ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบขับ 4 ของ Evo กับ Wrx แบบไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 4131 ครั้ง)

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อครับ อยากถามผู้รู้ว่าระบบขับ 4 ของ Evo กับตัว Wrx แตกต่างกันมากไหม แบบไหนดีกว่ากันครับ
ส่วนตัวทราบว่าตัว Evo ใช้ระบบคอมควบคุมมากกว่า ขอบคุณครับผม

CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ระบบขับ 4 ของ Evo กับ Wrx แบบไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 17:00:33 »
ดีคนละแแบบ ของมิตซูเป็นวางขวางแบบรถขับหน้าทั่วไป กระจายมากสุดคือ 50:50 ส่วนของซูบารุจะวางยาวเป็นแบบล้อหลัง กำลังจะลงล้อหลังมากกว่าล้อหน้า ใช้เพลาขับ4ล้อ ส่วนมิตซูจะใช้ระบบไฟฟ้าคุมชุดคลัทซ์การตัดต่อกำลังล้อหลัง

ถ้าให้เข้าใจง่ายๆ คนเล่นทั้ง2คันเค้าบอกว่า มิตซูระบบ software ของมันเทพมากจนไม่ต้องพึ่ง hardware ส่วนซูบารุ software เทพไม่เท่าเลยต้องพึ่ง hardware

ถ้าอยากเข้าใจลึกกว่านี้ลองใช้อินเตอร์เนตหาความรู้เพิ่มนะครับ keyword คือ torsen กับ Haldex

ออฟไลน์ akewizard

Re: ระบบขับ 4 ของ Evo กับ Wrx แบบไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 22:33:55 »
เป็นคำถามที่ตอบยากครับ  เพราะนอกจากเรื่องของระบบขับเคลื่อนแล้วยังมีปัจจัยพื้นฐานอื่นๆที่เกี่ยวข้องด้วย

Subaru เป็นค่ายที่ใช้เครื่องสูบนอนทำให้ได้เปรียบเรื่องศูนย์ถ่วงด้านหน้ารถที่ดี พอไปบวกกับขับสี่ก็ช่วยให้วิ่งดีขึ้น
ในรุ่นล่าสุด WRX STI ใช้ขับสี่กระจายกำลังแบบ 41:59 แต่ปรับได้จนถึง 50:50 โดยใช้ Center diff ไฟฟ้าเป็นตัวช่วย พูดง่ายๆว่าปรับเอาตามใจชอบได้เลยว่าอยากขับแบบไหน

ส่วน EVO ตัวสุดท้าย EvoX อันนี้ผมไม่มีความรู้เลยว่าระบบการทำงานเป็นอย่างไร
ที่พอจะเคยผ่านตามาบ้างก็คงเป็นระบบ all wheel control (AWC) ที่นำมาปรับใช้กับรถรุ่นใหม่ๆโดยรวมระบบขับสี่กับระบบ electronic เพื่อช่วยการทรงตัวเข้าด้วยกัน

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 10:20:34 »
ส่วนตัวเป็นแฟนซูบี้เลยของไบแอสนิดนึงว่า ระบบขับสี่ของซูบี้ปรับปรุงแมคานิส์จนถึงจุดสูงสุดแล้วมาใช้ซอฟแวร์ช่วย มันจึงเจ๋งในแง่ความรู้สึกครับ อิๆ

ในในวงที่เล่นกัน ซูต้องปั้นจนเหนื่อยกว่าจะไล่อีโวทัน ในทางตรงครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 11:38:10 »
ถ้าจะหาคำตอบแบบไหนดีกว่ากัน อาจจะไม่ได้คำตอบครับ พอจะบอกคร่าวๆ ถึงการขับ ได้ว่า
2 รุ่นนี้ ทำรถออกมาตามความต้องการต่างกัน ขับสนุกกับมีตัวช่วย ไม่เหมือนกัน

WRX เพลา 2 ข้างสลับกันได้ Balance ซ้ายขวาเวลาขับรู้สึกกับรถในโค้ง
Evo ในโค้งผมรู้สึกหลอนกับ AYC และ ACD พอสมควร

ก่อนขับก็เข้าใจว่า Evo น่าจะดิบกว่า, แต่ลองขับ Evo สมูกกว่า WRX ด้วย ACD, ส่วน WRX ผมว่าดิบกว่า

ด้วยความเป็นเครื่องนอนยัน การทำให้มันแรง มันจะไม่ได้ดั่งตามเครื่องแถวเรียงแบบ Evo
ยังมีส่วนอื่นๆอีกมากครับ รอแฟนทั้ง 2 ค่ายมาตอบอีกที