ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนล้อมีผลต่อการขับขี่ไหมคับ  (อ่าน 4807 ครั้ง)

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
1 ล้อเดิมเป็นขอบ 18 แล้วเปลี่ยนเป็น 20

2 ล้อเดิมเป็นขอบ18 แล้วเปลี่ยนเป็น  20 แต่น้ำหนักเท่าล้อเดิม

3 ล้อเดิมเป็นขอบ18 แล้วเปลี่ยนเป็น  20 แต่น้ำหนักเบากว่าล้อเดิม

ทั้ง 3 กรณีนี้ส่งผลต่อ การขับขี่หรือประสิทธิภาพของรถเราอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: การเปลี่ยนล้อมีผลต่อการขับขี่ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 10:40:43 »

ยังไงก็ส่งผล หน้ายางกว้างขึ้น สัมผัสพื้นมากขึ้น มันก็หนืดขึ้น

แต่ขับไปเถอะ

ออฟไลน์ Deaw

Re: การเปลี่ยนล้อมีผลต่อการขับขี่ไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:02:04 »
คุณเปลี่ยนล้อ มันมีหลายปัจจัยครับ ไม่ใช่ดูแค่ขนาดและน้ำหนัก

ล้อ ต้องดู ความกว้างล้อ และค่า offset ด้วยครับ ว่าเปลี่ยนแปลงไปมากเท่าไร
แล้วก็ต้องมาพิจารณาเรื่องยางอีก ว่าเลือกใช้ขนาดหน้ากว้างเท่าเดิมไหม แล้วเส้นรอบวงรวมเท่าเดิมไหม

ทั้งหมดจะส่งผลต่อการขับขี่ที่เปลี่ยนไปทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:03:47 »
ล้อ 18 นิ้ว ขยับมา 20 นิ้ว แตกต่างจากเดิมเยอะยังไงก็รู้สึก ลองดูพวกรถยุโรปสเปครุ่นธรรมดากับตัวแต่งพิเศษก็ได้ ขนาดล้อ ขนาดยาง น้ำหนักตัวรถ ค่า CO2 เพิ่มขึ้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:20:16 »
ในสมติฐานที่คุณให้มา  คิดแค่น้ำหนัก ขนาด  มันยังมีตัวแปรอื่น ๆ 

แต่ถ้า   ออฟ  เท่าเดิม  ใช้ยางหน้ากว้างเท่าเดิม แก้มเท่าเดิม  น้ำหนักเบากว่าเดิม   เปลี่ยนค่ายางในระบบจาก 18  เป็น 20  ตามค่าปัจจุบัน  (มีไม่กี่แบรนด์ที่สามารถเซ็ทค่ายางได้)

รถคุณวิ่งดีขึ้นแน่นอน  แต่มีโอกาสติดซุ้มเวลาจั๊ม..

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:32:15 »
เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ที่ตามมาก็มี หน้ายางกว้างขึ้น แก้มยางเตี้ยลง อันนี้ส่งผลต่อการขับแน่นอนครับ เกาะขึ้น ความรู้สึกสะเทือนมากขึ้น อาจจะมีเรื่องหน้าไวมากขึ้น

การขับทางฝนอาจไม่ดีเท่าเดิม หน้ากว้างขึ้นก็หน้ายางก็กินน้ำเยอะ รีดออกได้ช้ากว่าหน้าที่แคบกว่า

ส่วนตัวนะครับ สำหรับผมการเพิ่มของพวกนี้ เพราะเมื่อก่อนยางติดรถจะเล็กๆกันหมด ก็อยากขยับให้ใหญ่ ได้เพิ่มความกว้างหน้ายาง ยางดีๆมักจะมีแต่ขนาดใหญ่ๆ แต่รถสมัยใหม่ ล้อยางที่ให้มาแทบจะไม่ต้องทำอะไรแล้ว ที่เหลือก็อาจจะเป็นการทำเพื่อความสวยงามกันซะมากกว่า

ขอบ 20 นี่ค่ายางเขาไม่ธรรมดาเลยนะครับ ไหนจะค่าล้ออีก ยิ่งว่าแบบเบาขึ้นก็แน่นอนคงจะต้องเป็น forged ราคาก็ต้องสูงขึ้นมาอีก

ถ้าไม่เน้นความสวยงามแบบโหลดเตี้ย ล้อโต เบรคเต็ม ลองๆบวกลบดูดีๆนะครับ ค่าล้อ ค่ายาง ขอบ 20 นี่บางทีได้ช่วงล่างเกรดดีๆมาใส่ได้สบายๆ ได้การขับที่แน่นอนมากกว่าเดิมแน่ๆ แต่ความหล่อ ก็คงต้องยอมพวกล้อเต็มไปก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 13:51:36 »
ดูผลทดสอบในเวบนี้ อย่างอัลติส1.8 โฉมก่อนก็ได้

ตัว1.8v ล้อ 16
อัตราเร่ง 0-100 ดีกว่าตัว 1.8esport ล้อ 17 อยู่เกือบ 1 วินาที

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 14:42:54 »
จากประสบการณ์เปลี่ยนล้อเดิม 15x6 +33 หนัก 8.5 kg. เป็น 15x7 +35 หนัก 5.1 kg โดยแกะยางชุดเดิมจากล้อเก่ามาใส่ล้อใหม่นะครับ ฟีลลิ่งต่างจากเดิมมากเลยครับ

เริ่มตั้งแต่ความเบา แตะคันเร่งนิดเดียวรถก็พุ่งไปแล้ว (แต่ผล test speed 0-100, 0-180 ดีขึ้นไม่มากมาย) ระยะเบรคก็รุ้สึกได้ว่าสั้นลงแต่ไม่ได้วัดออกมาเป็นตัวเลข เรื่องความนุ่มก็รู้สึกว่าจากเดิมที่เวลาผ่านทางขรุขระจะกระแทกตึ้งเดียวแรงๆ กลายเป็นกระแทกเบาๆแต่จำนวนหลายครั้งขึ้นแบบขลุกๆๆ เรื่องสุดท้ายที่สัมผัสได้คือการเเข้าโค้งและเปลี่ยนเลน อาการ under ลดลงเยอะมากครับ รถไปตามพวงมาลัยมากขึ้นเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 17:24:59 »
น้ำหนักน้อยกว่าเดิม แต่อย่าลืมยางเส้นโตขึ้น หน้ากว้างขึ้น อันนี้แหละที่จะแตกต่าง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:02:17 »
ความสวยงามกับสมรรถนะการขับขี่ที่ดีมักสวนทางกันเสมอ
ถ้าจะเอาสวยและขับดีมากๆๆ ยิ่งหาจุดลงตัวยากบางทีเบื่อจนอาจต้องทำกลับเดิมๆครับ

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 21:46:50 »
ลองใส่ตัวเลขแล้วเทียบดูนะครับ ระหว่างล้อเก่ากับใหม่ ยางเก่ากับใหม่ และหน้าสัมผัสพื้นถนนที่เพิ่มขึ้นมีผลกับการขับขีครับ

http://www.rimsntires.com/specspro.jsp

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 00:43:07 »
สมมติ : มิติล้อกับยาง+ออฟ เก่ากับใหม่เหมือนเดิม

ล้อที่เส้นรอบวงใหญ่กว่าเดิม
ขอบของล้อจะห่างจากจุดศูนย์กลางมากกว่าเดิมและใช้ปริมาตรโลหะมากกว่าเดิม
ต้องใช้แรงเร่งและเบรกมากกว่าเดิม แม้ว่าน้ำหนักล้อจะเท่ากัน
ตัวยางที่บางลงทำให้ช่วงล่างให้ตัวได้น้อยลง มีความกระด้างเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 09:45:46 »
1 ล้อเดิมเป็นขอบ 18 แล้วเปลี่ยนเป็น 20
บอกไม่ได้ว่าจะเป็นยังไง เพราะบอกมาน้อยมาก แต่พอล้อใหญ่ขึ้น ยางก็ต้องแก้มเตี้ยลงให้เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าเดิม  ก็จะกระด้างขึ้น

2 ล้อเดิมเป็นขอบ18 แล้วเปลี่ยนเป็น  20 แต่น้ำหนักเท่าล้อเดิม

น้ำหนักล้อเท่าเดิม ฟิลลิ่งก็ไม่ต่างเดิมไปมากนัก แต่จะต่างก็ตรงที่แก้มยางเตี้ยลง  ส่วนหน้ายางจะเท่าไร เล็กลงหรือใหญ่ขึ้นก็มีผลต่างกันไปอีก

3 ล้อเดิมเป็นขอบ18 แล้วเปลี่ยนเป็น  20 แต่น้ำหนักเบากว่าล้อเดิม

น้ำหนักเบากว่าเดิม  ทำให้เวลาขับ พวงมาลัยจะเบาลง  จับพวงมาลัยแล้วว๊อกแว๊กมากขึ้น  ได้อารมณ์สปอร์ตพลิ้วขึ้น แต่คนที่ชอบพวงมาลัยหนักแน่น ก็จะไม่ค่อยชอบ  แต่ฟิลลิ่งพวงมาลัยหวิวขึ้น ไม่ได้หมายความว่ารถเกาะน้อยลงครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 14:48:50 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 21:28:00 »
เอาแบบเซฟๆ คือ

เปลี่ยนล้อ 18 - > 20 น้ำหนักล้อเท่าเดิม เอารอบยางเท่าเดิม(เอาแบบเท่าเดิมเป๊ะๆ เลยนะ)

แต่ที่เปลี่ยนไป คือ

หน้ากว้าง ล้อ 20 ที่กว้างเท่าล้อ 18 มีน้อยมาก อย่างน้อย ล้อ 20 ต้องกว้างขึ้น 1-2 นิ้ว แสดงว่า หน้าสัมผัสยางกับพื้นถนนเยอะขึ้น ผลโดยตรงคือ พวงมาลัยตึงชึ้น แต่ได้เกาะถนนขึ้นเช่นกัน

ยาง แก้มยางเตี้ยลงแน่นอน ความตึงตังมีแน่นอน กระด้างขึ้นเยอะเลย(ขนาดขอบล้อเท่ากัน เปลี่ยนซีรี่ยางยังต่างเลย) แต่ได้ความเฟิร์มขึ้นชัดเจนเช่นกัน ถ้าชอบอาจจะชอบไปเลย ถ้าไม่ชอบก็เกลียดไปเลยก็มี

กรณี ล้อ 20 เบากว่าล้อ 18 นิ้ว ถ้าจะช่างน้ำหนัก ควรจะรวมยางด้วยนะ ไม่ใช่มองแค่ตัวล้อแม็กอย่างเดียว

ถ้าล้อรวมยาง ขอบ 20 เบากว่า 18 นิ้ว ข้อดีคือ ช่วงล่างตอบสนองดีขึ้นแน่นอน รถออกตัวเร็วขึ้น กินกำลังเครื่องน้อยลง

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:08:22 »
ของผม 2 ปีที่แล้ว เดิม18 เปลี่ยนเป็น 19 คำนวณแล้วเส้นผ่านศูนย์กลางเท่าเดิม น้ำหนักล้อมากขึ้น ที่รู้สึกเลยคือกระด้างขึ้น พวงมาลัยหนักขึ้น เข้าโค้งสนุกขึ้น ตอนนี้ทนไม่ไหวกลับไปใส่ 18 รู้สึกชีวิตสบายขึ้นแต่ความหล่อลดลง

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 13:30:48 »
สมมติ : มิติล้อกับยาง+ออฟ เก่ากับใหม่เหมือนเดิม

ล้อที่เส้นรอบวงใหญ่กว่าเดิม
ขอบของล้อจะห่างจากจุดศูนย์กลางมากกว่าเดิมและใช้ปริมาตรโลหะมากกว่าเดิม
ต้องใช้แรงเร่งและเบรกมากกว่าเดิม แม้ว่าน้ำหนักล้อจะเท่ากัน

ตัวยางที่บางลงทำให้ช่วงล่างให้ตัวได้น้อยลง มีความกระด้างเพิ่มขึ้น

ถูกต้องเลย ไม่ใช่แค่น้ำหนักอย่างเดียว แต่ รูปทรง การกระจายตำแหน่งของน้ำหนัก โดยวัดจากแกนหมุน ก็มีผลต่อแรงที่ใช้ในการเร่งและเบรคของล้อ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 17:10:48 »
มีผลแน่นอนครับ เพราะเป็นส่วนที่สัมผัสกับพื้นถนนด้วย