ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคมือไม่ทำงานเป็นที่อะไรครับ  (อ่าน 4324 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เบรคมือไม่ทำงานเป็นที่อะไรครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 16:32:50 »
ตั้งแต่รับรถจากเต๊นท์มารู้สึกว่าเวลาผมจอดจะเข้า N เหยียบเบรคดึงเบรคมือ แล้วค่อยเข้า P แล้วปล่อยเบรค แต่ผมรู้สึกเลยว่าพอปล่อยเบรคแล้ว รถมีอาการโยกหน้าทีหลังที เหมือนไม่ได้ดึงเบรคมือ เกียร์รับไปเต็มๆ ทีแรกผมก็คิดว่าคงเป็นระบบมัน แต่ทีนี้อยากทดสอบเลยเข้า D ปล่อยไหลแล้วดึงเบรคมือ มีเสียงเตือนดังขึ้นแต่รถไม่หยุดเลยครับ ไม่รู้มันเป็นระบบป้องกันหรือมันไม่ทำงานจริงๆ รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับว่าน่าจะเป็นที่อะไร

รถ e90 ครับผม ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: เบรคมือไม่ทำงานเป็นที่อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 16:47:13 »
ลองง่ายก่อนๆครับ สตาร์ทเครื่อง หาพื้นที่ลาดเอียง เข้าN > ดึงเบรคมือ > แล้วลองปล่อยไหลดู  ถ้าเบรคมือไม่มีแรงเลยก็ลองตั้งเบรคมือได้ครับ

เคยเห็นดิสหลังหลายๆรุ่น  ตัวผ้าเบรคของเบรคมือมันจะอยู่ในตัวดิสอีกทีนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: เบรคมือไม่ทำงานเป็นที่อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 17:17:17 »
ลองง่ายก่อนๆครับ สตาร์ทเครื่อง หาพื้นที่ลาดเอียง เข้าN > ดึงเบรคมือ > แล้วลองปล่อยไหลดู  ถ้าเบรคมือไม่มีแรงเลยก็ลองตั้งเบรคมือได้ครับ

เคยเห็นดิสหลังหลายๆรุ่น  ตัวผ้าเบรคของเบรคมือมันจะอยู่ในตัวดิสอีกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 18:14:28 »
รถพวกนี้จะตั้งออโต้ ครับ

ถ้าเบรคไม่ติด  เนื่องจากไม่ได้ดึงนาน  ให้ดึง -ปลด สลับไปมาหลาย ๆครั้ง  มันจะปรับตัวเองครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 19:19:07 »
รถพวกนี้จะตั้งออโต้ ครับ

ถ้าเบรคไม่ติด  เนื่องจากไม่ได้ดึงนาน  ให้ดึง -ปลด สลับไปมาหลาย ๆครั้ง  มันจะปรับตัวเองครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ ตอนนี้ผมดึงเบรคมือไว้ เข้าเกียร์ D, R ยังขับได้เลยครับ ไม่มีหน่วงเลย T T

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 07:25:29 »
เข้าอู่ถอดเช็ค ทำความสะอาด ปรับตั้งดรัมเบรกมือครับ
ตามท่านบนกล่าว ดรัมเบรกมืออยู่ในชุดดิสเบรก
ผมซื้อCRVมือ2 เจออาการนี้่เช่นกัน ตอนนี้ปกติแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2020, 07:28:57 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 11:34:54 »
จะแวะมาบอกว่า bmw เบรคมือห่วยครับ สามสี่คันที่เคยขับมาคือห่วยยมากครับ หนักมากๆ   ดึงสุดแบบต้องเอามือออกแรงยันเบาะไว้รถยังออกตัวขับยังไหลได้อยู่ดี จะตั้งแบบชิดๆเลยก็เสี่ยงเบรคติดไหม้ ผู้หญิงตัวเล็กๆผมว่าดึงสุดไม่ได้แน่ๆ ผมเคยให้ศูนย์ตั้งไปสามรอบคือไปบ่นว่ามันไหล ช่างก็ตั้งให้จนติดเลย แค่ขันน๊อตตัวเดียวไม่ถึงห้านาทีโดนไปเกือบพัน หลังๆตั้งข้างนอก 50 บาทเองครับหรือไม่คิดด้วยซ้ำ คือจะทำมาแบบรถญี่ปุ่นไม่ได้หรอดึงเบาๆแค่ครึ่งทางก็ไม่ไหลแล้ว ดึงสุดรถไม่ขยับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 18:14:06 »
เข้าอู่ถอดเช็ค ทำความสะอาด ปรับตั้งดรัมเบรกมือครับ
ตามท่านบนกล่าว ดรัมเบรกมืออยู่ในชุดดิสเบรก
ผมซื้อCRVมือ2 เจออาการนี้่เช่นกัน ตอนนี้ปกติแล้วครับ

ขอบคุณครับ จะลองตั้งเองแต่ไม่มีบล้อคถอดล้อเลยครับ ของรถอีกคันก็ใช้ด้วยกันไม่ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 18:16:02 »
จะแวะมาบอกว่า bmw เบรคมือห่วยครับ สามสี่คันที่เคยขับมาคือห่วยยมากครับ หนักมากๆ   ดึงสุดแบบต้องเอามือออกแรงยันเบาะไว้รถยังออกตัวขับยังไหลได้อยู่ดี จะตั้งแบบชิดๆเลยก็เสี่ยงเบรคติดไหม้ ผู้หญิงตัวเล็กๆผมว่าดึงสุดไม่ได้แน่ๆ ผมเคยให้ศูนย์ตั้งไปสามรอบคือไปบ่นว่ามันไหล ช่างก็ตั้งให้จนติดเลย แค่ขันน๊อตตัวเดียวไม่ถึงห้านาทีโดนไปเกือบพัน หลังๆตั้งข้างนอก 50 บาทเองครับหรือไม่คิดด้วยซ้ำ คือจะทำมาแบบรถญี่ปุ่นไม่ได้หรอดึงเบาๆแค่ครึ่งทางก็ไม่ไหลแล้ว ดึงสุดรถไม่ขยับ

ของผมนี่เหมือนไม่มีเบรคมือเลยครับ เนินเตี้ยๆ ก็เอาไม่อยู่แล้ว เข้า D ปล่อยไหลได้เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 11:16:58 »
ตั้งเบรคมือใหม่ได้ครับ ผ้าเบรค(มือ) อาจจะสึก หรือ ระยะอาจจหย่อน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 11:50:15 »
ตั้งเบรคมือใหม่ได้ครับ ผ้าเบรค(มือ) อาจจะสึก หรือ ระยะอาจจหย่อน

ขอบคุณครับ ผมไปพวกร้านยางไม่มีร้านไหมรับทำเลยครับ สงสัยต้องวิ่งเข้าอู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 12:15:25 »

ขอบคุณครับ ผมไปพวกร้านยางไม่มีร้านไหมรับทำเลยครับ สงสัยต้องวิ่งเข้าอู่

ร้านยางไม่ทำ เพราะเขาไม่อยากเสี่ยง พอทำไม่จบ อาจจะโดนลูกค้าโวยวายใส่

เพราะดูเหมือนง่าย แต่ต้องมีการวัดเคลียร์แลนซ์เหมือนกันครับ ไปอู่ น่าจะจบสุด

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 12:19:27 »
ถอดล้อหลัง ยกจานเบรคออก
ก็เห็นชุดดรัมเบรคสำหรับเบรคมือ
ตรวจสอบผ้าเบรค ความหนา
หรือ ทำความสะอาด ตรวจสอบดุมในจาน
และปรับตั้งระยะ
ร้านช่วงล่างน่าจะทำได้ไม่ยากนะ