ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกันรอยบนจอในรถยนต์กันไหมครับ หรือไม่จำเป็น  (อ่าน 15094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ในตอนนี้ หลายๆรุ่นเป็นจอทัชสกรีนกันหมดแล้ว
ไม่ทราบว่าเราควรติดกันรอยหน้าจอพวกฟิล์มกระจก9H คล้ายๆบนไอแพดกันไหมครับ
เซลล์บอกว่าไม่ควรติดเพราะจะมีคราบน้ำมันได้ จึงยังงงๆครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ระยะยาวติดไปเลยครับ  จะหาตรงรุ่น หรือผม ซื้อแบบติดหน้าจอโน้ตบุ๊คมาตัดเอา แล้วติดได้หลายแผ่น แล้วแต่ชอบครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ kez

แล้วแต่สะดวก

ออฟไลน์ CarameLon

บางคนไม่ยอมลอกฟิลม์ที่ติดรถมาตอนซื้อป้ายแดงมาครับ
แต่ถ้าลอกออกแล้ว อยากหาติดใหม่ควรเลือกคุณภาพดีๆไปเลย
เพราะถ้ามันจอดตากแดดนานๆแล้วฟิลม์ห่วยๆละลาย
ขัดคราบบนจอกันสนุกแน่ครับ
ปล. ส่วนตัวไม่เคยติด เพราะเคยติดบนจอสัมผัสใช้นานๆก็มีรอยนิ้วมือเหมือนกัน แค่เช็คออกง่ายกว่าไม่ติด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมลอกฟิลด์ที่ติดมากับรถออก (มันมีตัวหนังสือ)

แล้วก็หาฟิลด์ตรงรุ่น ติดทับไป ถ้าให้ดีหาแบบด้านนะครับ เพราะมันลดรอยนิ้วมือได้ดีมาก

ถามไม่ว่าติดได้ไหม ตอบว่า ได้ แต่นานไป(4-5 ปีขึ้น) จอจะลาย และ เริ่มเช็ดไม่ออก แรกๆ จะเช็ดออกอยู่ เพราะมันเห็นคราบเหงื่อมือและรอยขูดขีด

แต่ถ้าไม่ได้แตะ ไม่ได้ทัช ไม่ได้เล่นจอมาก ออกจะไม่ต้องก็ได้

ปล.ผมใช้จอบ่อยมากพอสมควร

ออฟไลน์ CJ.

ผมติดครับ กันไว้ดีกว่าแก้ ราคาฟิล์มก็ไม่แพงนะครับ หลักร้อย-ไม่เกินพัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

ผมว่าปัญหาคือ จะหาซื้อฟิล์มที่มีคุณภาพในระยะยาวไม่ทำให้เกิดคราบบนจอได้อย่างไร เพราะฟิล์มเกรด < 2xx บาทพวกนั้นผ่านไปสัก 2 ปีถ้าเราไม่แกะเปลี่ยนมันจะทิ้งคราบกาวติดแน่นกับจอ ดีไม่ดีจอสภาพเน่ากว่าไม่ติดฟิล์มซะอีก

ขนาดฟิล์มยี่ห้อดีๆ Spigen ติดบนสมาร์ทโฟน 5 ปีผ่านไปเนื้อกาวจะลอกติดจอเลย ต้องใช้พวกสเตคลีนถูๆ ออก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมไม่ติดนะ แต่จอไม่ใช่แบบจอพลาสติกนะครับ  เป็นคล้ายๆ จอแก้ว เลยไม่ได้ติด มันก็ไม่ได้เป็นรอยนะครับ เช็ดไปทั้งๆ ที่มีฝุ่นนั่นแหละ

แต่ถ้าเป็นจอพลาสติกก็ควรติดไว้ดีกว่าครับ  เป็นรอยมาไม่คุ้มกัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าจอบางรุ่นมันมีฟิล์มกันรอยแบบที่เป็น Anti-glare มาแล้ว ผมก็ไม่ติดเพิ่มคับ
หรือถ้าจะติดทับก็คงหาแบบที่กันแสงสะท้อน หลีกเลี่ยงแบบที่เป็นฟิล์มเงาๆ

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวติดนะคะ กันไว้ดีกว่าแก้
ถ้าสภาพเยินหน่อย ก็ค่อยเปลี่ยนเอา ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ bravo

ไม่ติดครับ

ใช้มาหลายปีก็ไม่เห็นจะมีรอยขูดขีดครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
จอพวกนี้ ถ้าเกิดโดนน้ำยาทำความสะอาด spray ฉีด ๆ

ซึ่งเป็นกรดอ่อน ๆ จะกัดจอเป็นคราบจุด ๆ ฝังอยู่อย่างนั้นตลอดกาลนานนนน เทอญญญ

ออฟไลน์ AgentMolder

อะไรที่เราแตะอยู่ประจำ สักวันมันก็เกิดรอยครับ ติดเถอะ แนะนำหาตรงรุ่นในเนตมีขาย online เพียบ ติดเองได้ ไม่ต้องให้ร้านติดก็ได้ ราคาสัก 200 บาทขึ้นไป คุณภาพดีหน่อย ติดไปแล้วใช้สบายๆ ไม่ต้องพวงกังวล

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
มันก็เหมือนหน้าจอโทรศัพท์ครับ ราคาไม่มาก ติดได้ก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็ไม่ได้นึกถึงเรื่องนี้เลยแฮะ  มันมีขายทั่วไปมั้ยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ใช้มาหลายคัน แต่ละคันก็ 5+ปี ก็ไม่เป็นไรนะครับ เอาจริงๆ ไม่ค่อยได้สัมผัสนักหรอก จัดการที่พวงมาลัยเสียมากกว่า

ฟิล์มที่ดีๆ ทนความร้อนได้ก็หายาก ถ้าเกิดคราบกาวแล้วเช็ดออกยากด้วย เลยไม่ติดเลยสักคัน

ห่วงมากกระเป๋าแบนครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ได้ติดฟิล์มครับ ใช้ปุ่มควบคุมบนพวงมาลัยซะส่วนใหญ่ รองลงมาก็ปุ่มควบคุมเครื่องเสียง นานๆทีจะแตะจอครับ (จอเป็นทัชสกรีน และมีปุ่มควบคุมด้านข้างด้วย)

จริงๆก็ไม่จำเป็นนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ palma

6-5-3 ปี เรียงกัน 3 คัน

ไม่ได้ติดครับ ใช้งานไม่มากกว่าปกติ ถือว่าน้อย

จอยังปกติดี
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ติดครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

prsps

• บุคคลทั่วไป
ผมติดเป็นแบบฟิล์มกระจกคล้ายๆของโทรศัพท์
สั่งใน alibaba ถูกๆครับ ลองดู