่าต้องเช็คดู

คุณภาพเสียงผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเท่าไหร่

ใช้แบบสายดีกว่าครับ รอมันทำแบบสเปคแรงๆก่อนค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 09:07:53 »
อยากไร้สายเหมือนกันครับ แต่เสียบสายยังมีรวนได้เลยยังหวั่น..กับดีที่ได้ชาร์จแบตไปด้วย

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 09:24:39 »
ใช้อยู่ครับ

ส่วนตัวว่าต่อสายดีแล้วครับ ไร้สายดีเลจริงๆ ไม่มากแต่กวนใจนิดๆ

อุปกรณ์ส่วนใหญ่มีไมค์เป็นของตัวเอง เวลาคุยแล้วไมค์มันคุณภาพแย่กว่ารถมันดูดเสียงทั้งคู่ ได้ยินเสียงรอบข้างชัดเจนเลยครับเวลาครับ คุยๆอยู่เพื่อนบอกว่าขับเร็วจัง

รองรับ os ไม่แน่ใจแต่ผ่านมาหลาย update ยังรอดอยู่นะครับ

ส่วนอุปกรณ์ที่ต่อดูรุ่นให้ดีๆว่าตรงกับระบบแอนดรอยด์ในรถเรามั้ย รุ่นใหม่ๆไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าคนที่จอเก่าต้องเช็คดู

คุณภาพเสียงผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเท่าไหร่

ใช้แบบสายดีกว่าครับ รอมันทำแบบสเปคแรงๆก่อนค่อยว่ากันอีกที

ต้องลงโปรแกรม ที่วิทยุด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Zelda

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 09:45:18 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ สรุปใช้สายต่อน่าจะดีกว่าจริงๆครับ ;D

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 10:12:20 »
ใช้ 9250BT เป็น Wireless เหมือนกัน ยังไงก็ต้องเสียบสายครับ เพราะใช้ไปด้วยชาร์จไปด้วย
ใช้บลูธูทเปิด YouTube ไปเสียงไม่ตรงกับปากอีก  :-\

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 22:22:16 »
ใช้อยู่ครับ

ต้องลงโปรแกรม ที่วิทยุด้วยไหมครับ

Front ต้อง support Apple carplay, ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid