ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 25 มกราคม 2020  (อ่าน 13296 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2516014748507727/?type=3&av=183837595058799&eav=AfYJr8vwJOkaJLeRE1G48JRg8h7FSF0g5hAfv3XUFDpEU3irQ5i4ikmopsx5ssQ0qtE&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 13:03:22 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Panumad

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า All new honda civic จะมาเมื่อไหร่ครับ ตัวใหม่นี้จะเอาเครื่อง 1.5 Hybrid มาใช้ไหมครับ หน้าตาจะออกมาดีไซน์ใหม่เลยหรือคล้ายกับ insight, envix, crider ขออีกข้อสั้นๆนะครับ Toyota raize จะขายไทยไหมครับ แล้วจะมาเมื่อไหร่หรอครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า Audi กับ Lexus มีแผนจะขยายศูนย์บริการมาแถวตลิ่งชันบ้างไหมครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ tempoct

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำยางด้วยครับ2 คัน เป็นสายจอด ตั้งแต่เปลี่ยนใช้มา 5 ปีแล้วยังวิ่งไม่ถึง 2 หมื่นเลยทั้งสองคัน อยากได้นุ่มเงียบ วิ่งทางไกลบ้าง ขับไม่เกิน 130 หรือหน่วงไปอีกสักปีสองปีดีครับ ภายนอกดูดีอยู่ เปลี่ยนมาตั้งแต่ปี 2015
1. W202 เดิมใช้ Bridgestone Turanza GR100 195/65 R15
2. W211 เดิมใช้ 225/55 R16 Yokohama V551 AdvanDB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 13:18:32 โดย tempoct »

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
มีโอกาสที่นิสสัน โน๊ต จะมีนิวไมเนอร์เชนช่วงไหนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Jsan

• Newbie
  • *
พอดีสนใจ new nissan almera อยู่

อยากทราบว่าเรื่องดราม่าของ nissan กับ carlos ghosn จะส่งผลอะไรกับอนาคตมากไหมครับ
เพราะเป็นรถคันแรกกะจะใช้ยาวๆครับ

แต่เห็นเขามีสัมภาษณ์บอกว่า nissan จะ bankrupt ใน 2-3 ปีครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
รถใช้น้อยครับปีละเกือบๆหมื่นกิโล ขับช้า วิ่งใกล้ๆ อยากสอบถามเกี่ยวกับประกันภัยชั้นหนึ่งแบบตามไมล์ มีบริษัทไหนที่ลูกค้าใช้แล้วเสียงตอบรับดีบ้างครับ แล้วเคลมยากไหมครับเทียบกับประกันภัยชั้นหนึ่งแบบปกติ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ ดูไว้มี 2 คัน คันเเรกเป็นรถมือ2 toyota camry acv50 ไมเนอร์เชนจ์ ไฮบริดตัวทอป กับรถใหม่ toyota altis ไฮบริดตัวทอป  ซื้อให้คุณพ่อคุณแม่ใช้ที่ลำปางครับ ส่วนใหญ่นั่ง2คน 80%ขับในเมืองลำปาง ที่เหลือมีไปหาหมอที่เชียงใหม่กับกรุงเทพบ้าง สองเดือนครั้ง ขับไม่เกิน120ครับ  เน้นประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก บำรุงรักษาง่ายครับ ตอนนี้ท่านใช้ Benz E220 W124 อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 13:34:47 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ todsty555

• Newbie
  • *
สนใจ subaru forester อยู่ครับ ปีนี้จะมีปรับไหมครัยอุปกรณ์พวก apple carplay/android autoอยากจะซื้อช่วงต้นปีนี้
แล้วคุณภาพของ subaru ไหว้ใจได้ไหมครับ พอดีเดินทางไกลกับผู้ใหญ่ไม่อยากให้มีรถเสียข้างทาง ธรรมดาเคยใช้ honda toyota benz ไม่เคยมีีีปัญหารถเสียกลางทางอะไรเลย พอดีถูกใจระบบsafety ของsubaru
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 13:30:08 โดย todsty555 »

ออฟไลน์ apple2k

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องตีความถูก-ผิดของประกันครับ

เพิ่งขับไปชนสุนัขจรจัดบนถนนหลวงตอนกลางคืน(ขับเลนขวา) จนหม้อน้ำรั่วรถไปต่อไม่ได้ จึงติดต่อประกันมา
พอวันต่อมาเอาใบเคลมไปเคลมที่ศูนย์จึงได้เห็นว่าในใบเคลม ทางประกันสรุปว่าเราเป็นฝ่ายผิด
ที่อยากถามคือทางประกันตีความถูกแล้วหรือไม่ครับ ถ้าไม่ถูกควรทำอย่างไร เพราะหาข้อมูลจากใน internet แล้ว ไม่มีพูดถึงเรื่อง ถูก-ผิด มีแต่บอกว่าเคสแบบนี้สามารถเคลมประกันได้

ออฟไลน์ TAHEED

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้ CIVIC 1.5 RS Turbo ปี 2016

อยากทำช่วงล่างให้ดีขึ้น เน้นนุ่มแน่นหนึบ สไตล์รถยุโรป ส่วนใหญ่ขับในเมืองเป็นหลัก เจอถนนไม่เรียบเยอะ ใช้ความเร็วสูงนานๆทีเฉพาะบนทางด่วน

รบกวนแนะนำว่าควรเปลี่ยนโชคอัพเป็นของอะไรดี หรือต้องเปลี่ยนพาร์ทอื่นๆด้วย และ Budget ควรตั้งไว้ประมาณ 25,000บาท พอไหวมั้ยครับ หรือควรตั้งไว้ที่เท่าไรครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

mazda 2 elegance ปี2012
ปัจจุบันใช่ยาง    195/50/16 Firestone F01
อยากเปลี่ยนเป้น 195/55/16 BS Ecopia EP300
จะใส่ได้มั้ยครับ ติดซุมล้อมั้ยครับ

แล้วตัว bridgestone Ecopia EP300 เปรียบเทียบกับ Michelin Enegry XM2+
เป็นยังไงมั้งครับ หรือมียางไซด์ประมานนี้ตัวไหนแนะนำมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆทุกคน อยากไห้แนะนำยางหน่อยครับ ขับ yaris รุ่นปี 2014 เป็นคนขับรถทั่วไป  แต่เส้นทางที่วิ่งส่วนไหญ่  จะเจอถนนที่กำลังทำ  มีก้อนหินเล็กๆเยอะ  ทางเข้าบ้านมีน้ำท่วมบ้างเวลาฝนตกหนักๆ 

1. มียางยี่ห่อไหนที่เหมาะกับสภาพถนนแบบนี้บ้างครับ หรือไช้ได้ทุกยี่ห่อ ?

2. ผมควรใช้ ล้อ หรือ ยางขนาดเท่าไหร่ดีครับ ? เดิมใช้ 165/60/R14 ล้อเดิมโรงงาน

3. ถ้าผมไช้ล้อเดิม แล้วเลือกยางที่แก้มหนาๆ จะดีไหมครับ ? จะมีผลต่อตัวรถมากน้อยแค่ไหนครับ   

ปล. หรือจะขายทิ้งซื้อกระบะไปเลย 5555 ล้อเล่นนะครับ ยางที่จะแนะนำ ขอแบบประหยัดงบ หน่อยนะคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
ได้ข่าวว่า honda city hatchback จะมาจริงไหมครับ
ถ้ามา น่าจะเปิดตัวช่วงไหนครับ

กำลังตัดสินใจจะซื้อ honda city 1.0 turbo rs ( แต่ไม่ชอบที่มันพับเบาะหลังไม่ได้)

และเครื่อง 1.0 turbo ค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาแพงกว่าเครื่องปกติมากไหมครับ กะใช้งาน 10 ปี

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
มาตรฐานไอเสียบ้านเราจะไปถึง ยูโร5 ปีไหนครับ
แล้วจะมีผลกระทบกับวงการกระบะบ้านเราขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Deaw

ขอถามว่า ทำไมทาง headlightmag ถึงใช้มาตรฐานการจับเวลาอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองโดยดูจากหน้าปัด ทั้งๆ ที่รู้ว่ารถแต่ละคันมีความคลาดเคลื่อนของไมล์ไม่เท่ากัน
ซึ่งจะส่งผลให้ผลของรถแต่ละคันจะไม่สามารถเทียบกับรถอีกคันได้ในกรณีไมล์เพี้ยนไม่เท่ากัน ยิ่งคันไหนทำไมล์อ่อนเท่าไรตัวเลขก็ยิ่งหลอกเท่านั้น ตรงจุดนี้ทางทีมงานมีแนวโน้มจะเปลี่ยนไปใช้พวกเครื่องมือวัดต่างๆ ที่จะได้เป็นมาตรฐานเดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
สวัสดีครับ s class w223 ตัวใหม่จะยังใช้ platform เดิมไหมครับ แล้วจะยังมีเครื่อง ICE อยู่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆคิดว่า ในอีก5-7 ปีข้างหน้า รถไฟฟ้าล้วนพอจะจับต้องได้หรือยังครับ
เพราะสนใจรถ ev ล้วน มาใช้เป็นรถวิ่งในเมือง ใจอยากได้สักคันนึงเป็นคันที่2หรือ3ในบ้านครับ ปัจจุบันที่บ้านมีppv2คัน กำลังเล็งๆ eco car สำหรับวิ่งในเมืองรถติดๆครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ jb59

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงานทุกท่าน
อยากขอคำแนะนำรถมือสอง ขับคนเดียว ใช้งานวิ่งประมาณวันละ 300 โล  ตอนนี้สนใจที่ดูไว้เป็น ALTIS 50th Anniversary

- รุ่นที่ดูเปรียบเทียบไว้มี 1.6G ปี 2013 ไมล์ 1.5 แสนโล กับ 1.6E CNG ปี 2012 ไมล์ 1.1 เเสนโล สภาพภานนอกดูแล้วพอๆกัน แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ทั้งสองคันอยู่ในงบ 3 แสน

- หากเป็นรุ่นหรือยี่ห้ออื่นมีแนะนำไหมครับ งบ 3 แสน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
จะมีโอกาศไหมครับที่ NISSAN จะนำเครื่อง 1.0 TURBO ของ ALMERA มาใส่ใน eco car 5ประตู

ออฟไลน์ roj

• **
mg zs ev จะมี minor change เหมือน mg zs ev หรือไม่ถ้าไม่จะ change เมื่อไรครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
รถตลาดในไทยที่ไม่ใช่รถยุโรป อยากทราบว่าพี่จิมมี่พอใจกับช่วงล่างเดิมๆรถรุ่นไหนมากที่สุดครับที่เคยเทสมา

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
การเปิด line CKD รถ premium car เช่น BMW MB มี break even ที่ประมาณกี่คันครับ แล้วทำไมถึงชอบเอาตัว CBU เข้ามาขายก่อนไม่รอขาย CKD อย่างเดียวเลย เขาไม่กลัว CBU มาดูดซับ Volume แล้วขาย CKD ได้ไม่ถึงจุดคุ้มทุนหรือครับ

ออฟไลน์ somchai99999

• Newbie
  • *
toyota camry 2.0  minor change ประมาณช่วงไหนปีไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ

ออฟไลน์ dailioh

• **
สอบถามยาง Altis 225 45 R17 ครับช่วยแนะนำยาง
แนว sport ที่ดีกว่า dunlop sport maxx ทีครับเรื่องเสียงดังทีเดียว ไม่งั้นก็แนะนำยาง comfort ให้เป็นทางเลือกด้วยครับ เผื่อจะเปลี่ยนยางใหม่

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
Xpander cross เข้าไทย แล้ว ertica cross จะตามมามั้ยคับ ราคาทั้งคู่จะอยู่ประมาณไหน

ออฟไลน์ Somsak.P

• Newbie
  • *
Yaris Ativ จะมีครื่อง 1.0 ไหมครับ
ช่วยเปรียบเทียบ Yaris รุ่นท๊อปปัจจุบันกับ New City รุ่นท๊อป

ออฟไลน์ เอก

• **
 Xtrail mc ครับ ผม