ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบไม่เกิน 500,000 สนใจ MU-7 มือสอง..มีคำถามรบกวนเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ?  (อ่าน 4042 ครั้ง)

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
ผมมีงบซื้อรถมือสองไม่เกิน 500,000 สนใจเป็นรถ 5-7 ที่นั่ง MPV หรือ SUV ครับ
ได้ศึกษาข้อมูลไว้บ้างนิดหน่อยและดูรถไว้แล้ว สนใจเป็น MU-7 CHOIZ ไม่เกินปี 13
มีคำถามรบกวนเพื่อนสมาชิก ดังนี้ครับ
1. ในงบไม่เกิน 500,000 มีรุ่นไหนอีกบ้างที่น่าสนใจครับ (ไม่เอา Fortuner กับ Pajero เนื่องจากพี่สาวใช้อยู่แล้ว)
2. ข้อควรระวัง หรือโรคประจำตัวของ MU-7 CHOIZ รุ่นนี้ มีอะไรบ้างที่ต้องเกิดปัญหาหรือว่าต้องพังแน่ๆครับ
3. ข้อแนะนำอื่นๆ ถ้ามีครับ
ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ...

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member

ออฟไลน์ Magl

โฉมนี้ กระบะแทบไม่มีปัญหาเลย ผมใช้ 4 ประตูอยู่ รอดูผู้ใช้จริงๆมาตอบ คิดว่าไม่น่ามีอะไรมาก รถไม่มีอะไรพิเศษนอกจากเบาะ 3 แถว

ออฟไลน์ johnlee

ในเมื่อไม่มีออพชั่นอะไรก็ไม่มีอะไรจุกจิกจริงๆ

ไม่มีครุ้ย  ไม่มี ESC

เอาABS+2ถุง ไปให้อุ่นใจ

ผมเห็นบนถนนก็เฉยๆนะ  ไม่ได้ว้าวอะไร

ราคาเท่าๆกัน ฟอร์จูนหน้ายัก แต่ง TRD ยังสะดุดตากว่า

ชอบก็จัดครับ ต่อราคาให้ต่ำที่สุด  รถแบบนี้ขายยาก กลุ่มPPV จูนมาที่1
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ลองดูเทรลเบรเซอร์ซิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าชอบหน้าตาแบบนี้ก็จัดได้เลยครับ รถปัญหาน้อยมาก บางคนไม่ชอบหน้าตาแบบนี้ก็จะผ่านก่อนเลยเรื่องอื่นเป็นรองเรื่องหน้าตา แต่ถ้ารถใช้งาน สบายเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wa330

ลองดูว่าอุดegrไหม ถ้าไม่อุดรถดีเซลอายุขนาดนี้ ก็มะเร็งระยะสุดท้ายแล้วละ อาการออกแล้ว รื้อล้างยังไงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอา เทรลเบรเซอร์ครับ

Mu7 ตัวนี้หลายท่านว่ามันคือ TR คือดีไซน์เหมือนเอากระบะตัวเตี้ยมาด้านหลัง  หลายท่านว่ามันไม่สวย

ถ้าเอาไม่จุกจิกก็เล่นได้ครับ แต่ช่วงล่างโคตรย้วยเลยนะครับ ขับแบบไม่มั่นใจ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CNX

ฟังเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้3.0Turbo บอกว่าอะไหล่ กับของเหลวศูนย์ไม่แพง อะไหล่เทียบร้านอะไหล่ก็OK
ถ้าชอบหน้าตาลุงแบบนี้ ชอบแถว3ที่นั่งได้สบายกว่าFortuner ในงบ500,000คงใช่เลยครับ

ตัวเลือกอื่นๆ ดีเซล Chev Trailbazer
เบนซิน CRV G3 2.4 +5AT รถ5ที่นั่ง2แถว การขับการนั่งนุ่มนวลสบายกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NoBiReacto

ที่บ้านใช้อยู่ครับ เป็นตัวปี 2010 เกียร์ออโต้ 4 จังหวะ
ถ้าไม่นับหน้าตาที่ดูแก่ดูเชยคล้ายกระบะใส่หลังคา ก็เป็นรถที่น่าใช้

ข้อดีคือ
1.นั่งสบายมากๆ เบาะแถว2นุ่มสบายเหมือนโซฟา
2.ช่วงล่างนิ่มมาก ขับในเมืองผ่านทางขรุขระ ขึ้นหลังเต่าใส่ไปได้เลย
3.ใช้มา 9 ปีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เข้าศูนย์เช็คตามระยะเท่านั้น ไม่เคยมีอะไรเสียเลย ไมล์ปาเข้าไป 2.9แสน เกียร์ยังปกติสุขดี

ข้อเสียเลยคือ คันรี้โชคเดิมๆจากโรงงานซึ่ง ช่วงล่างที่นิ่มเกินไป นิ่มเกินไปจริงๆ ขับเร็วๆได้อยู่นิ่งดี แต่ถ้าเจอโค้งเมื่อไหร่เบรคตัวโก่งครับ โยนมากๆ คิดว่าเปลี่ยนโช้คชุดใหม่น่าจะขับดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

เช็คดีๆ จูนมา แต่งกล่องหรือดันรางมาหรือเปล่า

ตรวจแรงดันปั้ม เครื่องเดินเรียบมั้ย มีอุด EGR หรือเปล่า

ถ้าไม่ ถ้าสมบูรณ์ดี ใช้ยาวๆได้เลยครับ
ยิ่งถ้าเจอรถพ่อบ้าน ขับอย่างเดียว อิสุนี ทนมากๆ

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ปัญหาไม่ขอเรียกปัญหาละกัน คือช่วงล่างครับ ได้มาก็เซ็ตใหม่เลยครับ ขับดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ TCP

เรื่องรถ ใช้งานเป็นยังไง มีปัญหาอะไรมั้ย ?  บอกตรงๆ ว่า ผมไม่รู้

ผมติดใจมันอย่างเดียว ... ไม่รู้ คณะผู้บริหารบริษัทนี้ มันอนุมัติแบบรถรุ่นนี้ ออกมาแบบนี้ ได้ยังไง ?

ผมเห็นครั้งแรก ตอนสมัย MU-7 ออกมา ตั้งแต่ปลายปี 2004 ...

สิ่งแรกที่ผมคิดถึง คือ  " ควายลากเกวียน ที่กำลังขนโลงศพ "

ออฟไลน์ pjs6306

เอารุ่นที่ทรงมันทันสมัยค่ายอื่นไม่ดีกว่าเหรอครับที่พี่สาวใช้อยู่นั่นมันก็รถเขา

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
ไป มิวx พี่พอหาได้ๆๆ
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO