ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 1.6 ปี 2013 = น่าใช้ไหมครับ ??  (อ่าน 7537 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Ford Focus 1.6 ปี 2013 = น่าใช้ไหมครับ ??
« เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 12:11:14 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

Ford Focus 1.6 ปี 2013 = น่าใช้ไหมครับ เห็นราคาไม่ค่อยแพง ประมาณ 200,000 + นิดหน่อย

1. อยากทราบถึงปัญหาประจำรุ่น เช่น เกียร์ ??

2. อู่ซ่อมรถญี่ปุ่นทั่วไป = ดูแลได้ไหมครับ ??

3. ในกรณีที่เครื่องยนต์พังจนซ่อมไม่คุ้ม = วางเครื่องใหม่เป็นเครื่องของรถญี่ปุ่นได้ไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: Ford Focus 1.6 ปี 2013 = น่าใช้ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 12:25:03 »
ตัวรถ ขนาดนี้ ปีไม่เก่ามาก แต่ราคา ดิ่งทั้งตลาด
ลอง พิจารณา ความเสี่ยง เอา ครับ

Re: Ford Focus 1.6 ปี 2013 = น่าใช้ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 12:38:05 »
ตัวรถ ขนาดนี้ ปีไม่เก่ามาก แต่ราคา ดิ่งทั้งตลาด
ลอง พิจารณา ความเสี่ยง เอา ครับ

ความเสี่ยง & ปัญหาของรถรุ่นนี้  =  มีอะไรบ้างครับ ??

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 12:41:04 »
  ราคาอะไหล่สูงกว่ายี่ห้อเจ้าตลาด

อู่เฉพาะมีน้อย.  อู่ทั่วไปถ้าจับเปลี่ยนคงไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นเกียร์ คลัชคู่ก็อาจจะมีปัญหา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:18:29 »
ตัวเครื่องไม่มีอะไรจุกจิก​เลยครับ

1.  เกียร์คลัชท์​คู่​ ต้องเจออู่เฉพาะทาง​น่ากลัวไหมถ้าผมก็ไม่น่ากลัวอะไร​

2.  ตามข้อ​ 1

3.เครื่องจุกจิกน้อยกว่ายุ่น  ในคลับตัวนี้วิ่งกันจะ7แสนเครื่องยังไม่มีปัญหา​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:28:16 »
ตัวเครื่องไม่มีอะไรจุกจิก​เลยครับ

1.  เกียร์คลัชท์​คู่​ ต้องเจออู่เฉพาะทาง​น่ากลัวไหมถ้าผมก็ไม่น่ากลัวอะไร​

2.  ตามข้อ​ 1

3.เครื่องจุกจิกน้อยกว่ายุ่น  ในคลับตัวนี้วิ่งกันจะ7แสนเครื่องยังไม่มีปัญหา​

มีปัญหาอื่นๆ อีกไหมครับ นอกจากเกียร์คลัทซ์คู่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:34:55 »
  ราคาอะไหล่สูงกว่ายี่ห้อเจ้าตลาด

อู่เฉพาะมีน้อย.  อู่ทั่วไปถ้าจับเปลี่ยนคงไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นเกียร์ คลัชคู่ก็อาจจะมีปัญหา

อะไหล่แท้ = ร้านอะไหล่ทั่วไปมีขายไหมครับ หรือต้องเบิกศูนย์

อะไหล่เทียบ = มีบ้างไหมครับ เช่น หม้อน้ำ คอยล์จุดระเบิด ลูกหมากช่วงล่างต่างๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:36:37 »
2 แสน+ แพงครับ เพื่อนพึ่งปล่อย 2.0ไป 1.7แสนเอง

ถ้าเป็นเครื่อง 2.0 น่าใช้ครับ ก่อนซื้อลองขับดูนิดนึง ขับแบบเร็วๆหน่อยก็ดี ดูอาการน้ำมันเกียร์ร้อนแล้วตอบสนองยังไง บางทีลองเย็นๆไม่ออกอาการ ถ้าโอเค ได้มาเอาไปฟรัชน้ำมันเกียร์ทิ้งแล้วติดออยเกียร์เพิ่ม เอาแบบดีๆไปเลย ไม่ถึงหมื่นบาทหรอก รถมันก็พอจะใช้ได้อีกยาวๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:39:55 »
ถ้าร้านสั่งอะไหล่ฟอร์ดเต็มเลยครับ​  สั่งให้ส่งได้

อะไหล่เทียบมีบ้างบางตัวแต่ไม่แนะนำครับ​ของแท้อายุยืนยาวกว่ามาก​    แนะนำอย่างเดียวสำหรับของเทียบคือใบปัด​น้ํา​ฝน

่ส่วนเกียร์ก็เพราะร้อนนั่นแหละครับ​ ติดออยเกีย​น์​  อัพโปรแกรม​ รู้จักอาการก็พอเล่นได้
THE Manual Gearbox Preservation Society

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 13:42:31 »
ถ้าใช้ในเมือง อย่าเลย กินน้ำมันมาก เพราะมัน 6 เกียร์ ออกตัวรถติดๆมีแต่ลากเกียร์ 1-2 1-2
แต่ถ้าจะติดแก๊ส ถ้าเกียร์มีปัญหา ศูนย์อาจจะปฏิเสธการเคลมให้

ณ ตอนนี้ มีรับเคลม ชุทคลัทช์ สำหรับรถอายุไม่เกกิน 7 ปี 160,000 กิโล
กับ กล่องสมองกลเกียร์ สำหรับรถอายุไม่เกิน 10 ปี 240,000 กิโล
และ เคลมกลอนประตูให้ยกชุด ถ้าเลคแล้วอยู่ในล็อต หรือมีอาการประตูปิดไม่ได้

อู่ ในกทม. มีเพียบ ไม่น่ากลัวอะไร

แต่อะไหล่ ณ ตอนนี้ ราคาอัพขึ้นแล้ว เริ่มก้าวเข้าสู่ยุคลอยแพอย่างเป็นทางการ

ถ้ารับพวกนี้ได้ก็ ลุย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 14:10:05 »
2 แสน+ แพงครับ เพื่อนพึ่งปล่อย 2.0ไป 1.7แสนเอง

ถ้าเป็นเครื่อง 2.0 น่าใช้ครับ ก่อนซื้อลองขับดูนิดนึง ขับแบบเร็วๆหน่อยก็ดี ดูอาการน้ำมันเกียร์ร้อนแล้วตอบสนองยังไง บางทีลองเย็นๆไม่ออกอาการ ถ้าโอเค ได้มาเอาไปฟรัชน้ำมันเกียร์ทิ้งแล้วติดออยเกียร์เพิ่ม เอาแบบดีๆไปเลย ไม่ถึงหมื่นบาทหรอก รถมันก็พอจะใช้ได้อีกยาวๆ

1.7 แสน = ถูกกว่าเต๊นท์หลายหมื่นเลยครับ

ถ้า นมก.ร้อน = อาการจะเป็นแบบไหนครับ รถกระตุก, วิ่งไม่ออก ??

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 14:26:50 »
ถ้าใช้ในเมือง อย่าเลย กินน้ำมันมาก เพราะมัน 6 เกียร์ ออกตัวรถติดๆมีแต่ลากเกียร์ 1-2 1-2
แต่ถ้าจะติดแก๊ส ถ้าเกียร์มีปัญหา ศูนย์อาจจะปฏิเสธการเคลมให้

ณ ตอนนี้ มีรับเคลม ชุทคลัทช์ สำหรับรถอายุไม่เกกิน 7 ปี 160,000 กิโล
กับ กล่องสมองกลเกียร์ สำหรับรถอายุไม่เกิน 10 ปี 240,000 กิโล
และ เคลมกลอนประตูให้ยกชุด ถ้าเลคแล้วอยู่ในล็อต หรือมีอาการประตูปิดไม่ได้

อู่ ในกทม. มีเพียบ ไม่น่ากลัวอะไร

แต่อะไหล่ ณ ตอนนี้ ราคาอัพขึ้นแล้ว เริ่มก้าวเข้าสู่ยุคลอยแพอย่างเป็นทางการ

ถ้ารับพวกนี้ได้ก็ ลุย

ลอยแพ = ต้องร้องเพลง "ถอยดีกว่า ไม่อาวววดีกว่า" ครับ  :'(  :'(

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 14:46:18 »
ทำไมดูรูปแล้วผมดันไปโฟกัสที่ background ของผนังด้านหลังมากกว่าตัวรถ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 15:21:57 »
ทำไมดูรูปแล้วผมดันไปโฟกัสที่ background ของผนังด้านหลังมากกว่าตัวรถ

สงสัยเต๊นท์นี้ = ขายป้ายสวยด้วยมั้งครับ  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 17:05:20 »
ถ้าเอามานะ เข้าอู่นอกที่เค้าเปลี่ยนท่อเก่าต่างๆออก เปลี่ยนวาวล์น้ำ แปลงถ่านพัดลมหน้า หรือรวมเซ็ตแก้ไขความร้อนครับมีอู่ทำเพียบ แล้วใช้ยาวๆครับ

เกียร์ถ้าจะเสียอายุเยอะๆจะมีแค่ก้ามปูกดครัท แต่ร้านนอกทำได้หมดแล้วสบายใช้ยาวๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 18:42:06 »
ถ้าเอามานะ เข้าอู่นอกที่เค้าเปลี่ยนท่อเก่าต่างๆออก เปลี่ยนวาวล์น้ำ แปลงถ่านพัดลมหน้า หรือรวมเซ็ตแก้ไขความร้อนครับมีอู่ทำเพียบ แล้วใช้ยาวๆครับ

เกียร์ถ้าจะเสียอายุเยอะๆจะมีแค่ก้ามปูกดครัท แต่ร้านนอกทำได้หมดแล้วสบายใช้ยาวๆ

เปลี่ยนก้ามปูกดคลัทซ์ = ประมาณกี่บาทครับ ??

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 18:55:08 »

เปลี่ยนก้ามปูกดคลัทซ์ = ประมาณกี่บาทครับ ??

อู่ที่ผมใช้ประจำจะสั่งมาจาก Ebay รวมๆประมาณ 10 พันครับ  รวมค่าแรง 

ถ้าสั่งเองได้จากใน Eabay ราคาประมาณ 6 พัน ค่าแรงแล้วแต่ตกลง

อู่อาจจะหามือสองได้ เหลือประมาณ 4 พัน 

ถ้ารีบไปเบิกศูนย์ประมาณ 2 หมื่นครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 19:14:33 »
ถ้าร้านสั่งอะไหล่ฟอร์ดเต็มเลยครับ​  สั่งให้ส่งได้

อะไหล่เทียบมีบ้างบางตัวแต่ไม่แนะนำครับ​ของแท้อายุยืนยาวกว่ามาก​    แนะนำอย่างเดียวสำหรับของเทียบคือใบปัด​น้ํา​ฝน

่ส่วนเกียร์ก็เพราะร้อนนั่นแหละครับ​ ติดออยเกีย​น์​  อัพโปรแกรม​ รู้จักอาการก็พอเล่นได้

สงสับครับ ติด oil cooler ของเกียร์ยังไงครับ ???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 19:24:10 »
ตอบสำหรับ จขกท.

1. อยากทราบถึงปัญหาประจำรุ่น

-หลักๆก็เกียร์ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามีอะไหล่ทดแทนหรือยังนะครับ ยกชุดราคาอะไหล่ศูนย์ประมาณ 4 หมื่น ก้ามปู*2, คลัชท์, TCM หลักๆ ส่วนปัญหาอย่างอื่นลองดูในคลับต่างๆดูครับ
-ท่อน้ำหล่อเย็น, กลอนประตูแสนบอบบบาง, พลาสติกหลายๆจุด ที่พร้อมพลีชีพ ++ อะไหล่ราคาเบิกศูนย์ไม่แรง ไล่เลี่ยกับยุ่นเจ้าตลาด บางชิ้นแพง บางชิ้นถูกกว่า แต่...ไม่ทนทาน

2. อู่ซ่อมรถญี่ปุ่นทั่วไป

-ทั่วๆไปได้ครับ ตีว่า 80%++ ยกเว้นของที่ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของฟอร์ด

3. ในกรณีที่เครื่องยนต์พังจนซ่อมไม่คุ้ม

-ได้ แต่ส่วนตัวมองว่า ไม่ถูกเพราะแปลงระบบเยอะครับ วาง K20 จะจบกี่หมื่น เดาว่าครึ่งแสน หรือต่ำกว่าหน่อยแบบของถูก จำกัดสุดๆแล้ว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 00:57:29 »
ตอบสำหรับ จขกท.

1. อยากทราบถึงปัญหาประจำรุ่น

-หลักๆก็เกียร์ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามีอะไหล่ทดแทนหรือยังนะครับ ยกชุดราคาอะไหล่ศูนย์ประมาณ 4 หมื่น ก้ามปู*2, คลัชท์, TCM หลักๆ ส่วนปัญหาอย่างอื่นลองดูในคลับต่างๆดูครับ
-ท่อน้ำหล่อเย็น, กลอนประตูแสนบอบบบาง, พลาสติกหลายๆจุด ที่พร้อมพลีชีพ ++ อะไหล่ราคาเบิกศูนย์ไม่แรง ไล่เลี่ยกับยุ่นเจ้าตลาด บางชิ้นแพง บางชิ้นถูกกว่า แต่...ไม่ทนทาน

2. อู่ซ่อมรถญี่ปุ่นทั่วไป

-ทั่วๆไปได้ครับ ตีว่า 80%++ ยกเว้นของที่ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของฟอร์ด

3. ในกรณีที่เครื่องยนต์พังจนซ่อมไม่คุ้ม

-ได้ แต่ส่วนตัวมองว่า ไม่ถูกเพราะแปลงระบบเยอะครับ วาง K20 จะจบกี่หมื่น เดาว่าครึ่งแสน หรือต่ำกว่าหน่อยแบบของถูก จำกัดสุดๆแล้ว

อะไหล่แพง แต่ไม่ทนทาน = ปวดใจครับ  :'(

เครื่องมือเฉพาะของฟอร์ด = คือ อะไรครับ ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:14:50 »
ผมว่า 2.0ดีกว่า.
ราคาไม่น่าต่างกันมาก

เอาเป้นรถขับเล่น จัด2.0
รถผมสองแสนห้าโล. ยังแน่นหนึบ เข้าศุนยฺตลอดไม่ซ่อมเอง
แต่ต้องยอมรับกับ ช่างไม่เก่ง. อ่านแต่คู่มือ โดยไม่วิเคราะห์
เกียร์ ก้ามปู คลัช ซีล  ก็คงต้องตามอายุ

คิดไปคิดมา. หากชอบก้อจัดเลยครับ. แต่ไม่เหมาะเป็นรถคันเดียวconfirm
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:33:26 »

อะไหล่แพง แต่ไม่ทนทาน = ปวดใจครับ  :'(

เครื่องมือเฉพาะของฟอร์ด = คือ อะไรครับ ??

ขอบคุณครับ

เครืองมือวิเคราะห์ปัญหา ที่บางทีเราผ่านทางเคื่องมือทั่วๆไปไม่ได้ ซึ่งก็โอกาสที่ต้องใช้มันก็ค่อนข้างน้อยครับ

อะไหล่ไม่ทน เทียบจากรุ่นเก่าของมันเองนะครับ ส่วนเทียบกับเจ้าอื่นๆถือว่าอยู่ในเกณฑ์เฉลี่ยๆกัน อาจจะด้อยกว่าก็ไม่มากครับ