ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน  (อ่าน 43151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ที่บ้านกำลังจะออกรถใหม่ให้น้องสาว
ขับไปกลับวันละประมาณ 10 กิโลเมตร
ตั้งใจจะเอา Subcompact หรือ Compact SUVs

เลือกรถเฉพาะที่ศูนย์ใกล้บ้าน
Honda CRV2.4 S, CHR, CX5 2.0SP, HS

ไปลองขับมาแล้ว
ตัวเลือกต้น ๆ คือ HS  > CX5 > CRV > CHR
คุยกันที่บ้าน ตกลงกันไม่ลงตัวครับ

HS น้องไม่ชอบภายในสีแดง รุ่นรอง OK แต่ปัญหารถดูไม่นิ่ง ในกลุ่มดูมีปัญหา ต้องเข้าไป update firmware บ่อย ๆ

CX5 ทุกอย่าง OK หมด แต่ข้างบ้านเพิ่งถอย ตัว 2.2XDL ซ่อมมา 2 ครั้งแล้ว ตอนนี้รถยังอยู่ศูนย์

CRV option น้อยสุด แต่คิดว่าเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยสุด แต่น้องไม่ชอบภายนอก

CHR ไม่ชอบทั้งภายนอก ภายใน

ลองคุยกันมา 2 อาทิตย์แล้ว เอาที่น้องชอบคือ HS กับ CX5
ไม่เคยใช้ยี่ห้อพวกนี้มากก่อนครับ ปกติใช้ Ford Honda Volvo

เลยอยากขอความเห็นคนที่เคยใช้ Mazda กับ MG มากก่อน ว่ายี่ห้อไหน มีความเสี่ยงน้อยกว่า

ตอนนี้เหลืออีกตัวเลือก คือ X1 18d ยังไม่ได้ไปดู แต่ options ค่อนข้างน้อย ไม่แน่ใจว่าจะจุกจิกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2020, 22:55:50 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 22:02:03 »
ขอเสนอ forester เข้ามาให้ลองขับ
ผมว่าน่าเสี่ยงกว่า mg และ mz

ออฟไลน์ rotaryman

Re: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 22:03:51 »
ผมไม่เคยใช้ซักรุ่นนะครับ 555 แต่อ่านดูเห็นว่าถ้างบถึง X1 ผมคงไปเอาตัวนั้นเพื่อภาพลักษณ์ครับ  :-*

แต่ถ้าตามโจทย์ ผมยังเชื่อถือ CX5 มากกว่านิดหน่อย เพราะอย่างน้อยรถมันก็ออกมา 1 เจนแล้วการแก้ปัญหาต่างๆยังมีให้สืบได้ครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 22:53:55 »
ใช้ mazda อยู่ครับ ขอตอบเฉพาะฝั่งนี้ละกัน

เครื่องเบนซิน มีปัญหาคือ ปั๊มติ๊กลาโลกก่อนวัยอันควร ซึ่งตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าเปลี่ยนหรือแก้ไขปั๊มติ๊กไปแล้วหรือยัง
เท่าที่สังเกตุในกลุ่มรถที่มีปัญหาคือ เปิด ระบบi-Stop ค้างไว้ พอจอดติดไฟแดง i-Stop ทำงาน  แล้วพอไฟเขียวจะออกตัว รถมันไม่สตาร์ทหรือสตาร์ทไม่ติดต้องเข็นเข้าข้างทาง

ส่วนผมเปลี่ยนปั๊มติ๊กไปแล้ว 1ครั้ง แต่ก็ไม่ได้การันตีว่าเปลี่ยนแล้วจะไม่เจอปัญหา
ใช้งานทุกวัน ผ่านมาแล้ว 1 ปี 5 เดือน ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ
แต่สิ่งที่ผมทำประจำ คือ ปิด i-Stop ทุกครั้งหลังจากที่สตาร์ทเครื่องครับ ย้ำ! ว่าทุกครั้ง

ส่วนรุ่นอื่นก่อนออกมาสด้าผมก็มีมองๆ เอามาเป็นตัวเลือกอยู่เหมือนกัน
แต่พอมองฟังก์ชั่นการใช้งานเเละอ๊อฟชั่นความปลอดภัยเทียบกับราคาแล้ว  มาสด้าทำให้ความรู้สึกว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากกว่าครับ

ว่าแต่เคสนี้ มี CH-R แล้วทำไมไม่เอา HR-V มาเป็นตัวเลือกด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 23:00:54 »
ใช้ mazda อยู่ครับ ขอตอบเฉพาะฝั่งนี้ละกัน

เครื่องเบนซิน ... ว่าแต่เคสนี้ มี CH-R แล้วทำไมไม่เอา HR-V มาเป็นตัวเลือกด้วยครับ

ได้ลองขับ HR-V แล้วครับ แต่น้องไม่ชอบภายนอก แม่นั่งหลังบ่นเวียนหัว

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 23:32:52 »
ถ้าเหลือ 2 ตัว ผมเลือก CX5 ครับ  HS ต้องรอพิสูจน์เรื่องปัญหาจุกจิกก่อน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 23:52:49 »
CX-5 ถ้าเป็นฝั่งเบนซินนี่ผมเฉยๆนะ

ยิ่งถ้ารู้ว่ามีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กนี่ ผมจะหาสาเหตุแล้วชิงจับเปลี่ยนก่อนเลยจะได้ไม่ต้องกังวลอีก

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 00:10:58 »
Cx5 เบนซิน ปัญหามีแค่ ปั๊มติ๊ก คือรู้เลยว่าปัญหาประจำตัวคือปั๊มติ๊กแน่ๆ

แต่

HS นี่ปัญหาที่เกิดนี่แทบจะไม่ซ้ำกันเลยครับ เดี๋ยวไฟโชว์ เดี๋ยวเครื่องเสียงรวน นับไม่ถ้วนบลาๆ

ถ้าถามว่าไว้ใจค่ายไหนมากกว่ากัน ผมยังถือหาง CX5 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2020, 14:52:39 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 00:44:02 »
CX5 อย่างมากก็แค่พี่ติ๊กสุดหล่อครับ อย่างอื่นก็ไม่เจออะไร

ส่วน HS ก็ตามเพจอวย MG เอาแล้วกันครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 00:53:16 »
Cx5 เบนซิน ปัญหามีแค่ ปั๊มติ๊ก คือรู้เลยว่าปัญหาประจำตัวคือปั๊มติ๊กแน่ๆ

แต่

HS นี่ปัญหาที่เกิดนี่แทบจะไม่ซ้ำกันเลยครับ เดี๋ยวไฟโบว์ เดี๋ยวเครื่องเสียงรวน นับไม่ถ้วนบลาๆ

ถ้าถามว่าไว้ใจค่ายไหนมากกว่ากัน ผมยังถือหาง CX5 นะครับ

ตามนี้ cx5 พังแค่ตัวนี้จริงๆ ส่วนอีกค่ายไม่ต้องพูดรู้กัน

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 01:01:55 »
Subaru XV มั้ยครับ ไม่ใหญ่มาก คล่องตัวดี การขับขี่ ความปลอดภัยครบ ๆ

เห็นมีมอง x1 และใช้ volvo อยู่แล้ว ไม่ดู xc40 บ้างเหรอครับ

ส่วน 2 ตัวนี้ เสี่ยงคู่ เจ้านึงศูนย์พอใช้ได้ รถปัญหาเยอะ เจ้านึงศูนย์ไม่ดี รถมีปัญหาแต่ยังแก้ไม่หาย คิดหนักครับ

ออฟไลน์ Beats

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 01:13:23 »
เข้ามาเชียร์ XV อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 01:16:57 »
Mazda ถ้าเครื่องเบนซิลปัญหาน้อยกว่า
แนะนำให้รอ CX-30 แทน  ข่าวว่าจะเปิดตัวก่อน Motershow

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 06:14:16 »
HS จะมีปัญหา​จุกจิก​เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าต่างๆ ส่วน CX-5​ ก็เกี่ยวกับเครื่องยนต์​ และไหนจะเรื่องการแก้ปัญหา​ต่างๆของทั้ง 2 ยี่ห้อ ก็ขึ้นชื่อจริงๆ

ส่วนตัวแนะนำว่ารอดู CR-V​ MC ครับ ถึงจะเปิดตัวมาก่อนแต่ปัญหา​ต่างๆก็ได้รับการแก้ไขไปบ้างแล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 06:37:22 »

เห็นมีมอง x1 และใช้ volvo อยู่แล้ว ไม่ดู xc40 บ้างเหรอครับ

Subaru จริง ๆ ไปลองขับกำลังดีเลยครับ แต่ศูนย์ห่างบ้านมาก ๆ เลย เลยเก็บไว้ท้าย ๆ ก่อนจะตัดสินใจซื้ออีกที

ส่วน XC40 เคยอยู่ในตัวเลือก แต่ที่บ้าน มี plan จะซื้อ XC60 ในช่วง 2 ปีนี้ เลยตัดออกครับ เพราะคิดว่ามันจะซ้ำซ้อน

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 06:51:19 »
โจทย์คล้ายๆผมเลย อยากไ้ suv แต่ mg ไม่อยู่ในหัวและตัวเลือก
ไปลองมาหมดแล้ว crv cx5 forester xv เรียงตามความชอบ
 forester >xv>cx5>crv
สุดท้ายน่าจะจบที่ camry

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 08:01:22 »
อารมณ์อยากใด้รถ กับซ่อมรถ บางทีมันสวนทางกันนะครับ คิดดีๆ ยาวๆ

คห.ส่วนตัว ผมวิจารณ์แบบนี้ครับ

HS -- ถ้าจะเอาจริง ต้องรอพักใหญ่ให้ทุกอย่างมัเข้าที่กว่านี้ ซึ่่งก็คงต้องมี 5-10 ปีถึงจะนิ่งแบบใว้ใจใด้ แบบเจ้าตลาด

CX5 -- กับค่ายรถที่ไม่เคยคิดแก้ปัญหาให้จริงจัง ดีแต่ปั้นแต่งภาพลักษณ์ให้ดูดี แถมด้วยการฟ้องลูกค้า แบบนี้สาปส่งเลย

CRV  -- ผมใช้รุ่นนี้ แต่gen4 เป็นรถที่กลางๆไปหมด  ไม่เด่น แต่ไม่จุกจิกใว้ใจใด้ gen5 เท่าที่ฟังๆ ก็แนวเดียวกัน อ้อ ขับดีขึ้นพอควรด้วย

CHR -- เคยนั่ง ไม่เหมือน Toyota ยุคก่อน ช่วงล่างดี ถ้าชอบขับรถ ไม่เน้นนั่งหลัง ดีเลย แต่หลังมันไม่เเคบนะ แค่กระจกมันสูงไป

อิจฉาคนเลือกรถใหม่ ขอใ้โชคดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 08:08:15 »
ทีแรกกะเชียร์ xv อีกคน แต่นึกๆดูแล้วน้องคุณคงไม่ชอบรถเหลี่ยมๆคมๆ

น้องคุณชอบมนๆคมๆ ก็คงมี forester เพิ่มเป็นอีกหนึ่งตัวเลือก

แต่ถ้า cx5 มีปัญหาอย่างเดียวจริงๆ ผมว่าน่าสนใจมาก
สมมติต้องซื้อเองในอนาคต ราคาก็ยังน่าจะสู้ไหวอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 08:44:42 »
CX-5 เลือกเบนซินเท่านั้น และเอาจริงๆ ควรเลือก 2.0 ที่พิสูจน์แล้วว่าปัญหาเหลือแค่ปั๊มติ๊ก ส่วน 2.5 Turbo ผมคงไม่เสี่ยงเพราะยังไม่รู้จะเจอปัญหาอะไรหรือเปล่า (ถ้าเป็นเครื่อง 2.5 ตัวปกติที่ตอนนี้ย้ายไปใส่ CX-8 ยังเชื่อมั่นมากกว่า)

HS พังกันตามอารมณ์ พร้อมจะพังแบบมิต้องนัดหมาย เอาจริง Ford ยังรู้มากกว่าด้วยซ้ำว่าอะไรจะเสียบ้าง

ตอนซื้อส่วนใหญ่ก็เลือกกันแบบนี้แหละ ถ้าคนใช้งานพอจะมีความรู้เรื่องรถยนต์อยู่บ้างจะไป CX-5 ก็พอไหว แต่ถ้าเป็นประเภทใช้อย่างเดียวนะ เดี๋ยวคุณจะกลับมาคิดถึง CR-V ที่เขาไม่ชอบนั่นแหละ ส่วน X1 ค่าใช้จ่ายอีกระดับแต่มี BSI มาหลอกตาช่วง 3-5 ปีแรก (ยกเว้นใช้รถเกิน 100,000 กม. อย่างรวดเร็ว) เลือกศูนย์ดีๆ ไว้ก่อน

ซื้อรถไม่ได้จบที่จ่ายตังค์นะครับ ของจริงมันเกิดหลังจากคุณจ่ายตังค์ไปแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 09:18:01 »
เป็นผมเลือก cx5 เบนซิลครับ พึ่งฟังทางรายการคุณจิมมี่ว่าพาร์ทแก้ไขมาแล้ว แต่กว่าจะไล่เปลี่ยนครบน่าจะอีกหลายปี แต่รถใหม่มันเป็นพาร์ทใหม่จาก รง แล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 09:21:25 »
HS ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 09:40:29 »
cx5 2.5turbo สิ ไม่ต้องคิดอะไรเลย

แต่ราคานี่คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 09:47:29 »
+1 CX5

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:01:53 »
ที่ถามมา  ผมไม่ได้ใช้สักรุ่น  คงช่วยไม่ได้

ถ้าเป็นผม  ตัวเลือกที่พอใจ  ตัดลงมาแล้วเหลือสองตัว  hs  cx5   ทั้งสองคัน  มีปัญหา

ที่คุณเห็นก็รถข้างบ้าน cx5 ยังนอนศูนย์  ส่วน hs  เพจอวยก็เยอะมาก  ถ้าจะเสี่ยงสองตัวนี้  เลือกที่ชอบเลย  พร้อมที่จะผจญถ้าเจอกับปัญหา  และยอมรับมัน  แล้วจะสบายใจ

ปล.สัปดาห์ที่แล้ว  เจอ  hs  ตัวเป็น ๆ  สวยกว่าในรูปมาก...

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:09:45 »
ขอแสดงความเห็นเฉพาะมาสด้านะครับ เมื่อก่อนผมก็คิดว่าเล่นตัวเบนซิน น่าจะไม่เป็นไร
แต่พอมีกรณี ฟ้องกลับลูกค้านี่ ผมพับความคิดแบรนด์นี้ไปเลย รถรุ่นนึงมีปัญหาประจำรุ่นเป็นปกติ
และ ก็ยังมีปัญหาอื่นๆที่ไม่ใช่ปัญหาประจำอีก อาจจะงานประกอบ ดีเฟคพาร์ทต่างๆอีก ซึ่งอาจไม่เกิด
แต่แล้วถ้ามันเกิด แล้วแก้ไม่จบล่ะ เวลาเรียกร้องล่ะ ดูทรงแล้ว ถ้าจะซ้อรถใช้นี่ หนักใจนะครับ เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:33:16 »
ไม่มอง xtrail บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:44:57 »
....ดูจากตัวเลือกเหมือนจะเน้นสวย กับสะดวกเรื่องศูนย์ใกล้บ้าน ไป CX5 เถอะครับ แต่ถ้าหามือสองได้น่าจะคุ้มมากๆบ้านติดกับผมคนซื้อเป็นหมอฟัน ได้มือสองสีแดงมาในราคาที่คุ้มสุดๆ ตอนแรกแกก้ไม่กะจะเอา แต่คนขายให้ราคายั่วใจสุดๆ รุ่นนี้ราคามือสองตกหนักมาก ลองหาดู รอหน่อย แต่คุ้มครับ ล้านนิดๆ อาจมีหลุดมา 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:47:11 »
ขอพูดแค่เรื่อง Firmware ของ HS นะครับ

อัพเดทตัวล่าสุดนิ่งแล้วนะครับ ดูในคลับคนที่ไปอัพเดทมาก็เงียบๆ กันแล้วครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 10:50:56 »
ผมผ่านโจทย์นี้มาแล้วครับ ผมตัดเหลือแค่ crv กับ c-hr ท้ายสุดผมเลือก chr ครับ เพราะดีหมดทุกอย่างติดอย่างเดียวที่กระจกหลังมันเล็กทำให้รู้สึกอึดอัด เรือความสวยแล้วแต่คนจะมองครับ นานาจิตตัง

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 11:14:32 »
ใช้ HS อยู่ครับ หวั่นๆเหมือนกันว่าจะเข้ามาตอบดีไหม

ขับมาสามเดือนแล้ว ห้าพันกว่าโล เพิ่งขับลงใต้ไปกลับสงขลาเกือบสองพันโล ก็ยังปกติดี ช่วงล่างนุ่มดี เครื่องยนต์ เกียร ระบบเตือนต่างๆใช้งานได้จริง ที่เหลือรอดูความคงทนของมันละครับ มีคนขับถึงหมื่นโลแล้ว รถขับสนุกครับ ถ้าไม่พังภายในห้าหมื่นโล คงได้ลอง E-Motion แน่นอนครับ

ส่วนปัญหาหลายๆอย่าง ก็ลองอ่านในคลับเลยครับ รถน่าจะออกมาเกินสองพันคันได้แล้ว ลองนับจำนวนที่มีปัญหาเทียบดูครับ ถ้าชอบ MG และไม่รีบใช้รถ รอซักพักนึงก็ได้ครับ น่าจะมีคนขับถึงแสนโลเร็วๆนี้

ส่วนปัญหา CX5 ผ่านมาสองปีแล้วยังมีเคสดับกลางอากาศอีก มีลามไปถึง CX3 ด้วย สำหรับผมมันอันตรายถึงชีวิตครับ