ผู้เขียน หัวข้อ: Honda sensing มีประโยชน์จริงมั๊ยครับ  (อ่าน 5479 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
Honda sensing มีประโยชน์จริงมั๊ยครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 17:09:21 »
ไม่ทราบว่า honda sensing ทำให้การขับรถสะดวกขึ้น หรือมีประโยชน์ใช้ได้จริงมั๊ยครับ

เช่น ระบบเบรคอัตโนมัติ เบรคเร็วเกินไป ทำให้หัวทิ่ม หรือบางครั้งไม่เสถียร เป็นต้น

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Honda sensing มีประโยชน์จริงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 18:30:05 »
จากที่ผมใช้ใน G10 ซึ่งตอน G9 ก้มีacc อะไรพวกนี้คล้ายกันแค่อาจจะไม่ครบเท่ารุ่นใหม่ ผมใช้แล้วรำคาญ

ทุกคันครับ จาก G10, G9, cayenne ตัวที่แล้ว, everest 3.2 ทำให้เสียจังหวะก้บ่อยๆ แต่ถ้าชอบก้ rcta ที่

ถือว่ามีประโยชน์พอสมควรมีเพื่อนผมเคยถอยรถชนกับอีกคันที่วิ่งมาในการถอยออกในปั้มน้ำมัน ระบบอื่นๆ

ผมเฉยๆและบางทีรำคาญ ส่วนตัวผมมองว่าไม่ได้จำเป็นอะไรมากขับรถไม่ได้ยากมากครับแต่ถ้ามีก้อาจจะพอ

ช่วยคนบางกลุ่มได้มั้งครับ ส่วนเรื่องรวนผมไม่เคยเจอนะระบบทำงานดีทุกคันที่ขับ

ออฟไลน์ CJ.

Re: Honda sensing มีประโยชน์จริงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 18:56:03 »
ผมว่าถ้าขับรถแล้วมีสติเต็มที่ ระบบพวกนี้ผมไม่ได้ใช้เลยครับ
แต่การที่มีไว้มันก็ดีครับ ช่วยคนประเภทขับไปเล่นมือถือไปได้ ช่วยพวกเลินเล่อไม่มีสติได้ ให้คนอื่นปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:45:30 »
ให้ใช้แบบคิดว่าระบบพวกนี้เป็น back up เวลาเราพลาดหรือเกิดเหตุฉุกเฉินคาดเดาไม่ทัน อย่าขับแบบรอให้ระบบทำงาน แล้วจะชอบมากครับ

Adaptive cruise control กับ lane keeping มีประโยชน์​เวลาเดินทางไกล อย่างวันนี้ผมไปกลับเขาใหญ่ รถเยอะขับตามๆ กัน ไปผมมองทางถือพวงมาลัย​อย่างเดียว สบายไปเยอะ

ยกเว้นเป็นคนขับซิ่งปาดมุดไปมาตลอด แบบนั้นอาจะไม่เหมาะเพราะระบบจะทำให้เสียจังหวะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 21:01:14 »
ผมใช้แล้วมีประโยชน์ดีครับ ระบบsensing ถ้ามันไม่จวนตัวจริงๆ มันไม่ทำงานหรอกครับ
เพราะฉนั้นมันไม่รบกวนเรา หรือดังโผล่มาบ่อยๆครับ

ที่ชอบก็มีระบบเตือนชนหน้า และ ACC+stop&Go ที่ค.เร้วต่ำ ครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 21:13:28 »
ผมว่ามีไว้ก็อุ่นใจกว่าไม่มีหล่ะครับ ฟังก์ชั่นบางอย่างตอนมาใหม่ๆเราอาจคิดว่าไม่จำเป็นต้องใช้ แต่วันนึงมันอาจจะเป็นพื้นฐานที่ต้องมีก็ได้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 22:28:58 »
ระบบดี แต่ไม่เหมาะกับถนนเมืองไทย ที่มอไซอยากปาด ก็ปาด เบรคอัตโนมัติกันสนุกจนน่ารำคาญ

ถ้ารุ่นไหนไม่มีปุ่มปิด ผมจะไม่ซื้อเลย

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 23:45:34 »
acc low speed flow ดีมากครับ lane keep ก็ดีคคับ ทำงานคู่กันชิลๆ ขับทางไกลสบายมาก

แต่ที่ห่วยคือ lane watch เนี่ยละ น่าจะเป็น bsm ได้แล้ว แบบ mazda ดีกวา่เยอะ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 00:41:33 »
ระบบพวกนี้ดีจริงครับ เพราะคนเราบางครั้งร่างกายมันอาจไม่พร้อม 100% มีง่วง มีประมาท ระบบมันเข้ามาช่วยได้เยอะ ทั้งระบบเตือนการชนและระบบ adaptive cruise control with low speed ขับทางไกลมันสบายมาก ขับตอนรถติดมากๆช่วยให้สบายขึ้นเยอะ ทุกระบบ เราต้องเรียนรู้การทำงานของรถแต่ละรุ่น แล้วจะเข้าใจจังหวะมัน ทำให้ไม่เบรคหัวทิ่ม

แต่ระบบ honda sensing มีที่ผมไม่ชอบคือ honda lance watch มันสู้ blind spot ไม่ได้เลย lancewatch ทำเสียสมาธิมากกว่า

ออฟไลน์ oat39

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 00:43:22 »
ขับมุดๆมา ไปใกล้คันหน้าหน่อย เบรคเอง เสียจังหวะมาก

แต่ตอนสติไม่ครบ 100%  มี ดีกว่าไม่มีแน่ๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 20:45:12 »
มีประโยชน์ครับ  และมันปิดระบบได้หากไม่ต้องการ  ขับรถสะดวกขึ้นมั้ย? แล้วแต่ว่าเป็นพลขับประเภทไหน ถ้าประเภทโจรห้าร้อยบ้าจี้ขี้มุดทำตัวใหญ่คับถนน ก็จะเกลียดระบบเข้าไส้เลยล่ะ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 21:43:20 »
ใช้อยู่ครับ  ACCORD G 10 ใช้ได้จริง ระบบไม่รวนนะครับ เปิดปิดได้ครับ ระบบจะมีการเตือนที่หน้าจอก่อนนะครับ ก่อนที่ระบบจะทำงาน เช่น ใกล้คันหน้า มีมอเตอร์ไซล์ใกล้ด้านซ้าย มีคนข้ามถนนอยู่ (หมายถึงเราใกล้คนนะครับ ระบบจะทำงานทันที คือเบรคแบบกระทันหัน แต่รถจะไม่อยุดนะครับ แค่หน่วงๆเท่านั้น คือลดความชนลงครับ มีประโยชน์ครับ เซ็นเซอร์ใช้ได้ดีมาก เสถียรดีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 22:24:57 »
รถผมไม่ใช่ Honda นะ แต่เคยขับ G9 นะ

แต่รถผม มี Emergency Brake และเวลามันทำงาน มันไม่ได้นุ่มนวลเอาซะเลย

รถผมเบรคทีเผลอ นี่หัวทิ่มตลอด เสียวโดนชนตูดด้วย  :-[

ถามว่ามีประโยชน์ไหม กล้าบอกเลยว่า โครตตตตตตตต มีประโยชน์เลย

ชื่อมันก็บอกว่า Emergency Brake ซึ่งมันทำงานเมื่อ Emergency จริงๆ นอกเหนือการควบคุมของคนขับแล้ว เพราะถ้าคนขับจะเบรคเองก็คงไม่รอให้ Emergency Brake ทำงานจริงไหมครับ

ถ้าไม่มีมัน ผมได้ซ่อมหน้ารถ ไปจิ้มตูดคนอื่นสักทีสองทีได้แล้วมั้ง

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 07:49:31 »
ผม FK RS ใช้ ACC วิ่งเรียบคลองรังสิต รู้สึกว่าไม่ค่อยมีประโยชน์ เพราะรถเบรคกันบ่อย
แล้ว ระยะที่ เรดาร์วัด มันเหมือนเอาไม้บรรทัดมาวางเลยครับ เบรคให้ระยะคงที่ตลอด
มันไม่มีระยะ damping เพื่อความนิ่มนวม ความ smooth เลย
ทีแรกนึกว่าเปล่าประโยชน์ละ

แต่เมื่อเช้าตี5 วิ่ง มอเตอร์เวย์ รถ flow ตลอด
ใช้ดู ระบบโอเคมากๆ วิ่งเรื่อยๆ รักษาระยะได้ดี ช่วยอำนวยความสะดวกได้เยอะ

ส่วน lane keep assist ถ้าไม่ได้ขับในเมือง ผมเปิดตลอด
ให้มันช่วยดึงพวงมาลัย สบายขึ้นเยอะ ขับเนียนกว่าเดิม ช่วยตอนเผลอได้

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:35:30 »
FK 2020
รู้สึกว่ารำคาญมากกว่าครับ
อิระบบ lane keeping เนี่ย เส้นจราจรประเทศไทยมันค่อตมั่ว เช่น คุณขับถนน 4 เลน จะเจอจุดยูเทิน อยู่ดีๆ มันหมันพวงมาลัยจะเข้ายูเทิร์นให้เลย งงสิ ต้องบิดกลับอีก
แล้วเวลาขับเร็วๆ หน่อย เวลาเข้าโค้งซ้ายเนี่ย อิระบบนี้ มันกินเลนด้านซ้ายด้วย มันไม่กลางเลนพอดี
แล้วเวลามีรถตัดหน้า แบบไม่ไกล ที่เราคำนวณว่ายังไงมันก็ผ่านพ้นแน่ๆ มันเบรก เสียวตรูดจริงๆ
แต่ข้อดีที่เห็นๆ ผมไม่เคยง่วงเลย เพราะต้องคอยขืนพวงมาลัยนี่แหละ

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:13:40 »
เท่าๆที่อ่านมา แสดงว่าระบบทำงานได้ดี เสถียร มีประโยชน์ในช่วงขับอยู่ในเลน ตามคันหน้า แต่อาจจะรำคาญหรือทำให้เสียจังหวะได้ ช่วงเปลี่ยนเลน/มุดตามช่อง ใช่ไหมครับ