ผู้เขียน หัวข้อ: สลับยางตามระยะปกติแล้ว รถวิ่งตรง แต่พวงมาลัยไม่ตรง แก้ยังไงครับ  (อ่าน 3747 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
คือว่า รถ Honda HR-V ล้อเดิม 17 นิ้ว สวมยาง Toyo Proxes C1S 215/55-R17 (เท่าเดิม) ปี 19 เปลี่ยนตอนกลางปีที่แล้วจาก ร้านที่เป็น Authorized Dealer ของ Toyo

พอปลายปีครบ 10,000 โล ก็เอารถเข้าไปสลัยยางตามปกติ ที่ร้านเดิม พอออกมาเจออาการ พวงมาลัยเอียงซ้ายเล็กน้อย (แบบรู้สึกได้) แต่ปล่อยมือแล้วรถก็ไปตรงปกติ ไม่ได้กินหรือแฉลบซ้ายขวา ตอนแรกปรึกษาพี่ที่สนิทกัน แกบอกว่า ขับไปสักพักมันจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ ผ่านไปเกือบ 1,500 โล แล้ว มันก็ยังเอียงอยู่เหมือนเดิม

เลยไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ แล้วมันต้องแก้ยังไง ต้นเดือนหน้ามีคิวเปลี่ยนโช๊คใหม่ อยากให่อาการหายไปก่อนตอนนั้นครับ

ขอบคุณครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองสลับยางกลับดูก่อนครับ   ถ้าตรงก็เป็นที่ยาง ซึ่งเป็นไปได้ครับที่อาจจะเกิดจากยาง  ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นที่หน้ายางล่ะครับ เป็นปัญหาโลกแตกมาก ผู้ผลิตยางมักทำให้ลายยางแบบไม่สมมาตรกินซ้ายหรือขวานิดๆ ตลอด
ปกติตอนสลับยางถ่วงล้อ บางร้านจะแนะนำให้ตั้งศูนย์ใหม่เพราะแบบนี้ล่ะ
แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก สลับกลับตำแหน่งเดิม พวงมาลัยก็ตรงเหมือนเดิม ใช้แบบนั้นไปจนหมดอายุยางไปเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ตั้งศูนย์ 300 บาท

หายครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ต้องถ่วงที่พวงมาลัยด้วยครับ ล้อเล่น 555

ตั้งศูนย์ก็หายแบบนี้

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
หาร้านช่วงล่างที่คุยกันรู้เรื่องครับ บอกว่าตั้งพวงมาลัย (รถตรง แต่พวงมาลัยเอียง วิ่งบนถนนราบนะ)

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
ของผมให้ที่ร้านตั้งพวงมาลัยให้ใหม่ครับ บอกเขาว่าศูนย์ตรงแต่พวงมาลัยเอียง