ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Carnival ช่วงล่างต่างกับรถอย่าง Alphard มากไหมครับ  (อ่าน 9403 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
กำลังหารถครอบครัว 3 แถวครับ เน้นช่วงล่างนั่งสบายไม่เวียนหัว มอง Carnival กับ Alphard ราคาต่างกันมาก 2ตัวนี้ ช่วงล่างต่างกันมากไหมครับ ขับไม่เร็ว 80-110 ไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: Kia Carnival ช่วงล่างต่างกับรถอย่าง Alphard มากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 15:17:13 »
ราคาต่างกันมาก แต่ kc แน่นหนึบนุ่มกว่าครับ
เทียบบาทต่อบาท kc ขับดี นั่งดี แต่ไม่หรู ตัวแทนแอบลุ้น service แบบธรรมดามาก

ถ้าไม่เกี่ยงรถแบรนด์รอง ลองไปขับที่ showroom ก่อนสิครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: Kia Carnival ช่วงล่างต่างกับรถอย่าง Alphard มากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 15:46:08 »
ทีละข้อเลยนะครับ

เวียนหัวไหม -> ไม่เลย Kia ทำได้ดีมากในเรื่องของช่วงล่าง แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำ Alphard ไปเลย เพราะมันก็ดีกว่า Kia อีกระดับเช่นกัน

นั่งสบาย -> เอาช่วงล่าง ถ้านั่งแบบผมนะ ผมให้เท่ากันนะ กรณี Alphard ดีกว่าจริง ทั้งช่วงล่างและเบาะ(เบาะ Alphard จะให้ดีก็ต้องเบาะมิกกี้เม้าส์ด้วย) แต่ผมต้องเลือกกับจ่ายเพิ่มจาก Kia ได้ 2 คัน ซึ่งถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่เสียไป ใช้งานทั่วไป ไม่ต้องห่วงหน้าตา แบรนด์ การติดหรู เลือก Kia เลย

ความเร็ว -> ตามโจทย์ ผมว่า 2 คันนี้ไม่ต่างกันมากหรอกครับ

พี่สาวผม ที่บ้านแกมี Alphard และ X5 แต่แกขับ CR-V ไปทำงาน แกไปลองนั่ง Kia มา ยังชอบเลย ถึงมันจะสู้ Alphard ไม่ได้ในหลายๆ อย่าง แต่มันแทนกันได้ ในงบที่ถูกกว่ากว่าครึ่ง

สุดท้าย ต้องไปลองนั่ง ลองขับ และหาคนที่จะนั่งโดยสาร ไปลองนั่งด้วย ผมว่าตอนนั้นคำตอบมันจะมาเอง และลองไปนั่ง Majesty อีกคันนะครับ อาจจะย้ายจาก Alphard มา Majesty ก็ได้ ซึ่งไม่เสียหลาย ที่จะไปลอง

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 16:03:25 »
แนะนำให้ไปลองไปขับ เอาความรู้สึกตัวเองเป็นนที่ตั้งเลย ผมใช้ทั้งสองคัน Alphard30 3.5 v6 และ Kia sxl ถ้าอยู่กทม.ใช้ได้ทั้ง 2 ตัว แต่ถ้าตจว.ให้คิดถึงเรื่องศูนย์สำหรับ Kia ถ้าคิดจะใช้ยาว ยาว ขอตอบคำถามเป็นข้อ ข้อ(จากความรู้สึกส่วนตัวล้วน ล้วน)
- ช่วงล่างทั้งความเร็วสูง และความเร็วต่ำ Kia ดีกว่าชัดเจนโดยเฉพาะความเร็วสูง แน่นหนึบ
- นั่งสบายไม่เวียนหัว อันนี้ Alphard ดีกว่านิดหน่อยเพราะเฮดรูมสูงดูโปร่งสบายกว่า แต่ด้วยบุคคลิกของ Kia รถไม่สูงจึงไม่รู้ส฿กโยน หรือโคลงมากเท่า Alphard
- เรื่องอื่น อื่นอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Kia ดีกว่าชัดเจน ภาพลักษถ้าขับเอง ผม และภรรยาชอบ Kia มากกว่าเพราะเหมือนขับรถเก๋งคันใหญ่หน่อย ไม่ได้ทรง Van
                          ประมาณนี้ครับ น่าจะเป็นประโยชบ้าง ไม่มากก็น้อย
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 19:03:35 »
สลับใช้ที่บริษัททั้ง Alphard, Caravelle, Kia GC และ Vito ตัวใหม่ครับ
Alphard นั่งสบายในเมือง แต่พอออกนอกเมืองแล้วโยนมาก แถว 3 อ้วกได้
Caravelle ดีดดิ้นในเมือง น่ารำคาญ แต่ออกนอกเมืองแล้วเกาะดี
Kia GC ดีทั้งในเมือง-นอกเมืองครับ นุ่ม แน่น เกาะ ถ้าต้องเลือก 1 คันคือคันนี้ครับ
อีกคันคือ Vito ตัวล่าสุดที่ MB Thailand เอามาขายแป้งนึง ช่วงล่างดีมาก นุ่ม เกาะ แต่รถยาวไป ใช้งานในเมืองยาก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 00:04:41 »
ผมเคยลอง Kia Grand Carnival แต่สุดท้ายไปจบที่ Alphard ครับ เพราะ Kia คันละ 2.2 ล้าน รู้สึกว่าแพง เบาะหลังนั่งไม่สบาย และ option ยังสู้ Alphard ไม่ได้ Alphard นี่ option เยอะมากสำหรับการมองว่าเป็นรถญี่ปุ่นนะครับ ทั้ง Auto Highbeam, กระจกหลัง Digital, Blindspot, Lanekeep, Adaptive Cruise Control แบบ Stop & Go (3 วินาที), ระบบที่ให้รถขับในเลนเอง (คล้าย Volvo มาก), เบรคอัตโนมัติทั้งเดินหน้าและถอยหลัง เมื่อกลางปีที่แล้วผมซื้อ 2.5SC Package มา 3.49 ล้าน ตอนนี้ค่าเงินบาทแข็ง ราคาน่าจะลงอีกเยอะครับ ถ้าเน้นขับสบายๆ ซื้อ Alphard แล้วใช้ option ที่มีให้ครบ มันคุ้มครับ

ส่วน Kia Grand Carnival รถอัตราเร่งดีมาก เกาะถนนเหมือนรถเก๋งเลย ต่างจาก Alphard ที่มันนุ่มมากจนรู้สึกว่าถ้าขับสัก 100 แล้วมีอะไรตัดหน้า เราหักหลบรถคงคว่ำ แล้วก็เครื่อง 2.5 ที่อัตราเร่งกลางๆ อัตรากินน้ำมันพอไหวครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 13:26:49 »
แนะนำเอา Kia Carnival ไปรื้อใส่เบาะ VIP ใหม่ครับ
เพิ่มงบอีกไม่เกินหนึ่งแสน
ได้นั่งสบายดีด้วย แฮ่

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 03:43:25 »
แนะนำให้ไปลองขับดูก่อนครับ
ผมเคยอยากได้ KIA Grand Carnival มาก เสียงรีวิวจากที่ลองหาดูก็ว่าช่วงล่างดีมาก นิ่ง แต่ผมไปลองขับมาสองรอบ สองตัวแทนจำหน่าย ปรากฏว่ารถมันโคลงมากสำหรับผม และภรรยา คือเราไม่ชอบเลย ภรรยานั่งแล้วมึนมาก ส่วนผมขับแล้วก็ไม่ชอบเลยครับ
ไปลอง CX8  รู้สึกชอบมากกว่า KIA Grand Carnival เยอะเลยครับ  นั่งสามแถวได้จริง แต่พื้นที่เก็บของก็น้อยไปหน่อยหากจะนั่งสามแถวและไปตจว. ถ้าอยู่แค่ในกทม.ผมว่า CX8 ลงตัวกว่าครับ
ถ้ามีงบถึงอัลพาร์ทป้ายแดง และจะขับเอง+ใช้ประจำวัน ผมแนะนำให้ลองดู Toyota Estima รถเกรย์ หรือ XC90 ด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 10:38:10 »
แนะนำให้ไปลองขับดูก่อนครับ
ผมเคยอยากได้ KIA Grand Carnival มาก เสียงรีวิวจากที่ลองหาดูก็ว่าช่วงล่างดีมาก นิ่ง แต่ผมไปลองขับมาสองรอบ สองตัวแทนจำหน่าย ปรากฏว่ารถมันโคลงมากสำหรับผม และภรรยา คือเราไม่ชอบเลย ภรรยานั่งแล้วมึนมาก ส่วนผมขับแล้วก็ไม่ชอบเลยครับ
ไปลอง CX8  รู้สึกชอบมากกว่า KIA Grand Carnival เยอะเลยครับ  นั่งสามแถวได้จริง แต่พื้นที่เก็บของก็น้อยไปหน่อยหากจะนั่งสามแถวและไปตจว. ถ้าอยู่แค่ในกทม.ผมว่า CX8 ลงตัวกว่าครับ
ถ้ามีงบถึงอัลพาร์ทป้ายแดง และจะขับเอง+ใช้ประจำวัน ผมแนะนำให้ลองดู Toyota Estima รถเกรย์ หรือ XC90 ด้วยครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 12:58:27 »
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ได้ข้อมูลมากครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2020, 17:21:01 »
เคยนั่ง alphad ของเพื่อน โปร่ง โล่ง ช่วงล่างเหมือน camryที่ผมใช้อยู่ เวลานั่งได้ความสุนทรีย์    ส่วน Grand carnival เคยไปลองนั่ง อึดอัดครับ  .... ถ้าเงินถึงไป alphad ดีกว่า  (ทำใจกับกับเรื่องราคาตกด้วยนะ)