ผู้เขียน หัวข้อ: GLC facelift กับ X3 msport ตัวไหนดีครับนาทีนี้..  (อ่าน 19506 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
GLC facelift กับ X3 msport ตัวไหนดีครับนาทีนี้..
« เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 21:58:12 »
สระตะออกมาตัด choice หมดแล้ว น่าจะลงกับ 2 คันนี้แล้วล่ะครับ ตัวใดตัวนึง แต่กำลังคิดไม่ตก
เพราะว่าเทียบมิติตัวรถแล้วเท่าๆกันเลย ข้างในไม่น่าต่างกันมาก

X3 พอรู้นิสัยใจคออยู่ เพราะใช้ 520D อยู่ แต่คิดว่าน่าจะกินน้ำมันกว่าหน่อย
(520D ผมขับสลับกันผบ.ทางไกล ตกเฉลี่ย 15/โลลิตร หรือราวๆ 1000 กม. ต่อถัง)

ข้อดีมี BSI ครอบคลุมอย่างน้อยๆก็ราวๆ 2-3 ปีก่อนหมดประกัน เพราะผมใช้เฉลี่ย 200 กม./วัน
(มี vellfire ไว้สลับบ้างและจะใช้น้อยเวลาลูกปิดเทอม) และได้ราคาและส่วนลดดีกว่า แน่นอนว่าโฉมใหม่กว่า

ข้อเสียคือ มันจะมีความรู้สึกเดิมๆเหมือนไม่ได้เปลี่ยนรถ แค่ยกให้สูงขึ้น กับออฟชั่นที่รู้สึกว่าทาง GLC
แทบจะเหนือกว่าทุกๆด้าน...

GLC ไม่เคยได้ลองขับหรือนั่งเลย เรียกได้ว่าถ้าซื้อก็ benz คันแรกของบ้าน เลยเดาเรื่องกินน้ำมันไม่ได้
รวมถึง character ของรถด้วย ไม่รู้ว่ามันทันใจเหมือน bmw มั้ย

ข้อดีคือ ออฟชั่นครบทุกอย่างตามที่ผมอยากให้มี facelift มาแล้วเข้าตาผมขึ้นมาก

ข้อเสียคือแพงกว่าเกือบล้าน service เสียเองซึ่งไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าโหดขนาดไหน และกลัวใจเรื่อง defect
ของ MBth เหลือเกิน แถมโฉมนี้คงอยู่อีกราวๆแค่ 3 ปีโดยประมาณ

ตอนนี้งงๆตัดสินใจไม่ค่อยถูกเพราะผบ.บอกชอบคันไหนก็เอาคันนั้น แต่เพิ่มเกือบล้านอยู่เลยอยากลองฟัง คคห.
ของเพื่อนสมาชิกอีกเสียงหน่อยครับ ตอนแรกแอบไปเมียงมอง XC60 ด้วยชอบทุกอย่างแต่ผบ.ยื่นคำขาดว่าดีเซล
เท่านั้นเลยตัดออกไป

ส่วนใหญ่จะนั่งสามคนพ่อแม่ลูก แต่ก็ไม่แน่ใจว่าข้างหลัง GLC จะแคบกว่า x3 หรือไม่

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 22:00:50 โดย tadto »

ออฟไลน์ Puppu

Re: GLC facelift กับ X3 msport ตัวไหนดีครับนาทีนี้..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 22:02:49 »
XC60 ก็มี ดีเซล นะครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: GLC facelift กับ X3 msport ตัวไหนดีครับนาทีนี้..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 23:44:13 »
คู่นี้ผมให้ ผบ ตัดสินใจดีกว่า เอาที่เขาชอบดีกว่า  ;D
.
.
แนะนำนิดนึง ไม่ลองถามส่วนลด XC90 D5 ดูละครับ
ผมว่าราคา 3.8 น่าจะได้น่ะ  ;) ยังไงลองสอบถามดูก่อน
ได้รถคันใหญ่ที่เดียวไปเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 07:49:55 »
มีสรุปเบื้องต้นลองไปอ่านดูครับ http://www.headlightmag.com/photo-short-review-mercedes-benz-glc-220d-facelift/

ถ้าจะเลือก GLC ควรเป็น SUV AMG เพราะอุปกรณ์มาครบสุด (ยกเว้น 4Matic) ค่าใช้จ่ายก็รถยุโรปทั่วไปเข้าศูนย์เตรียมไว้ราว 8,000-10,000 บาท ยกเว้นใช้เยอะ รอบทุกๆ เลข 20,000 กม. เตรียมไว้สัก 15,000+ กับทุกๆ 40,000 กม. อันนี้แพงหน่อย 2-3+ หมื่น ขับเยอะก็จ่ายต่อปีเยอะ แต่มีให้ซื้อเหมาค่าบริการ 3-5 ปี ประกัน Benz ไม่จำกัดระยะทาง

แต่ทั้งหมดแล้วนั้น คุณควรไปดูรถคันจริง และควรลองนั่งจริงก่อนตัดสินใจนะครับ อย่าตัดสินใจเพียงแค่ เขาเล่าว่า เขาบอกว่า ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2020, 09:42:08 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:06:48 »
ความเห็นผม นะ ถ้ามีคำถาม ควรไปลองก่อนเลยครับ รถราคาไม่ถูก....ควรไปลอง เบนซ์ก่อนเลยครับ ถัดมาคือ X3 สุดท้าย ไปลอง XC60 กับ XC 90

อย่าเพิ่งเอาทัศนคติกับ อคติไปคิดครับ ผมเองก็ลังเลแบบนี้ สุดท้าย ลองขับ แล้วเทียบความคุ้มค่า พร้อมกับถามพฤติกรรมตัวเองใช้รถ แบบไหนถึงจะเหมาะ สุดท้ายไปจบ ที่ XC60 มีบำรุงรักษา 5 ปี ขับมา 2 ปี แล้ว รู้สึกชอบมาก ชอบขนาดว่าคันต่อไป คงเป็น volvo เพราะรุ่นล่าสุดนี่มันต่างจากรุ่นก่อนๆ จริงๆ รู้สึกถึงความจริงใจของผู้ผลิตรถ ให้มาแบบไม่กั๊ก ขับแล้วปลอดภัย ถ้าต้องการซิ่งๆ ควรไปเบนซ์

ส่วนตัวที่เลือก VOLVO เพราะ ให้ ประกันบำรุงดูแลรักษา 1 แสนกิโล 5 ปี ตัวรถประกอบดี นิ่ม ให้ออปชั่นมากกว่า เทียบแล้ว มีความรู้สึกว่า ถูกกว่า ให้มากกว่า ดีกว่า เลยตัดสินใจซื้อ ไม่ได้เอาภาพลักษณ์มาประกอบการตัดสินใจครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73478.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2020, 08:27:26 โดย wibul10 »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:17:20 »
ถ้าสองตัวนี้ผมไป Glc แต่ถ้าให้เลือกจริงๆตามโจทย์ไป XC90 ดีกว่าครับ อิอิ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:39:16 »
ผมอยาก ลองMB นะครับ ไม่เฉพาะ จขกท. ของผม E กับ 5 ติดตรงที่ BM มี BSI นี่ละ ไม่ต้องจ่าย ระหว่าง SERVICE เพราะผมใช้รถวันละ 180 กม./วัน แม้หลัง ๆ นี่ MB จะมีรุ่นสวย ๆ ออกมา หลายรุ่นก็ตาม ถ้าผมเป็น จขกท.ที่มี  5 อยู่แล้ว เปลี่ยนเป็น MB ก็น่าจะเปลี่ยน FEEL การขับขี่ดีนะ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:47:31 »
SUV แต่ไม่ขับสี่มันก็ดูยังงัยๆอยู่นะครับ แต่ถ้าลองคาใจซะขนาดนี้ต้องลองให้รู้ไปเลย...GLC แต่ระวังราคามันลดเอาง่ายๆหลังซื้อไปไม่นานครับ

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:38:03 »
เลือกยากอยู่พอควรครับ..

ถ้าจะไม่เลือก X3 เพราะมันซ้ำกับ 520d ฟิลลิ่งความเป็นบีเอ็ม เวลานั่งด้านในคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ จะจำเจกับหน้าตาเดิมๆ

ถ้าจะไม่เลือก GLC เพราะกลัวใจกับความเป็นเบนซ์ยุคใหม่ โอกาสเดี้ยงข้างทางสูงกว่าพอควร ยิ่งแพงกว่าเกือบล้านด้วยแล้ว

-----ถ้าไม่เลือกยี่ห้ออื่นแน่นอนแล้ว-----

ผมหลับตาจิ้ม X3 เพราะซ้ำเดิมยังดีกว่าเดี้ยงข้างทาง ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:46:52 »
ความเห็นผม นะ ถ้ามีคำถาม ควรไปลองก่อนเลยครับ รถราคาไม่ถูก....ควรไปลอง เบนซ์ก่อนเลยครับ ถัดมาคือ X3 สุดท้าย ไปลอง XC60 กับ XC 90

อย่าเพิ่งเอาทัศนคติกับ อคติไปคิดครับ ผมเองก็ลังเลแบบนี้ สุดท้าย ลองขับ แล้วเทียบความคุ้มค่า พร้อมกับถามพฤติกรรมตัวเองใช้รถ แบบไหนถึงจะเหมาะ สุดท้ายไปจบ ที่ XC60 มีบำรุงรักษา 5 ปี ขับมา 2 ปี แล้ว รู้สึกชอบมาก ชอบขนาดว่าคันต่อไป คงเป็น volvo เพราะรุ่นล่าสุดนี่มันต่างจากรุ่นก่อนๆ จริงๆ รู้สึกถึงความจริงใจของผู้ผลิตรถ ให้มาแบบไม่กั๊ก ขับแล้วปลอดภัย ถ้าต้องการซิ่งๆ ควรไปเบนซ์

ส่วนตัวที่เลือก VOLVO เพราะ ให้ ประกันบำรุงดูแลรักษา 1 แสนกิโล 5 ปี ตัวรถประกอบดี นิ่ม ให้ออปชั่นมากกว่า เทียบแล้ว มีความรู้สึกว่า ถูกกว่า ให้มากกว่า ดีกว่า เลยตัดสินใจซื้อ ไม่ได้เอาภาพลักษณ์มาประกอบการตัดสินใจครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73478.0

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  แนะนำให้ลอง XC60 ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ  อย่าเอา bias มาปิดโอกาสของตัวเองครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:33:10 »
ผมมี 520d (G30) แต่เมื่อปลายปี ได้ไปเที่ยวหนือกับ
บ้านครอบครัวพี่สาว ซืึ่งรวมกันไปคันเดียวโดยให้ X3 ใหม่
ที่เพิ่งออกป้ายแดงมา

ความรู้สึกแรกตื่นเต้นที่ได้ขับ

ออกจากจันทบุรี ยังไม่พ้น กทม. เลยครับ

มันน่าเบื่อหน่ายมากเลย เพราะมันบรรยากาศเดิมๆ ความรู้สึกเดิมๆ
การขับก็ไม่ต่างกัน อัตราเร่งก็พอๆกัน ไม่มีอะไรให้ตื่นเต้นเลยครับ

รถขับดีครับ แต่มันจำเจมากๆ

ถ้าเป็นผม คงเลือกรถ อีกค่ายครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:17:31 »
ผมสนใจ x3 msport เหมือนกัน ว่าจะออกไม่เกิน motor show นี้ ได้ส่วนลดของแถม เท่าไรครับ ส่ง inbox ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keikun

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:20:11 »
เป็นแบบผมก่อนหน้านี้เลยครับ ที่ใช้ 520d F10 กับ X3F25 LCI มาก่อน พอมาคันนี้ถึงเปลี่ยน feeling มาเอา CLS300d
ถ้าเมื่อก่อนผมคงแนะนำให้เปลี่ยน แต่ถ้าตอนนี้ผมคงแนะนำว่าเอารถที่เราได้ใช้งานดีกว่าครับ
เปลี่ยนรถเปลี่ยน Feeling ที่ได้ขับมันก็ดี แต่มันดีกว่าถ้ารถเราอยู่ในบ้านเราแล้วพร้อมให้เราได้ขับ ไม่ใช่ว่าทิ้งอยู่ศูนย์รอซ่อมเป็นหลักครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ jeafish

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:21:58 »
GLC facelift ตัวนี้ ไม่ใช่ขับ 4 แล้วใช่ไหมครับ เรื่องการขับขี่ อาจจะไม่เท่า xDrive ของ X3 ได้นะครับ
เรื่องระบบความปลอดภัย ผมว่ายังไงๆ 2 ตัวนี้ ก็เทียบ XC60 ไม่ได้อยู่ดีนะครับ ลองเปิดใจไปลองขับซักนิดก็น่าสนใจนะครับ

แต่ถ้าอยากได้แค่ดีเซล ได้ยินข่าวลือๆมาว่า XC60 D4 จะไม่มีรถแล้ว เหมือนกับ XC90 D5 ครับ Volvo อยากขายแค่เครื่อง T8 ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 13:18:46 »
GLC facelift ตัวนี้ ไม่ใช่ขับ 4 แล้วใช่ไหมครับ เรื่องการขับขี่ อาจจะไม่เท่า xDrive ของ X3 ได้นะครับ
เรื่องระบบความปลอดภัย ผมว่ายังไงๆ 2 ตัวนี้ ก็เทียบ XC60 ไม่ได้อยู่ดีนะครับ ลองเปิดใจไปลองขับซักนิดก็น่าสนใจนะครับ

แต่ถ้าอยากได้แค่ดีเซล ได้ยินข่าวลือๆมาว่า XC60 D4 จะไม่มีรถแล้ว เหมือนกับ XC90 D5 ครับ Volvo อยากขายแค่เครื่อง T8 ครับ

แถมให้นิดนึงครับ  เคยลอง XC60 D4 แล้วเครื่องเสียงดังกับสั่นมากเลย  ต่างกับ T8 คนละเรื่อง  พอเทียบสเปคค่าตัวรถซึ่งฐานภาษีต่างกันแล้วจะเลือกไม่ยากครับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:37:47 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ เสาร์นี้ว่าจะไปลองทั้งสองตัวดู

อ่านแล้วได้ข้อมูลเพิ่มพอควร พึ่งรู้ว่า GLC เป็นขับสอง ผมก็นึกว่าขับ 4

XC60 ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับ แต่ด้วยรอบตัวที่อยู่ไม่มีศูนย์บริการเลย
และตัวดีเซลตัดของไปหลายอย่างอยู่เลยต้องตัดออกครับผม

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 16:18:15 »
สนใจ คู่นี้เหมือนกัน แต่เอนไปทาง X3 m ขอราคาและเงื่อนไขที่ได้ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 18:57:31 »
GLC Coupe ยังได้ระบบ 4Matic แต่อุปกรณ์ของเล่นหลักๆ หายเกลี้ยงเมื่อเทียบกับก่อนปรับโฉม

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ เสาร์นี้ว่าจะไปลองทั้งสองตัวดู

อ่านแล้วได้ข้อมูลเพิ่มพอควร พึ่งรู้ว่า GLC เป็นขับสอง ผมก็นึกว่าขับ 4

XC60 ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับ แต่ด้วยรอบตัวที่อยู่ไม่มีศูนย์บริการเลย
และตัวดีเซลตัดของไปหลายอย่างอยู่เลยต้องตัดออกครับผม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:58:04 »

Volvoไม่ขายรถดีเซลล้วนแล้วครับ มีแต่Hybridเท่านั้น
BMW 750E M SPORT