ผู้เขียน หัวข้อ: รถเปิดประทุน หลังคาแข็ง หลังคาผ้า มีปัญหาน้ำเข้า น้ำขัง ชนิดที่แก้ไม่ตกเลยหรือ?  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
     รถเปิดประทุน หลังคาแข็ง หลังคาผ้า เช่น e93 f33 หรือ benz หลังคาอ่อน และพวก roadsterทั้งหลาย มีปัญหาน้ำเข้า น้ำขัง ชนิดที่แก้ไม่ตกเลยหรือ? รถแบบนี้น่าสะสม น่าเก็บยาว แต่ปัญหาเรื่องน้ำรั่วซึมคงทำให้ผู้ใช้ต้องคิดหนัก แบบนี้ผู้ใช้งานจริงมีความเห็นอย่างไรครับ? เช่นการแก้โดยการเปลี่ยนขอบซีลยางกันน้ำ และอะไหล่พวกนี้หายากไหม ชุดเปิด/ปิดหลังคา ทนทานหรือเปล่า
     ข้อแถม...แล้วพวก sunroof ตลอดจนหลังแก้ว มีปัญหาแบบนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมว่าอยู่ที่งบ ถ้าจบๆ เบิกอะไรที่เสีย เปลี่ยนใหม่เลย ก็เห็นจบนะ

แต่ไปตามร้าน แก้ไข ซ่อม จุดที่รั่ว แบบแค่พอใช้ได้ สุดท้าย ก็รั่วจุดอื่นต่อเรื่อยๆ ไม่จบ

ออฟไลน์ Ty ESC

ใช้ roadster  หลังคาแข็ง มา สิบปี

ไม่มีรั่วครับ เคยท่อน้ำตันทีนึง เอาใบไม้ออกก็หาย

รถ ญป แบรนด หรู ที่บ้าน หลังคากระจกซันรูฟ ยังรั่วก่อนเลย

แล้วเอาเข้าจริง

ถ้าใช้รถเปิดประทุนจนชินแล้ว น้ำ ฝน ฝุ่น ไม่ใช่ปัญหา กับชีวิต(หน้าดำกรำแดด น่าจะเป็นเรื่องเดียวที่เปนประเดน)

ออฟไลน์ Turin

ผมใช้ MX5 NB หลังคาอ่อนลุยฝน น้ำก็ไม่เข้านะครับ .. ตลกร้ายคือตอนทำสี ผมเห็นยางขอบประตูไม่สวยเลยให้เปลี่ยนใหม่+ตั้งกระจก .. พอทำแล้วมีซึมนิดๆซะงั้น ... เลยพอจะสรุปได้ว่าอยู่ที่ความสมบูรณ์ของขอบยางต่างๆและการติดตั้งครับ

ออฟไลน์ Auto

กลัวเกินไป     

-  ซันรูฟ รถญี่ปุ่นพวก Landcruiser Pajero Shogun  ผมก็ไม่เคยเห็นน้ำเข้าน้ำรั่วนะ   ทั้งที่อายุมากกว่า 15 ปีแล้วทั้งนั้น
   - Roadster  ที่ผมใช้อยู่ MX5  เป็นหลังคาแข็งก็ไม่เคยมีปัญหานี้มาก่อน 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ของแบบนี้แล้วแต่ชอบ หลายๆคนไม่ได้ใช้แล้วมีปัญหาก็จะมองว่าเป็นจุดที่ต้องเสียเงินบำรุงรักษาเพิ่ม

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
ไม่ต้องกลัวครับ

กรณีเดียวกับน้ำเข้าฝากกระโปรงท้ายรถ Hatchback

จริงๆผมว่า Sedan บางคันก็เป็นนะ แค่ฝากระโปรงท้ายมันไม่ได้ติดกับห้องโดยสาร มันเลยไม่ใช่ประเด็นอะไรใหญ่ (ยกเว้นสนิม)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
เคยคุยกับเพื่อนที่ใช้ Peugeot 206 207 เปิดประทุนหลังคาแข็งอย่างละคัน 206 รั่วได้รั่วดี ส่วน 207 น้อยกว่าหน่อย เวลาล้างรถคือภายในเปียกทุกครั้ง เพื่อนบอกเป็นแบบนี้กันหมด ในยุโรปบ้านเกิดมันเองก็มีปัญหากันจนจะเป็นเรื่องปกติ (รุ่นอื่นไม่ทราบ) ก็ยอมรับได้เพราะช่วงหน้าฝนก็ไม่ค่อยเอาออกมาขับอยู่แล้ว กลัวน้ำท่วม

พวกเรื่องอะไหล่กลไกระบบหลังคา เท่าที่สอบถามก็ไม่มีปัญหาอะไร จะมีบางครั้งคือเซนเซอร์รวนทำให้มันไม่ยอมเปิดหรือปิดหลังคาให้ ปัญหาใหญ่น่าจะเป็นพื้นที่ใช้สอยในห้องโดยสารมากกว่า ถ้าปิดหลังคามันดูอึดอัดนะ ไหนจะสัมภาระอีก แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ขนาดนั้น จะว่าไปมันก็เป็นรถเปิดประทุนมือสองที่ตอนนี้ราคาต่ำสุดแล้วมั้ง ผมยังอยากได้เลย แต่ไลฟ์สไตล์คงไม่เหมาะ ถ้าเจ้าของกระทู้สนใจ ผมว่ามันเป็นตัวเลือกที่ดีเลย แต่ถ้ามีงบมากกว่านั้น Z4 ก็น่าใช้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องการดูแลรักษา แค่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
 รั่วเข้าห้องโดยสารแบบมองเห็นได้ แก้จบได้นะครับ

แต่พวกรั่วแล้วซึมๆไปอยู่ใต้พรมบุชั้นใน ราขึ้นแบบนี้แก้เยอะ มองไม่เห็นด้วย รู้ก็ตอนได้แกะเห็นราขึ้นนั่นแหละคีับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ที่บ้านไม่เคยใช้รถเปิดประทุน แต่มีsunroofหลายคัน บางคันอายุ30ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ใช้ได้ปกติมาตลอด อาจจะเพราะมีโรงจอดรถที่บ้านไม่ได้จอดตากแดด ที่ทำงานก็จอดในร่มมาตลอด ทั้งฝั่งยุโรป ญี่ปุ่น ใช้เกิด10-30ปี ไม่มีปัญหาครับ

รถยุโรปคันเก่าสุด30กว่าปี เคยเปลี่ยนยางsunroofครั้งนึงเมื่อ10ปีก่อน เพราะมันแข็งมีรอยแตกร้าว ก็ใช้ได้ดีครับ

ออฟไลน์ panjap

ปัญหาไม่มีถ้าแก้ถูกจุด จะว่าไป ไม่ต้องซ่อมเลยด้วยซ้ำ เห็นด้วยว่ากลัวจนเกินไป
benz ที่บ้าน อายุ 30 กว่าปี ก็ไม่เห็นมีรั่ว ตรง sunroof
รถหลังคา panoramic ก็ใช้มา สี่ห้าปี ไม่มีอะไร
mx5 nc หลังคาผ้าด้วยซ้ำ น้ำไม่เคยรั่วเลย ทั้งๆที่ใช้หน้าฝน ลุยฝนหนักๆตลอด

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้ VW Cabby อยู่(หลังคาผ้า) ฝนตกหนักแค่ไหนน้ำก็ไม่เข้าค่ะ ส่วนตัวชอบมากกว่าหลังคาเหล็ก เคยนั่ง 171 ของเพื่อน รำคาญเสียงหลังคาเหล้กบิดตัวมาก ;D