ผู้เขียน หัวข้อ: kia carnival กระจกแตกร้าวง่าย ?  (อ่าน 14245 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
kia carnival กระจกแตกร้าวง่าย ?
« เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 17:54:45 »
สอบถามครับพอดีสองอาทิตย์ก่อนไปทำบุญ ตจว.มาครับ แล้วพอกลับพับเก็บรถเข็นวีลแชร์ขึ้นรถ แล้วตรงที่จับ (แฮนด์) มันไปกระแทกตอนรถถอยหลังครับ เสียงก็ดังปึ้กๆปั้งๆปกติแต่ไม่ถึงกับดังแบบคิดว่าแตกแน่ๆ ทำให้กระจกร้าวยาวประมาณ 2 - 4 ซม (ไม่ได้วัดครับกะเอา)
 ผมจึงอยากจะถามว่ากระจกมันบาง และไม่ทนแรกกะแทกแค่นั้นเลยหรอครับ

ปล.กระจกที่โดนกระแทกบานหลังครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

Re: kia carnival กระจกแตกร้าวง่าย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 18:11:30 »
ความแข็งแรงบานหลังผมว่าสู้บานหน้ากับซันรูฟ(เฉพาะ SXL) ไม่ได้ ซึ่งผมมีรถเข็นเด็กเหมือนกันครับ แต่ด้ามจับรถเข็นยังไม่เคยกระแทกกระจกหลัง อาจเพราะผมมีตาข่ายที่เอาไว้เกี่ยวกับตะขอกันของที่เราบรรทุกหล่นตอนเปิดฝาท้าย แสดงว่าของ จขกท.ด้ามจับเป็นเหล็กและมีการเคลื่อนตอนเข้าเกีย R แล้วด้ามจับไปกระแทกใช่มั้ยครับ อาจจะลองหาตาข่ายมากันด้านท้ายดูก็ได้ครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

Re: kia carnival กระจกแตกร้าวง่าย ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 18:26:21 »
ความแข็งแรงบานหลังผมว่าสู้บานหน้ากับซันรูฟ(เฉพาะ SXL) ไม่ได้ ซึ่งผมมีรถเข็นเด็กเหมือนกันครับ แต่ด้ามจับรถเข็นยังไม่เคยกระแทกกระจกหลัง อาจเพราะผมมีตาข่ายที่เอาไว้เกี่ยวกับตะขอกันของที่เราบรรทุกหล่นตอนเปิดฝาท้าย แสดงว่าของ จขกท.ด้ามจับเป็นเหล็กและมีการเคลื่อนตอนเข้าเกีย R แล้วด้ามจับไปกระแทกใช่มั้ยครับ อาจจะลองหาตาข่ายมากันด้านท้ายดูก็ได้ครับ

ผมไม่มั่นใจว่าเหล็กไหมอะครับ ยืมทางวัดมาครับ ผมลืมเอาติดรถไปเพราะไม่ได้คิดจะไปที่ไหนต่อ

ใช่ครับ ถอยแล้วกระแทก ยังรู้สึกเสียใจที่ไม่ได้บอกให้คนนั่งหลังจับไว้  มาบอกตอนมันกระแทกแล้ว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 01:29:23 »

ผมไม่มั่นใจว่าเหล็กไหมอะครับ ยืมทางวัดมาครับ ผมลืมเอาติดรถไปเพราะไม่ได้คิดจะไปที่ไหนต่อ

ใช่ครับ ถอยแล้วกระแทก ยังรู้สึกเสียใจที่ไม่ได้บอกให้คนนั่งหลังจับไว้  มาบอกตอนมันกระแทกแล้ว ฮ่าๆ
งั้นคิดเสียว่าเป็นค่้าประสบการณ์ดีกว่าครับ จะได้ไม่เครียด ครั้งต่อไปเราจะระวังมากขึ้นครับ ;)
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 08:56:11 »
ด้วยมุมด้วยล่ะมังครับ เช่นโ?รศัพท์ผมตกตั้งหลายรอบไม่เป็นอะไร แต่วันดีคืนดีเอามุมลงหน้าจอร้าวเลย

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 09:30:35 »
ถ้าเป็นผมเหตุครั้งนี้วัดยากครับว่าคุณภาพกระจกแตกง่ายจริงหรือไม่ เพราะมันมีสาเหตุอื่นมาเกี่ยวข้อง ส่วนตัวก็คิดได้แค่ว่าพลาดแล้วซวย แต่ถ้าเกิดซ้ำอีก เช่น แตกเอง อะไรแนวนี้อาจจะมีเริ่มคิดเรื่องปัญหาคุณภาพ

จริงๆ กระจกบานหน้าเป็นลามิเนตด้วยซ้ำ รถหลายรุ่นคนยังบ่นเลยว่าแตกร้าวง่าย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 09:43:13 »
ถ้าเป็นผมเหตุครั้งนี้วัดยากครับว่าคุณภาพกระจกแตกง่ายจริงหรือไม่ เพราะมันมีสาเหตุอื่นมาเกี่ยวข้อง ส่วนตัวก็คิดได้แค่ว่าพลาดแล้วซวย แต่ถ้าเกิดซ้ำอีก เช่น แตกเอง อะไรแนวนี้อาจจะมีเริ่มคิดเรื่องปัญหาคุณภาพ

จริงๆ กระจกบานหน้าเป็นลามิเนตด้วยซ้ำ รถหลายรุ่นคนยังบ่นเลยว่าแตกร้าวง่าย

ขอบคุณครับ -/\-

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 20:29:14 »
รถส่วนใหญ่มีแค่บานหน้าที่แตกยากครับ เป็นกระจกสองชั้น บานอื่นๆจะเป็นกระจกแบบแตกละเอียดเป็นเม็ดๆ ไม่เป็นอันตรายไม่บาด เวลารถจมน้ำทุบกระจกออกได้ครับ(ยกเว้นบานหน้า)

แตกง่ายแตกยากมีหลายปัจจัยครับ ทั้งมุมกระแจก วิธีการผลิต คุณภาพกระจก ความหนา บางทีอยู่ดีๆเฉยๆก็แตกได้จากดีเฟค (น้อยมากๆ และส่วนใหญ่ไม่เห็นในรถยนต์ แต่เป็นกระจกตามอาคาร)