ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามถึงน้ำมันเกียร์ CVT PTT AUTOMAT CVT กับ aisin cfex ครับ  (อ่าน 16943 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
รบกวนถามถึงน้ำมันเกียร์ CVT  PTT AUTOMAT CVT กับ aisin cfex ครับว่าคุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ กำลังเล็งว่าเมื่อถึงกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้กับนิสสันมาร์ชที่บ้านเล็งสองตัวนี้ไว้  เพราะNS3 ราคาโหดร้ายสงสัยผลิตจากดาวอังคารแน่ๆ  ขนาดที่มาสด้าที่ขึ้นชื่อว่าอะไหล่แพง แต่ก็น้ำมันเกียร์ราคาถูกกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Magl

Re: ขอสอบถามถึงน้ำมันเกียร์ CVT PTT AUTOMAT CVT กับ aisin cfex ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 13:23:18 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงมากอะไรน่ะครับ ถ้าไม่ฟลัชออกหมด ผมใช้nissan pulsar ฟลัช ใช้ของ vavoline เต็มระบบ ตอนเปิดอ่างก็ใช้ vavoline มาตลอด

Re: ขอสอบถามถึงน้ำมันเกียร์ CVT PTT AUTOMAT CVT กับ aisin cfex ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 14:54:02 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงมากอะไรน่ะครับ ถ้าไม่ฟลัชออกหมด ผมใช้nissan pulsar ฟลัช ใช้ของ vavoline เต็มระบบ ตอนเปิดอ่างก็ใช้ vavoline มาตลอด
ผมมองว่ายังไงก็แพงนะ น้ำมันเกียร์CVT ของน้ำมัน CVTโตโยต้า1แกลลอนแค่ราคาพัน ไม่เกิน1100บาท น้ำมันเกียร์มาสด้าสกายแอคทีฟ4ลิตรก็ราคาพันต้นๆเท่านั้น แต่ NS3 ของแท้ราคา1700-1800 และต้องเปลี่ยนทุก 20,000กม.   แต่วาวโวลีนนี้ผมกลัวของปลอมครับผมเลยไม่กลัว  แต่ก็เมียงมองที่จะใช้หากได้แหล่งซื้อที่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 16:40:39 »
ตอนนี้ผมใช้ตัว PTT กับ Teana ปรกติดีครับ
ใช้ครั้งแรกตอน 1.2แสน ตอนนี้ เปลี่ยนรอบ2 ตอน 1.6แสน 1.8แสน ละ ปกติดีครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 17:35:56 »
น้ำมันเกียร์ใช้PTT 2รายการครับ
1)Sylphy 1.8 CVT Automat 3ลิตร670บาท (1ครั้ง)
2)CRV G3 5AT ATF-1A 660บาท (3ครั้ง)
ทั้ง2รายการเปลี่ยนที่ PTT FIT AUTOฟรีค่าแรงครับ
ระยะการเปลี่ยนประมาณ2-30,000km./ครั้ง ยังไม่เจออาการผิดปกติใดๆครับ

เคยใช้AISIN กับVios2010 1.5 4AT ขายรถไปแล้ว จำอาการไม่ได้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 18:33:48 »
ตอนนี้ผมใช้ตัว PTT กับ Teana ปรกติดีครับ
ใช้ครั้งแรกตอน 1.2แสน ตอนนี้ เปลี่ยนรอบ2 ตอน 1.6แสน 1.8แสน ละ ปกติดีครับ
ขอบคุณมากครับ  ตอนถ่ายออกมาสีน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ

น้ำมันเกียร์ใช้PTT 2รายการครับ
1)Sylphy 1.8 CVT Automat 3ลิตร670บาท (1ครั้ง)
2)CRV G3 5AT ATF-1A 660บาท (3ครั้ง)
ทั้ง2รายการเปลี่ยนที่ PTT FIT AUTOฟรีค่าแรงครับ
ระยะการเปลี่ยนประมาณ2-30,000km./ครั้ง ยังไม่เจออาการผิดปกติใดๆครับ

เคยใช้AISIN กับVios2010 1.5 4AT ขายรถไปแล้ว จำอาการไม่ได้
ผมก็เล็งไว้นะราคามันไม่แพงเว่อร์แบบน้ำมันเกียร์ศูนย์ครับ แถมไม่เสยงต่อการใช้ของปลอม และตอนถ่ายน้ำมันออกมา สีน้ำมันดำมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 20:32:42 »
เท่าที่สังเกตได้คือ เปลี่ยนPTT ตัวATF-1A กับCRV 5ATที่ระยะ2-30,000km.(8เดือน) น้ำมันเดิมที่ถ่ายออกสีแดงดำ

ส่วนSYLPHY1.8 CVT ใช้งานน้อยมาก เปลี่ยนมา1ปีไม่ถึงกำหนดระยะ20,000km.ครับ

อื่นๆNissan CVT ควรเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ลองหาข้อมูลในคลัปรถ ของSylphyประมาณ2-3xxบครับ
CRV แท้7-8xxบ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 21:17:25 »
CR-V G3 ผมใช้ของศูนย์ กระป๋องนึงแถวๆ 500 บาท ถ่ายทุก 20,000 กม. สีปกตินะ

Pulsar ผมใช้ Liqui moly อยู่ ลื่นกว่าของศูนย์ชัดเจนครับ แต่ปัญหาปัจจุบันคือ หายาก ต้องไปซื้อ Hybrid ที่เดียว ค่อนข้างลำบาก (ใน shopee หาไม่มีละ)

รองมา ผมให้ valvoline ดี และ ถูกกว่า ของศูนย์ ครับ

นอกนั้น Aisin เคยเปลี่ยนใส่ Almera 2 คันที่บริษัท เพราะถูก และ หาง่ายดีครับ แต่ยี่ห้อที่ไม่แนะนำเลยคือ ยี่ห้อ "ป่วย" ครับ มีคนใส่แล้ว Temp ขึ้นเร็ว แต่ลงช้า พอ flush ใส่ Liqui Moly แล้ว คนละเรื่องเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 22:26:25 »
เท่าที่สังเกตได้คือ เปลี่ยนPTT ตัวATF-1A กับCRV 5ATที่ระยะ2-30,000km.(8เดือน) น้ำมันเดิมที่ถ่ายออกสีแดงดำ

ส่วนSYLPHY1.8 CVT ใช้งานน้อยมาก เปลี่ยนมา1ปีไม่ถึงกำหนดระยะ20,000km.ครับ

อื่นๆNissan CVT ควรเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ลองหาข้อมูลในคลัปรถ ของSylphyประมาณ2-3xxบครับ
CRV แท้7-8xxบ
ขอบคุณมากครับพี่  สีแดงดำแบบนี้อดำประมาณไหนครับ ออกไปทางโคลนมั้ยครับ ปกติก็เข้ากลุ่มซิลฟี่ซึ่งแนะนำได้ดีมากครับ  แนะนำได้ดีกว่ากลุ่มมาร์ชที่คนส่วนใหญ่แต่งรถกันแบบไม่รู้เรื่องเช่นใส่สปริงโหลดแต่ไม่ยอมใส่โช้คแต่งสำหรับสปริงโหลดและไม่มีความรู้เรื่องออยล์เกียร์กัน รู้จักกันแต่น้ำมันเกียร์ศูนย์กับช่างในคลับที่ดูผลงานแล้วไม่น่าเชื่อว่าจะเก่งตริง แต่กลุ่มซิลฟี่มีแต่คนที่มีประสบการณ์การติดออยล์เกียร์มาครับ มีประสบการ์DIY และซ่อมรถกันครับ

CR-V G3 ผมใช้ของศูนย์ กระป๋องนึงแถวๆ 500 บาท ถ่ายทุก 20,000 กม. สีปกตินะ

Pulsar ผมใช้ Liqui moly อยู่ ลื่นกว่าของศูนย์ชัดเจนครับ แต่ปัญหาปัจจุบันคือ หายาก ต้องไปซื้อ Hybrid ที่เดียว ค่อนข้างลำบาก (ใน shopee หาไม่มีละ)

รองมา ผมให้ valvoline ดี และ ถูกกว่า ของศูนย์ ครับ

นอกนั้น Aisin เคยเปลี่ยนใส่ Almera 2 คันที่บริษัท เพราะถูก และ หาง่ายดีครับ แต่ยี่ห้อที่ไม่แนะนำเลยคือ ยี่ห้อ "ป่วย" ครับ มีคนใส่แล้ว Temp ขึ้นเร็ว แต่ลงช้า พอ flush ใส่ Liqui Moly แล้ว คนละเรื่องเลย
เห็นแต่ได้ยินว่าน้ำมันของไอซินนี้ เป็นตัวเดียวกับ NS2ครับ ส่วนวาวโวลีนนี้ผมเพิ่งหาตัวแทนจำหน่ายแถวบ้านได้ครับ คือ คอกพิท ประมวลไทร์กาฬสินธุ์ครับ ผมว่าราคาของวาวโวลีนสมเหตุผลดีครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 11:28:30 »
รถแฟนผมใช้ Nissan Almera อยู่นอกจากน้ำมันเกียร์ศูนย์ ก็PTT AUTOMAT CVTนี่แหละครับ ตั้งแต่ประกันศูนย์หมดก็ใช้น้ำมันตัวนี้มาได้ 2 ปีกว่าแล้วครับ เกียร์ก็ยังเข้านิ่มปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะหาซื้อตาม เว็บLAZADA ครับ ราคา อยู่ที่ 990 บาทราคานี้ 3 ลิตรน่ะครับ ผมเน้นสะดวกมากกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 16:15:46 »
AISIN ไม่ได้ผลิต NS2 แน่ๆ ครับ ถ้าจะเป็นไปได้ น่าจะเป็น Shell หรือ Idemitsu มากกว่า

AISIN CFEx ไม่แนะนำสำหรับเครื่องยนต์แรงบิดสูงครับ Slip ผมกล้าพูดเลย ทั้ง Teana J32 กับ X-Trail T31 ออกตัวดังหวือๆ
ซึ่งถ้าใส่ Sylphy/Pulsar 1.6/1.8 บนเกียร์ลูกเดียวกับ March/Almera นี่น่าจะมีปัญหาแน่ๆ

Valvoline เงียบดีครับ ใส่ได้ทุกตัว
ENEOS Sustina CVT ก็เงียบดี ฟีดแบ็กคลับดีทุกคลับ

PTT AUTOMAT เคยเห็นแต่ฟีดแบ็กคลับ Teana J32 ไม่มีปัญหาอะไร คลับ X-Trail ยังไม่มีใครลอง แต่ผลน่าจะเหมือนกัน
ถ้าใส่ตัวแรงบิดสูงกว่าแล้วนิ่ง มาร์ชแรงน้อยๆ แรงบิด 10x ต้นๆ ไม่น่าจะมีปัญหาแหละ

ทั้งสี่ตัวราคาพอๆ กันเลยตอนนี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 17:19:14 »
AISIN ไม่ได้ผลิต NS2 แน่ๆ ครับ ถ้าจะเป็นไปได้ น่าจะเป็น Shell หรือ Idemitsu มากกว่า

AISIN CFEx ไม่แนะนำสำหรับเครื่องยนต์แรงบิดสูงครับ Slip ผมกล้าพูดเลย ทั้ง Teana J32 กับ X-Trail T31 ออกตัวดังหวือๆ
ซึ่งถ้าใส่ Sylphy/Pulsar 1.6/1.8 บนเกียร์ลูกเดียวกับ March/Almera นี่น่าจะมีปัญหาแน่ๆ

Valvoline เงียบดีครับ ใส่ได้ทุกตัว
ENEOS Sustina CVT ก็เงียบดี ฟีดแบ็กคลับดีทุกคลับ

PTT AUTOMAT เคยเห็นแต่ฟีดแบ็กคลับ Teana J32 ไม่มีปัญหาอะไร คลับ X-Trail ยังไม่มีใครลอง แต่ผลน่าจะเหมือนกัน
ถ้าใส่ตัวแรงบิดสูงกว่าแล้วนิ่ง มาร์ชแรงน้อยๆ แรงบิด 10x ต้นๆ ไม่น่าจะมีปัญหาแหละ

ทั้งสี่ตัวราคาพอๆ กันเลยตอนนี้
ขอบคุณพี่แมวดราม่ามากๆเลยครับ  วาวโวลีน และEneos sustina CVT ผมก็เล็งๆไว้เหมือนกันครับ แต่Eneos นี้หาซื้อยากหน่อยในแถวจังหวัดบ้านผมครับแปลกจังนะครับครับน้ำมันเกียร์ไอซินทำไมคุณภาพไม่ค่อยโอเคเลย

รถแฟนผมใช้ Nissan Almera อยู่นอกจากน้ำมันเกียร์ศูนย์ ก็PTT AUTOMAT CVTนี่แหละครับ ตั้งแต่ประกันศูนย์หมดก็ใช้น้ำมันตัวนี้มาได้ 2 ปีกว่าแล้วครับ เกียร์ก็ยังเข้านิ่มปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะหาซื้อตาม เว็บLAZADA ครับ ราคา อยู่ที่ 990 บาทราคานี้ 3 ลิตรน่ะครับ ผมเน้นสะดวกมากกว่า
ผมเห็นในฟิตออโต้ราคาพร้อมเปลี่ยนฟรี ราคาไม่แรงเลยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2020, 18:00:25 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 15:02:09 »
รถเลขไมค์เท่าไหร่แล้วครับ หากใช้เกินแสนโลแนะนำเปลี่ยนถ่าย+ฟอก ล้างเกียร์ทั้งระบบก่อน ใช้น้ำมันเกียร์ตัวใดตัวหนึ่งใน 2 ตัวนี้นะครับ
น้ำมันเกียร์เดิมใช้มานานมันจะเริ่มสกปรกและเวลาถ่ายออกจะเหลืออยู่ในระบบเกินครึ่ง ใส่ตัวใหม่เข้าไปอาจส่งผลกระทบต่อคุณภาพโดยรวมได้
ส่วนถ้าให้เลือกตัวใดตัวหนึ่ง ผมเลือก Automat CVT ครับ ใช้ดี ไม่มีปัญหาเลย หาซื้อง่ายด้วยครับ