ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์สีรถที่กลืนไปกับสีธรรมชาติหรือสภาพแวดล้อม  (อ่าน 4396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิก คิดว่าสีไหนกลืนไปกับธรรมชาติหรือสภาพแวดล้อมมากที่สุดครับ  เช่น ช่วงเวลา เช้าๆ หรือช่วงหัวค่ำ

ผมคิดว่าสีบรอนซ์เงินหรือบรอนซ์ทอง  กลืนไปกับสภาพถนนมากที่สุด
เวลาขับไปรถไปทำงาน  ช่วงเวลา 6.00-7.00 น.  หรือช่วงเลิกงาน 17.30-18.30 น.  เวลาเจอกระบะวีโก้ สีบรอนซ์เงิน/บรอนซ์ทอง ขับสวนทางกัน
ต้องขับเข้ามาใกล้ๆ สักระยะ 100 ม.  ถึงมองเห็นว่ามีรถขับสวนทางมา  เพราะสีรถกลืนไปกับสีถนนและหน้ารถไม่มีสีอื่นที่เป็นจุดตัดที่ด้วยเลยมองยาก

100 ม.นี่เป็นระยะการตัดสินใจสั้นมาก  ถ้าเป็นเลนสวนทางกันแล้วต้องโยกแซงไปอีกเลน  แล้วไม่รู้ว่ามีรถขับสวนมา ผมคิดว่ามันเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ
นี่อาจเป็นสาเหตุว่าทำไมรถยนต์ต้องมี DRL  เพราะสามารถมองเห็นได้จากระยะไกล 

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ตามหลักวิชาการถ่ายรูปและการมองเห็น  สีเทา 17% คือค่าสีที่กลางที่สุดระหว่างขาวกับดำ
เทียบกับสีรถก็คือสีประมาณบรอนเทา (เข้มกว่าสีเงินนิดนึง) ครับ

ซึ่งสีกลางๆแบบนี้มันจะกลืนกับสภาพแวดล้อมได้มากที่สุด โดยเฉพาะในช่วงเช้าและเย็น หรือแม้แต่ช่วงบ่ายที่แสงกำลังจ้ามากๆ
ก็เป็นไปตามที่ จขกท.วิเคราะห์ไว้ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

สีบรอนซ์ เวลาฝนจะตก เมฆครึ้มนี่ มันดูมีมนต์ขลังดีะ

ออฟไลน์ bobsan

แต่ละสถานการณ์ก็ต่างกันไป

สีเทาเข้ม มันกลืนกับสีถนนโดยเฉพาะถนนลาดยาง
ขับถนนเลนสวนดูไม่ดีพอ เวลาจะฉซงเจอรถสีนี้ขับสวนมาตกใจอยู่เหมือนกัน

ถัดมาก็สีดำครับกลางคืนถนนมืด รถสีดำจอดริมทางแบบนี้ก็อันตราย

ส่วนสีเทาอ่อนหรือบรอนซ์เงินก็ตามที่ข้างบนว่าไว้

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่าสีน้ำตาลของรถผม กลมกลืนกับฝุ่นดีที่สุด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ samaklen

ที่เล่ามา เป็นเรื่องของ Contrast นะ ในความเห็นผม
ช่วงเวลาเช้า และก่อนค่ำ เป็นช่วงที่ความสว่างระหว่างท้องฟ้า กับพื้นดินต่างกันมาก
เพราะไม่มีแสงอาทิตย์ช่วยให้พื้นดินสว่าง คุณจึงแยกสีรถค่อนข้างลำบาก
(ซึ่งจริง ๆ ก็ลำบากทุกสี ยกเว้นสีที่ขาว หรืออ่อนมาก ๆ)
รวมไปถึงมองคนเดินถนน หรือมอเตอร์ไซค์ค่อนข้างลำบาก ถ้าไม่เปิดไฟหน้า

แว่นตาสีเหลือง หรือชมพู ช่วยในกรณีนี้ได้บ้าง
ทำให้แยกวัตถุในเงามืดดีขึ้น เพราะช่วยเพิ่มความสว่าง
แต่พอมือสนิด ก็ไม่ช่วยอะไรแล้ว

สมัยก่อน ถนนสองเลนขับสวนกัน ต้นไม้ก็มาก
ผมพบว่า รถกระบะอีซุสุสมัยนั้น ชอบสีทึม ๆ เช่นเขียวแก่ เทา แดงแก่
กลืนไปกับฉากหลังต้นไม้ แยกยากว่า วิ่งแซงไปข้างหน้า หรือ วิ่งเข้าหา เมื่ออยู่ในเลนสวนทาง
ทั้ง ๆ ที่เป็นช่วงเวลากลางวัน ที่แสงส่องสว่างทั่วถึง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ทั้งช่วงเวลา สถานที่ สุขภาพก็มีผลครับ

เช้ามืดสีไหนก็ลำบากเมื่อรถลืมเปิดไฟ
สถานที่ เคยเจอสีเขียว วิ่งต่างจังหวัดที่ต้นไม้เยอะ มองยาก
โพล้เพล้ คนเป็นตาไก่มองยากเพราะเบลอไปหมดควรหยุดขับเลย
หัวค่ำ รถสีดำลืมเปิดไฟนี่อย่างแย่ มองยากสุดๆ

หลายๆกรณี รถรุ่นใหม่มี daytime running lights แก้ปัญหาตรงนี้ไปเยอะ
นอกจากเรื่องสุขภาพตาไก่ช่วงโพล้เพล้ครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
สีบรอนซ์ เวลาฝนจะตก เมฆครึ้มนี่ มันดูมีมนต์ขลังดีะ

แล้วไม่ยอมเปิดไฟหน้าเวลาฝนตกหนักๆ นี่ลำบากเพื่อนร่วมทางมากๆครับ มองเห็นแค่เงาตะคุ่มๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
เคยใช้ Accord ปี 2006 สีเทาเงิน (ที่ไมเนอร์เชนจ์ เป็นไฟท้ายสามเหลี่ยม) ติดไฟแดงแล้วโดนกระบะชนท้ายเส้นนครนายก คนขับกระบะบอกว่าสีรถกลืนกับถนน

จริงๆผมคิดว่าเค้าคงมาเร็ว แต่สีรถก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งด้วยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

แล้วไม่ยอมเปิดไฟหน้าเวลาฝนตกหนักๆ นี่ลำบากเพื่อนร่วมทางมากๆครับ มองเห็นแค่เงาตะคุ่มๆ  ;D ;D ;D
นอกเรื่องนิดครับ...

ผมเชียร์ให้เปิดไฟหน้าทุกครั้งที่รู้สึกว่าทัศนวิสัยแย่ลง เช่นขณะฝนตก (ไม่ว่าจะตกเพียงเล็กน้อยหรือตกหนักก็ตาม) เช้าตรู่หรือพลบค่ำ มีหมอก (หรือฝุ่น PM2.5 หว่า?) โดยเฉพาะรถเก่าที่ไม่มี DRLบางคันเวลาฝนตกพรำๆไม่ยอมเปิดไฟ ถ้าไม่มี DRL เนียแทบกลืนไปกับถนนเลย เค้าคงเห็นว่ายังมองทางข้างหน้าเห็นอยู่ แต่หารู้ไม่ว่าการเปิดไฟหน้ามันทำให้เพื่อนร่วมทางมองเห็นรถของเราได้ชัดขึ้น มันทำให้เราปลอดภัยต่อการถูกชนได้ครับ
ทุกวันนี้ตำแหน่งสวิทช์ไฟหน้ารถผมจะอยู่ที่ auto ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

เคยเกิดเหตุการณ์ที่เป็นอุบัติเหตุจากการที่คนขับชนรถเจมส์ดีน อ้างว่ามองไม่เห็นรถเจมส์ ดีนเพราะสีรถกลืนกับพื้นถนนมาแล้วครับ 
http://www.headlightmag.com/little-bastard-porsche-cause/

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่ารถสีดำนะ รถดำไม่พอ ฟิล์มดำ ไฟท้ายดำ ไฟหน้ารมดำ กระจังหน้ารมดำ ล้อก็ดำ ส่วนที่เป็นโครเมี่ยมพี่รมดำหมด
รถแบบนี้ทำให้ดูดุดัน แต่ถ้าคันไหนไม่มีไฟ DRL วิ่งตอนเย็นๆจะมืดถนนดำๆนะคุณเอ้ยยย แทบจะมองไม่เห็นเลย

สนับสนุนให้รถที่ไม่มี DRL ไปใส่ DRL ด้วยครับ มันช่วยให้คุณปลอดภัยขึ้นนะ ลดอุบัติเหตุได้จริง หรือใครไม่อยากติด
ก็เปิดไฟตัดหมอกขับกลางวันก็ได้ กลางคืนก็ปิดซะแค่นั้น
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ the kit

สีที่ อตร. สำหรับตอนกลางวัน คือ สีบรอนซ์เงิน และสีบรอนซ์เงินด้าน
สีที่ อตร. สำหรับตอนกลางคืน คือ สีดำ และสีดำด้าน
โดนเฉพาะ ไอ้อันหลังนี่ กลางคืน "โคตร อตร." ยิ่งถ้าเป็นด้านข้างด้วยแล้ว.........
"Make It Count"

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
ถ้ากลืนกับพื้นถนนที่สุดที่เจอมาคือสีเทานกพิราบ และถนนที่มีเงาร่มไม้ข้างทางสีที่อันตรายคือสีเทาดำครับ

ออฟไลน์ SM.

สีบรอนซ์ ครับ

ออฟไลน์ lonely

ผมว่ารถสีดำนะ รถดำไม่พอ ฟิล์มดำ ไฟท้ายดำ ไฟหน้ารมดำ กระจังหน้ารมดำ ล้อก็ดำ ส่วนที่เป็นโครเมี่ยมพี่รมดำหมด
รถแบบนี้ทำให้ดูดุดัน แต่ถ้าคันไหนไม่มีไฟ DRL วิ่งตอนเย็นๆจะมืดถนนดำๆนะคุณเอ้ยยย แทบจะมองไม่เห็นเลย

สนับสนุนให้รถที่ไม่มี DRL ไปใส่ DRL ด้วยครับ มันช่วยให้คุณปลอดภัยขึ้นนะ ลดอุบัติเหตุได้จริง หรือใครไม่อยากติด
ก็เปิดไฟตัดหมอกขับกลางวันก็ได้ กลางคืนก็ปิดซะแค่นั้น

รถในเรื่อง Batman Begin
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??