ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง rft Bmw  (อ่าน 2793 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
ยาง rft Bmw
« เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 21:38:22 »
รถ bmw สมัยนี้ไม่มียางอะไหล่ให้ ท่านที่ใช้ rft มีวิธีเตรียมพร้อมกรณียางแบนยังไงบ้างครับ มีสำรองสูบลมไฟฟ้ากับชุดปะยางมั้ยครับ ถ้าใช้ มียี่ห้อแนะนำมั้ยครับ
มีใครใช้ล้ออะไหล่บางติดรถมั้ยครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ที่เห็นๆใน fb เป็นล้อเหลืองรถญี่ปุ่น เกรงว่าเอามาใส่ bmw ที่หนักกว่ามากจะไม่ไหว
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: ยาง rft Bmw
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 22:07:36 »
รันแฟลต แบนละมันก็วิ่งช้าๆต่อไปได้อีกสักพักเลยนะครับ ไม่ต้องไปทำไรมัน รอหาที่ปลอดภัยจอดเรียกยานแม่ แค่มันช้าๆเน่าๆหน่อยอ่ะ เอาจิงๆจอดเถอะ ผมเคยรันแฟลตแตกบนทางด่วน ขับไปรถก็กริ้งๆๆๆรัวๆ เลยจอดเรียกยานแม่ดีก่า

แต่ผมไม่ชอบอะมันแข็ง เปลี่ยนยางธรรมดา แตกตรงไหนก็ยานแม่ตรงนั้นไปเลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 06:47:03 »
ติดชุดแทงหนอนไว้ท้ายรถ ราคาไม่กี่บาท
ปั๊มลมไฟฟ้า จะใช้ Michelin หรือ Puma ก็ตามใจ
หรือจะใช้ Xiaomi ไร้สายก็ยังไหว
ถ้าแรงดี จะใช้ปั๊มจักรยานไหว ก็จัดไป
ลองตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:25:27 »
ผมไม่พกตัวปะ แต่พกสเปรย์อุดยางรั่วครับ  ถ้ารั่วก็พ่นเข้าไปในจุ๊บเติมลม  มันจะเป็นของเหลว pressurized ไว้ แล้วมันจะแห้งไปอุดรูรั่วชั่วคราว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 14:34:19 »
ผมไม่พกตัวปะ แต่พกสเปรย์อุดยางรั่วครับ  ถ้ารั่วก็พ่นเข้าไปในจุ๊บเติมลม  มันจะเป็นของเหลว pressurized ไว้ แล้วมันจะแห้งไปอุดรูรั่วชั่วคราว
มันไปอุด แลเวที่ลมหายล่ะครับ ต้องปั๊มไปก่อนป่าวครับแล้วค่อยใช้สเปรย์อุดยางรั่วตาม ขอโทษนะครับ no idea จริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 14:37:51 »
ติดชุดแทงหนอนไว้ท้ายรถ ราคาไม่กี่บาท
ปั๊มลมไฟฟ้า จะใช้ Michelin หรือ Puma ก็ตามใจ
หรือจะใช้ Xiaomi ไร้สายก็ยังไหว
ถ้าแรงดี จะใช้ปั๊มจักรยานไหว ก็จัดไป
ชุดแทงหนอนคืออะไรครับผม ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 06:41:20 »
ชุดแทงหนอนคืออะไรครับผม ไม่ทราบจริงๆ

ชุดปะยางแบบสมัยก่อน มีแท่งยาง กาวทา และไขควงปลายแหลม
ไว้แทงรูทีรั่ว ให้ได้ขนาดแท่งยาง และยัดแท่งยางพร้อมกาวเข้าไป
อุดชั่วคราวเพื่อกลับไปเปลี่ยนยางได้
เดี๋ยวนี้จีนทำขายเป็นชุดติดแผงกระดาษ ราคาชุดละไม่กี่บาทครับ
จำได้ว่าไม่เกิน  50 บาท

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:30:14 »
ชุดแทงหนอนก่อนใช้ต้องเอาสิ่งที่ทำให้รั่วออกก่อนรึเปล่าครับ พวกจะปู สกรู เหล็ก ฯลฯ หรือแทงเข้าไปได้เลยครับ อีกเรื่อง ปั้มลมไฟฟ้าแบบพกพาล้อนึงน่าจะใช้เวลาราว 20-30นาทีเลยนะครับ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:45:51 »
ของผมเปลี่ยนยางที่ไม่ใช่ รันเเฟลต เพราะมันเเข็ง แต่ใช้ยางธรรมดา นุ่มดี แม้จะเป็น 19"  ผมเตรียม ที่สูบลมต่อจากรถ และ สเปรย์ อัดรูรั่วครับ