ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ HLM มีกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับเรื่องยางบ้างครับ  (อ่าน 2483 ครั้ง)

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
คือฟังไลฟ์สดทีไรมักจะมีคนตั้งคำถามเกี่ยวกับยางทุกครั้ง และก็ถามแต่เรื่องเดิมๆคำตอบก็เรื่องเดิมๆ แล้วไลฟ์ล่าสุดก็เห็นว่าทางทีมงานเองก็มีน้องที่เชียวชาญเรื่องยางมาด้วย เลยอยากลองให้ HLM พิจารณาเรื่องเกียวกับบทความหรือกระทู้เกี่ยวกับยางดูบ้าง อาจไม่ถึงกับต้องวิเคราะอะไรละเอียดแค่ลิสไว้เป็นตัวๆเอาก็ได้ว่า รถเก๋งรุ่นนี้ รถกระบะรุ่นนี้ ราคาประมาณนี้รุ่นใหนน่าสนใจ  บลาๆ ประมาณนี้ล่ะครับ ฝากไว้ให้พิจารณาด้วยนะครับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Nade

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
เห็นมีบอร์ด Suggestion นะครับ เข้าไปแนะนำเรื่องต่างๆของเว็บได้ ในนั้น
ส่วนตัว เห็นด้วยครับ ในนี้ก็มีคนมาตั้งกระทู้เยอะเช่นกัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1. ถ้าจะ list รายการยางไว้ ผมว่าอาจจะมีผลกระทบเครื่องการโฆษณา สปอนเซอร์ หรือป่าว
2. การที่เขาตั้งกระทู้ถาม ด้วยโจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ชอบนุ่มชอสปอร์ตหรือชอบเงียบก็ไม่เหมือนกัน รถก็คันละคัน ขนาดยางคนละขนาด งบคนมากน้อยไม่เท่ากัน จะปักมุดแบบไหนละครับ

ผมเฉยๆ กับการตั้งกระทู้ถาม นะ อย่างที่ ข้อ 2. ที่ผมบอก ทุกคนมีโจทย์ของตัวเอง มีเงื่อนไขเฉพาะคน การใส่ยางของนาย A ไม่ได้เป็นบรรทัดฐานของนาย B, C, D ต้องใส่เหมือนกัน จริงไหมครับ

มันเรื่องความหลายหลาย มากกว่าครับ ซึ่งบางคนไม่ทราบ ก็เลยตั้งถาม เป็นเรื่องปกติครับ

ผมว่ากระทู้แบบ รถรุ่น A จะเป็นตัวเมื่อไหร่ จะเข้าไทยไหม มากับเครื่องยนต์อะไร กระทูกพวกนี้ต่างหากที่น่าปักหมุด เพราะมันคือรถคันเดียวกัน ยิ่งช่วงไกล้เปิดตัว ตั้งกระทูกเรียงกันวันเดียว 3-4 กระทู้ก็มี ทั้งๆ ที่คุยเรื่องเดียวกัน รถคันเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกัน ไม่ได้มีความหลายอะไรที่ต้องการข้อมูลเป็นอย่างอื่น อันนี้ต่างหากที่อาจจะเป็นคำถามว่าจะตั้งกระทู้ใหม่ทำไม ปักหมุดอันเดียวไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ johnlee

เรื่องยาง  ผมมองว่า ยาก  เพราะมันใช้ความรู้สึกตัดสิน  ไม่ได้เอาผลทดสอบมาแสวดงให้ดูกัน

ที่อ่านๆมาเช่น

ยางตัวนี้ว่าหนึบ อีกคนใช้บอกงั้นๆ

ยางรุ่นเดียวกัน  เติมลมต่างกัน ผลก็ต่างกัน

ยางรุ่นเดียวกัน รถคนละคัน  ผลต่างกัน

มันใช้ความรู้สึกล้วนๆ

เพราะตัวแปรเยอะมาก

ขนาดยาง  แรงดันลม  พื้นฐานช่วงล่างของรถ  การเก็บเสียงของรถ  ทักษะคนขับ  สภาพถนน  อายุการใช้งาน

มันยากนะที่จะตีความได้ว่า ยางตัวไหน ดีสำหรับใคร

แต่แนวทางเบื้องต้นของผมคือ  ของถูกๆไม่ดี  ของดีๆต้องแพง อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
เห็นมีบอร์ด Suggestion นะครับ เข้าไปแนะนำเรื่องต่างๆของเว็บได้ ในนั้น
ส่วนตัว เห็นด้วยครับ ในนี้ก็มีคนมาตั้งกระทู้เยอะเช่นกัน

ไปตั้งไว้ละครับ ขอบคุณครับ