ผู้เขียน หัวข้อ: New model Lexus IS อาจจะไม่มีFull model change  (อ่าน 14386 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
New model Lexus IS อาจจะไม่มีFull model change
« เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 09:32:11 »
ผมว่ารถ Sedan ขายยากกว่าเดิม

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
Re: New model Lexus IS อาจจะไม่มีFull model change
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 09:56:16 »
ส่วนตัวแอบเสียดายมากๆ จินตนาการไม่ออกเลยว่าจะสวยขนาดไหน เพราะ รุ่นพี่ที่ออกมาช่วงนี้งดงามทุกรุ่นจริงๆ ถ้าจะกลายเป็นเหมือน GS ขอให้ Refresh ครั้งนี้ทิ้งท้ายแบบสวยๆทีครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: New model Lexus IS อาจจะไม่มีFull model change
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 10:22:16 »
เมื่อก่อนผมก็ว่ารถมันทรงแบบประณีประนอม
ไม่ค่อยมีลักษณะเด่นเฉพาะเหมือนค่ายเยอรมัน
แต่ตอนหลัง ๆ มา ดูไปมาแล้วก็สวยดี แถมไม่โหลด้วย
คุณภาพการขับขี่ก็ไม่ด้อยกว่าเท่าไร คุณภาพรถยนต์ก็ถือว่าดีมาก

ยังนึกอยู่ว่า ถ้าต้องการขับหลังขนาดกลาง ก็คงต้องเลือก IS
ถ้าไม่ได้ไปต่อ น่าเสียดายครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 10:29:37 »
GS ก็ยุบ

ยังจะยุบ IS

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 10:37:18 »
ลุ้นว่าไม่ยุบจิงนะ ไม่งั้นเสียดายเหมือนกัน lineup compact sedan หายไปเลย

gs นิพอเข้าใจ เพราะมันทับไลน์กับ es ขนาดค่ายเยอรมันยังมียุบ line บางตัวเลย

อีกอย่าง gs ก็ไม่ได้เลิกขาย แค่ลดทอนพวกเครื่องเบา ขายแต่ตัวแรงแบบ 350/300h/450h/gsf

แต่ is หายแล้วไม่มีแทนน้ะะะ แถมระบบภายในมันก็เก่าด้วยเบรคโฮลไม่มีที่ใส่ปรับยังไงก็ไม่โออ้ะ

ใจคอขุ่นพี่จะขายแต่ suv แข่งกับ range rover หรออออ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 11:45:51 »
GS ยุบพอเข้าใจ

IS ยุบไป พี่จะเอาอะไรมาขายกลุ่มนี้ล่ะ

อย่าบอกนะว่าขายแต่ UX , NX??
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 13:09:04 »
ตามสภาพครับ

ทุกว่านี้ ผมหาแทบไม่เจอเลย IS เนี่ยะ เห็นก็ LS ไปเลย

เยอะๆ เห็นแต่ NX, LX วันก่อนเห็น UX ด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:41:43 »
เสียดายครับ แสดงว่ายอดขายไม่เดิน

ตอนเลิก GS ยังพอเข้าใจได้ว่า ตำแหน่งมันใกล้เคียงกับ ES

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:44:00 »
ตามสภาพครับ

ทุกว่านี้ ผมหาแทบไม่เจอเลย IS เนี่ยะ เห็นก็ LS ไปเลย

เยอะๆ เห็นแต่ NX, LX วันก่อนเห็น UX ด้วย

ถ้าในไทยก็ใช่ครับเเต่ตลาดโลกมันยังขายได้เรื่อยๆ ส่วนหนึ่งมนไทยมันขายเเพงด้วยเเหละบ้านผมใช้ Lexus เเต่ไม่เคยมองIS เลยถึงมันจะสวยเเต่ในบ้านเราราคาเเพงไปจริงๆสำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 19:23:01 »
ตามสภาพครับ

IS เห็นเยอะๆก็ 5-10 ปีก่อนครับ
ทุกวันนี้เห็น RX มือสอง กับ NX UX ป้ายแดงเยอะกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่า IS ไม่ควรยุบด้วยประการใดๆ แค่ปรับราคาให้เป็นมิตรกับผู้ซื้อมากขึ้น เพิ่ม Option ให้ทันยุค ทันสมัย ด้วยการขับขี่ และชื่อเสียงที่ดีของ Lexus ผมว่ามันยังขายได้นะ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 19:23:30 »
นี่มัน segment พื้นฐานรถคันแรกของคนจะซื้อ Lexus เลยนะ  เหมือน Altis, Civic, C-Class, ซีรี่3    จะยกเลิกไปได้จริงๆ เหรอ

จะให้คนไปซื้อ CT200h ไม่ก็ UX, NX ไปเลยเหรอ

พูดถึงตลาดโลกนะครับ  ตลาดไทยไม่มีอะไรให้ถาม  เพราะคนแทบไม่ซื้อ

ถ้าให้ผมพูดแบบง่ายๆ เลยนะ ถ้าอยากให้ IS ขายได้มากขึ้น ไปลดราคารถลงเลยครับ เอาให้เท่ากับหรือถูกกว่า C, 3, A4  เอาแค่ราคาเท่ากันก็ได้ ตัวเริ่มต้น 2.2ล้าน ตัวกลาง 2.5-2.6 ล้าน ตัวท็อป 2.9 เหมือนเดิมก็ได้ แค่นั้น คนซื้อแน่นอน  พูดถึงตัวไฮบริดด้วยนะ  ไม่ต้อง IS200t หรอก 

IS300h 2.2 ล้านบาท  ผมว่าขายดีขึ้นเยอะ  สาวกโตโยต้ามีเยอะกว่าที่คุณคิด  แต่คุณกลับตั้งราคามาเอาเปรียบลูกค้าขนาดนั้น  รถดี แต่ภาพลักษณ์สมรรถนะ ก็ไม่ได้เหนือกว่าค่ายเยอรมัน  ทำไมคนจะต้องจ่ายแพงกว่าหลายแสนเพื่อเอาความทน หรือเอารถที่อืดๆ กว่าพวกเยอรมันเค้าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2020, 19:27:17 โดย bingoman »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 20:26:08 »
ข่าวร้ายเลยนะนี่  :-\

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 20:58:12 »
รถซีดานกับแบรนด์luxury มันเป็นของคู่กันเลยนะครับ ใจคอจะขายแค่ LSกับESงั้นหรอ  :-\

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:39:05 »
รถหรูไม่ใช่รถตลาดจะโมเดลเชนจ์บ่อยๆทำไม แล้วตั้งราคาแพงเว่อๆนี่คนเค้าก็รู้ว่าสร้างภาพลักษณ์ ซึ่งถ้าคนที่ซื้อเพราะภาพลักษณ์เค้าก็ไปแบรนด์ยุโรปอยู่ดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 09:47:48 »
ตามสภาพครับ

ถ้าในไทยก็ใช่ครับเเต่ตลาดโลกมันยังขายได้เรื่อยๆ ส่วนหนึ่งมนไทยมันขายเเพงด้วยเเหละบ้านผมใช้ Lexus เเต่ไม่เคยมองIS เลยถึงมันจะสวยเเต่ในบ้านเราราคาเเพงไปจริงๆสำหรับรุ่นนี้

ตามสภาพครับ

IS เห็นเยอะๆก็ 5-10 ปีก่อนครับ
ทุกวันนี้เห็น RX มือสอง กับ NX UX ป้ายแดงเยอะกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่า IS ไม่ควรยุบด้วยประการใดๆ แค่ปรับราคาให้เป็นมิตรกับผู้ซื้อมากขึ้น เพิ่ม Option ให้ทันยุค ทันสมัย ด้วยการขับขี่ และชื่อเสียงที่ดีของ Lexus ผมว่ามันยังขายได้นะ

ใช่ครับ ทั้ง 2 ท่านเลย

เรื่องยุบไม่ยุบ ผมให้ความสำคัญน้อย กับ IS นะ

ไม่ใช่ไม่สวย แต่หลายคน(รวมถึงผมด้วย) น่าจะเห็นตรงกัน เรื่อง "ราคา" เพราะถกเถียงกันมาหลายกระทู้ เรื่องการกำหนดราคาของค่ายนี้ จะจากสิงคโปร์ หรือ ดาวอังคาร ก็แล้วแต่

คือ ผมมองว่า คนที่พร้อมจะซื้อ LEXUS อะมี แต่น้อยเมื่อเทียบสัดส่วนกับค่ายอื่น แล้ว คนที่พร้อมจะซื้อ ES GS LS ผมว่าเขาเป็นกลุ่มที่พร้อมจ่าย เพื่อเหตุผลหลายๆ ประการ แต่พอเป็น IS มันแนววัยรุ่นๆ หน่อย ซึ่งกลุ่มนี้ เขาอาจจะไม่ได้ฝังใจ หรือ บิ๊กแฟน LEXUS จ๋า เขาก็มีตัวอื่นให้เลือกเยอะ และ ราคาโอเคกว่าด้วย