ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Carnival CEO 2.9 CDRI กับ Ssangyong stavic AWD  (อ่าน 14659 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Kia Carnival CEO 2.9 CDRI กับ Ssangyong stavic AWD
« เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 10:21:41 »
ขอสอบถามเกี่ยวกับรถ 2 รุ่นนี้หน่อยได้ไหมครับ

Kia Carnival CEO 2.9 CDRI กับ Ssangyong stavic AWD

หัวข้อที่อยากถาม
  • Spec โดยละเอียด (ผมหาตาม internet เจอแต่ตัวนอก)
    การบำรุงรักษา
    อัตราการใช้พลังงาน
    ปัญหากหลักๆ

เนื่องจากผมกำลังตัดสินใจจะหาซื้อรถมือสองแบบรถครอบครัวมาใช้ซักคันครับ แต่ไม่เอารถตู้ด้วยสาเหตุผมเอาเข้าบ้านไม่ได้ไม่งันต้องทำหลังคาใหม่อ่ะครับ เลยตัด H1 ออกไป แล้วดูไปดูมาสนใจอยู่ 2 ตัวนี้ครับ และโดยส่วนตัวทีบ้านมรรถยนต์ 2 คันแล้วนะครับ แต่เวลาไปไหนมาไหนถ้าคนเยอะมันวุ่นวายที่จะเอาออก สองคันครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

Re: Kia Carnival CEO 2.9 CDRI กับ Ssangyong stavic AWD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 12:44:22 »
เอา space wagon มาติดแก็สไม่ดีกว่าเหรอ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: Kia Carnival CEO 2.9 CDRI กับ Ssangyong stavic AWD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 13:33:11 »
Ssangyong มีอู่ซ่อมหรือยังครับ

Kia ยังพอหาอู่ได้พอสมควรนะครับ  ซ่อม0 ก็น่าจะได้(เดา)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 14:24:14 »
หาที่ซ่อม -หาแหล่งอะไหล่  ก่อน  แล้วค่อยหารถ

รถพวกนี้  ตัวถังดีมาก  ไม่ค่อยเสียหาย  คนใช้ระมัดระวังกัน  ไม่เหมือนรถตลาด

เลือกคันไหนก็ได้  แล้วแต่ชอบและหาตามบรรทัดบนได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 15:22:47 »
ซันยอง นี่เพื่อนร่วมถนนน้อยมาก เกรงว่าการซ่อมบำรุงจะลำบากนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 16:09:03 »
ถ้าถามผมเชียร์ KIA ครับ
ตอนนี้มีตัว 11 ที่นั่งทำราคาลงมาสู้นะครับ ถ้าจำไม่ผิดมือ1 ราคา 1.3 ล้าน น่าจะอุ่นใจกว่ารถมือ 2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 16:37:13 »
เอา space wagon มาติดแก็สไม่ดีกว่าเหรอ

เคยสนใจครับ แต่ไม่ตอบโจทย์เพราะว่าแถวสามนั่งไม่สบายเลยครับสำหรับผมนะครับ

Ssangyong มีอู่ซ่อมหรือยังครับ

Kia ยังพอหาอู่ได้พอสมควรนะครับ  ซ่อม0 ก็น่าจะได้(เดา)
หาที่ซ่อม -หาแหล่งอะไหล่  ก่อน  แล้วค่อยหารถ

รถพวกนี้  ตัวถังดีมาก  ไม่ค่อยเสียหาย  คนใช้ระมัดระวังกัน  ไม่เหมือนรถตลาด

เลือกคันไหนก็ได้  แล้วแต่ชอบและหาตามบรรทัดบนได้ครับ

แถวบ้านมีอู่เฉพาะของทั้ง 2 ค่ายครับ (บางพลี)

ซันยอง นี่เพื่อนร่วมถนนน้อยมาก เกรงว่าการซ่อมบำรุงจะลำบากนะครับ

ส่วนนึงเลยครับเพราะว่าเท่าที่หาราคาอะไหล่จะว่าแพงก็บางชิ้นส่วนซึ้งมันแพงมากๆ KIA ก็ประมาณนึง

ถ้าถามผมเชียร์ KIA ครับ
ตอนนี้มีตัว 11 ที่นั่งทำราคาลงมาสู้นะครับ ถ้าจำไม่ผิดมือ1 ราคา 1.3 ล้าน น่าจะอุ่นใจกว่ารถมือ 2

ผมตัดสินใจว่าจะไม่เอามือหนึ่งแล้วอ่ะครับ เพราะว่าที่หาคันนี้เพื่อเวลาเดินทางไปไหนมาไหนกับครอบครัวครับซึ่งอาจจะไม่ได้ใช้บ่อยเลยมองหามือ 2 ครับ ซึ่งงบก็ไม่เกิน 500k รวมซ่อมบำรุงแล้วนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 18:10:55 »
งั้นเลือกอะไรก็ได้ครับ เอาที่ชอบแล้วกัน

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 07:00:23 »
Honda odyssey มือสอง เคยลองหรือยังครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 08:54:22 »
ยังเลยครับ น่าสนใจนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 09:43:53 »
ขอสอบถามเกี่ยวกับรถ 2 รุ่นนี้หน่อยได้ไหมครับ

หัวข้อที่อยากถาม
  • Spec โดยละเอียด (ผมหาตาม internet เจอแต่ตัวนอก)
    การบำรุงรักษา
    อัตราการใช้พลังงาน
    ปัญหากหลักๆ

เนื่องจากผมกำลังตัดสินใจจะหาซื้อรถมือสองแบบรถครอบครัวมาใช้ซักคันครับ แต่ไม่เอารถตู้ด้วยสาเหตุผมเอาเข้าบ้านไม่ได้ไม่งันต้องทำหลังคาใหม่อ่ะครับ เลยตัด H1 ออกไป แล้วดูไปดูมาสนใจอยู่ 2 ตัวนี้ครับ และโดยส่วนตัวทีบ้านมรรถยนต์ 2 คันแล้วนะครับ แต่เวลาไปไหนมาไหนถ้าคนเยอะมันวุ่นวายที่จะเอาออก สองคันครับ

ถ้าห่วงเรื่องปัญหา การซ่อมบำรุง ผมมองผ่านไปเลย 2 คันที่คุณเลือกมา หาคันอื่นดีกว่า

จากโจทย์ ผมแนะนำไปลองหาดู Toyota Innova ดูครับ หรือลองไปหา Honda Stepwagon Spada (เตี้ยกว่า H1) หรือ Odyssey ก็ได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 10:23:04 »
เห็นว่าแถวบ้านมีอู่เฉพาะ ลองเข้าไปที่อู่สอบถามช่างเลยก็ได้นี่ครับว่าตัวไหนน่าเล่น
ลองสอบถามปัญหาที่เจอบ่อยๆ ค่าดูแลคร่าวๆไว้ก่อนได้ ผมว่าช่างน่าจะยินดีตอบนะ เพราะคุณจะมาเป็นลูกค้าในอนาคต

ส่วนตัวผมว่าด้วยปริมาณเกีย มีมากกว่า อะไหล่น่าจะหาได้ง่ายกว่าซันยองครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 10:42:58 »
Ssangyong = "สยอง"