ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องแอร์หักปรับไม่ได้ ทำอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 19806 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
สอบถามครับว่าใครเจอปัญหาช่องแอร์หักปรับไม่ได้บ้างหรือเปล่า ของผม Camry ปุ่มปรับ (ตามรูป) หลุดหักออกมาเลยเมื่อวาน มันจะมีเขี้ยวล็อกเล็กๆ กับชิ้นข้างใน เพื่อทำให้เฟืองและใบฟินเลื่อนซ้ายขวาได้ ไอ้เขี้ยวที่ว่าหักแล้วซ่อมไม่ได้ สามารถหาเปลี่ยนที่ไหนได้บ้าง เคยถามราคาอีกคัน Altis ปี10 ซึ่งพังนานแล้ว ที่ศูนย์โตโยต้ามีเปลี่ยนเป็นชุดคู่ไม่แยกชิ้น ราคาเกือบ 4,000 บาท ยังไม่รวมค่าแรง
ทำไมของพวกนี้มันพังง่ายจัง ที่สำคัญคือหาซื้อเปลี่ยนยากและแพง

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ช่องแอร์หักปรับไม่ได้ ทำอย่างไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 13:04:08 »
ถามร้านอะไหล่ข้างนอกซิครับผมว่าราคาไม่แรงมากนะ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ berrm

• Newbie
  • *
Re: ช่องแอร์หักปรับไม่ได้ ทำอย่างไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 13:36:25 »
เคยเห็นใน lazada มีขายครับ อันละประมาณร้อยบาท

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 15:26:50 »

เอาปากกาแหย่แล้วดันตัวบานพับด้านใน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 15:53:19 »
สมัยก่อน

Space wagon ปี 95 ก็หัก แต่หักที่บานพับเลย .. เหตุเพราะแม่ผม ชอบเอาน้ำหอมไปแปะ แล้วก็ชอบเลื่อน ... เจอไป 3,500 บาท ไม่เลื่อนอีกเลย

CR-V G3 ก็ชอบหัก แบบ camry แหละ แต่รถผม 2 คัน ยังไม่หักนะ ยิ่งรถผมนี่ ตั้งแต่ออกรถมา จน 8 ปี เลื่อนไม่เกิน 10 ครั้งครับ ขับอยู่คนเดียว คนอื่นมาขึ้นรถ เอื้อมมือมา ก็โดนผมด่าละ รถผมห้ามยุ่ง ห้ามปรับ นั่งอย่างเดียว 55

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:31:44 »
คงต้องหามือ 2 จากญี่ปุ่น หรือพวกรถอุบัติเหตุแยกอะไหล่ขาย อ่ะครับ ในคลับ น่าจะพอมี หรือมีช่องทางไปหาแหล่ง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:54:00 »
ผมปรับบ่อยมากเลย เพราะใช้คันเดียวกับแฟน เค้าชอบแอร์โดนตัว ผมไม่ชอบ ต่อไปต้องระวังหน่อยแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 20:16:56 »
เปลี่ยนทีแพงขนาดนี้เลยหรือครับ  ???

ผมรถที่ผมใช้ตรงนี้ยังไม่เคยเสียสักคัน หนักสุดคือฝืด แต่นั่นรถอายุ 16 ปี มาเจอหัวข้อนี้ชักหวั่นๆ  :-[

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 20:58:08 »
งานซ่อมพลาสติก .. จุดเล็กๆ .. คชจ.หลักร้อย
แนะนำ เก็บชิ้นส่วนที่หัก/แตก/หลุด ไว้ให้ครบครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 21:23:52 »

เอาปากกาแหย่แล้วดันตัวบานพับด้านใน

คันก่อนผมก็ใช้แบบนี้ ตอนนี้ขายไปแล้ว ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 21:59:23 »
ส่วนใหญ่ที่หักเกิดจากจอดรถตากแดด โดนแดดเลียจนกรอบครับ ถ้าอยากได้ไม่แพงลองดูตามห้องซื้อขาย camry ใน facebook น่าจะมีของถอดมือ2หลุดมาบ้าง ถ้าเบิกศูนย์มันต้องเป็นชิ้น 2 ชิ้นน่ะครับไม่ก็ลองถามราคาร้านจิระออโต้ วรจักร จะได้ถูกกว่าศูนย์หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2020, 22:21:12 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 08:27:49 »
รถเก่า ตรงนี้พังทุกคัน  ต้องใช้กระดาษยัด หรือหลอดพลาสติกยัด ไม่งั้นตก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 13:34:38 »
เพิ่งรู้ราคาเบิกศูนย์เอาเรื่องเหมือนกันแฮะ
Mazda จะเท่าไหร่เนี่ย ยิ่งลูกผมหมุนเล่นบ่อยด้วย T T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 19:27:31 »
ส่วนใหญ่ที่หักเกิดจากจอดรถตากแดด โดนแดดเลียจนกรอบครับ ถ้าอยากได้ไม่แพงลองดูตามห้องซื้อขาย camry ใน facebook น่าจะมีของถอดมือ2หลุดมาบ้าง ถ้าเบิกศูนย์มันต้องเป็นชิ้น 2 ชิ้นน่ะครับไม่ก็ลองถามราคาร้านจิระออโต้ วรจักร จะได้ถูกกว่าศูนย์หน่อย

ว่าแล้วเชียวต้องเปลี่ยนเป็นชุด ขอบคุณที่แนะนำครับเดี๋ยวจะลองสอบถามราคาดู แล้วก็ไม่รู้ว่าจะมีช่างติดตั้งรึเปล่าและราคาเท่าไร

ขอบคุณท่านอื่นที่เข้ามาแชร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 10:27:57 »
ถ้าหามือ 2 น่าจะไม่ยาก แล้ววิธีเปลี่ยนก็ง่ายดันล๊อคแล้วจับดึงออกมาตรงๆเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 12:06:48 »

ว่าแล้วเชียวต้องเปลี่ยนเป็นชุด ขอบคุณที่แนะนำครับเดี๋ยวจะลองสอบถามราคาดู แล้วก็ไม่รู้ว่าจะมีช่างติดตั้งรึเปล่าและราคาเท่าไร

ขอบคุณท่านอื่นที่เข้ามาแชร์ด้วยครับ

วิธีประมาณนี้ครับทำเองได้เลย

https://youtu.be/sttBOegUz_E?t=234

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 12:45:23 »

https://youtu.be/sttBOegUz_E?t=234

ต้องขอบคุณ คุณโบตั๋นมากที่หา youtube มาให้ดู
อุปกรณ์งัดน่าจะสำคัญนะ เช่น ต้องมีแบบมีมุมที่งัดแล้วเขี้ยวชิ้นงานหลุดได้ไม่ยาก ไม่เสียหาย
ส่วนตัวเอง กลัวตรงที่เราไม่ชำนาญแล้วจะพานทำของเสีย เขี้ยวหักแล้วต้องหาซื้อชิ้นอื่นอีก  :'( แต่น่าลองครับ หาอะไหล่ให้ได้ก่อน

จะว่าไปรถที่จอดตากแดดบ่อยๆ พลาสติกภายในเสี่อมสภาพเร็ว อย่างอีกคัน Altis แผงสวิทช์หลุดทั้งแผงเลย ตอนดึงปิดประตูเมื่อปีก่อน ปรากฎว่าเขี้ยวหัก ใส่กลับไปโดยยังไม่ได้ซ่อมเลย ตอนนี้ต้องคอยระวังตอนใช้งานมาก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 15:11:50 »

ต้องขอบคุณ คุณโบตั๋นมากที่หา youtube มาให้ดู
อุปกรณ์งัดน่าจะสำคัญนะ เช่น ต้องมีแบบมีมุมที่งัดแล้วเขี้ยวชิ้นงานหลุดได้ไม่ยาก ไม่เสียหาย
ส่วนตัวเอง กลัวตรงที่เราไม่ชำนาญแล้วจะพานทำของเสีย เขี้ยวหักแล้วต้องหาซื้อชิ้นอื่นอีก  :'( แต่น่าลองครับ หาอะไหล่ให้ได้ก่อน

จะว่าไปรถที่จอดตากแดดบ่อยๆ พลาสติกภายในเสี่อมสภาพเร็ว อย่างอีกคัน Altis แผงสวิทช์หลุดทั้งแผงเลย ตอนดึงปิดประตูเมื่อปีก่อน ปรากฎว่าเขี้ยวหัก ใส่กลับไปโดยยังไม่ได้ซ่อมเลย ตอนนี้ต้องคอยระวังตอนใช้งานมาก
ถ้าต้องจอดแดดประจำแล้วเลี่ยงไม่ได้หาแผงบังแดดกระจกหน้า-หลังรถมาติดก็ดีครับ ส่วนไฟหน้าถ้าตากแดดประจำยังไงก็เหลืองแตกลายงาเร็วผมใช้ตัวเคลือบสีรถของแอมเว ทาเคลือบเฉพาะไฟหน้า-หลัง สัปดาห์ละครั้งหรือ 2 สัปดาห์ครั้งช่วยให้ไฟหน้าไม่เหลืองเร็ว ผมทำมา 5 ปีไฟหน้ายังใสดีอยู่