ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการแดมป์รถ  (อ่าน 9962 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับการแดมป์รถ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:30:04 »
เพิ่งเริ่มใช้รถ BR-V มาครับ
ไม่ค่อยโอเคกับเสียงที่เข้ามาในรถเท่าไรครับ
เสียงมอไซต์ รถสิบล้อ เสียงล้อบดพื้น เสียงหินกระเด็นในซุ้มล้อ
เลยตัดสินใจว่าจะไปแดมป์เพิ่ม เลยอยากสอบถามทุกท่านครับ
ว่าถ้าแดมป์มาแล้วคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือไม่ครับ
แล้วท่านใดที่แดมป์มาแล้ว มีร้านแนะนำไหมครับ ขอที่ประกอบกลับแล้วไม่มีเสียงก้อกแก้กๆครับ

ผมดูร้านหนึ่งมาครับ ค่อนข้างมีชื่อเสียง โดนเค้าเสนอมาว่ารอบคัน 39000 ครับ

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับการแดมป์รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 12:10:23 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด แดมป์ จะช่วยเรื่องเก็บเสียงภายใน มากกว่าลดเสียงข้างนอก เช่น ติดซัพวูฟเฟอใหม่ๆ เครื่องเสียง แรงๆ แล้วอยากได้เบสเต็มๆ

ถ้าจะลดเสียงรบกวนด้านนอก ลองดูแดมป์ซุ้มล้อ กับยัดยางช่องขอบประตูครับ

อันนี้ความรู้จากเท่าที่เคยหาข้อมูลมา ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 12:24:58 »
แดมป์ช่วยได้พอควรครับ เห็นผลชัด
จะให้ดี ต้องรื้อคอนโซลหน้า แดมป์ตั้งแต่ firewall เลย แต่คงลำบาก
น่าจะได้แค่พื้น ซุ้มล้อหลัง ที่เก็บยางอะไหล่
แผงประตู / ถ้าได้หลังคาด้วยจะดีขึ้นตอนฝนตกเสียงจะเบาลง
รวมทั้งหมด ก็หนักขึ้นพอควร
แต่ซุ้มล้อหน้า เสียงก็ยังเข้าได้
คิดว่าน่าจะต้องพ่นซุ้มล้อช่วย
ให้อู่สี น่าจะชำนาญการรื้อดีกว่า
ตกลงค่าแรงกันดู แล้วซื้อของไปให้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 12:43:28 »
ได้ไม่คุ้มเสียครับ แถมยังไม่สมปรารถนาทุกประการด้วย
เปลี่ยนรถคุ้มกว่าถ้าเราซีเรียสขนาดนี้ เสียงมันมีหลายแบบหลายความถี่ วัตถุที่ใช้ลดมันต้องกำจัดความถี่นั้นได้ด้วย
พวกนี้ละเอียดอ่อนครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 13:10:43 »
ช่วยให้เงียบขึ้นประมาณ 30-40% ครับ..
ส่วนจะคุ้มเงินหรือป่าว  ตอบแทนไม่ได้ครับ
แดมป์ทั้งคันก้อราคาประมาณนั้นครับ ตั้งแต่ 20000-40000 แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่ฝีมือ แล้วแต่ปริมาณแผ่นแดมป์ครับ

ผมเคยแดมป์ Accord G9 รอบคัน แบบจัดเต็มทุกจุด เพราะทำเครื่องเสียง
 เงียบขึ้นแยะแต่แลกมาด้วยน้ำหนักรถที่มากขึ้นพอควร  ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 13:50:23 »
damp ช่วยลดเสียง จากพื้นได้ (damp พื้น) แต่เสียงมอไซค์ เสียงสิบล้อ มันเข้าทางยางขอบกระจก ไม่ช่วยนะครับ

อีกอย่าง damp แล้ว รถหนักขึ้น กับ รถที่กำลังไม่ได้เยอะ ก็จะอืดขึ้น กินจุขึ้น ค่อนข้างชัดครับ

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 13:57:38 »
ผมใช้ Civic turbo ครับ เอาไป damp ทั้งคันที่ร้านเครื่องเสียงมา หมดไป หมื่นกลางๆ
หลัง damp เรื่องเสียงรบกวนไม่ได้หายไปมากครับ แต่ได้ความแน่นมาแทน
ที่ผมไม่ค่อยชอบคือ การขับขี่มันเปลี่ยนไปครับ รถหนัก กระด้างขึ้น
ถ้าเลือกได้ เอา damp แค่ประตู หรือจุดที่ติดลำโพงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 14:05:09 »
ผมเคยคิดจะทำ เนื่่องจากรถที่ใช้อยู่สองคันนั้นต่างกันมาก ดูดูไป แผ่นที่จะมาแดมป์นั้นมีลักษณะเหมือนดินน้ำมัน เลยเดาได้ไม่ยากว่านานไปเปื่อยและส่งกลิ่นแน่นอน เลยยกเลิกความคิด ขับมันทั้งเสียงดังนั่นล่ะ ไม่ง่วงดีครับ :D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 14:31:57 »
ถ้าถามผม ไม่คุ้มครับ
ผมเคยแดมป์ประตูแบบอย่างดี แผ่นละ800 ประตู1ข้าง ใช้ 3แผ่น
ฟังเพลงในรถดีขึ้นนิสสสส เดียว.....
เสียงข้างนอกที่เข้ามาอยู่ครบ.....
อยากให้เสียงเงียบแบบประหยัด ลองดูพวกยางรองประตูแบบกันเสียงดูครับ น่าจะพอเห็นผลในราคาไม่แพง

ออฟไลน์ MANUS995

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:21:24 »
เคยแดมรถคันเก่า CITY ZX เพราะเสียงดังตอนนั้นเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นหน่อย
รอบคันหมดไปสองหมื่นกว่า หลายปีแล้ว แต่เสียงไม่ได้ดีขึ้นมากนะครับ
เอาจริงๆผมว่าไม่คุ้มเงินเท่าไรครับ รถหนักขึ้นด้วยกินน้ำมันอีก ผมว่าหายางนุ่มๆ
มาใส่ตอนถึงระยะเปลี่ยนยาง ลดกระด้างได้บ้างแต่หวังผลกับการแดม
ราคาขนาด เกือบครึ่งแสนส่วนตัวผมว่ามันไม่คุ้มครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:50:55 »
ผมว่าพรมอัดน่าจะได้ผลดีกว่าแผ่นแดมป์นะ เคยปูใส่อัลติส เงียบลงไปเยอะเหมือนกัน

พรมอัดแบบเดียวกับที่อยู่ในแผ่นปิดยางอะไหล่ของรถหลายๆค่าย

พวกแผ่นแดมป์ยางผมว่ามันไม่กันเสียงและหนัก
ถ้ามีเวลาผมจะลองบุพรมในโซนซุ้มล้อหลัง และห้องคนขับตรงซุ้มล้อหน้า เน้นที่จุดที่เสียงเข้าไปเยอะๆ จะตรงจุดกว่าครับ

จริงๆ แผ่นแดมป์มันลดสะเทือน ไม่ใช่ซับเสียง ถ้าแค่แปะแผ่นดำ มันไม่ได้เงียบขึ้นเท่าไหร่ครับ

ว่าจะลองหาวัสดุแบบในคลิปมาใช้ดู แต่ยังไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 16:03:50 »
ประสบการณ์จากที่ใช้ CRV-G5 เรื่องเสียงเข้ารถดังพอสมควรครับ หลักๆมาว่ามาขาตรงซุ้มล้อ ช่วงนั้นลองหาข้อมูลเรื่องแดมป์นี่ละครับ

แดมป์ทั้งคัน แดมป์ซุ้มล้อ พ่นซุ้มล้อ สารพัดวิธี สุดท้ายจบที่ลองซื้อแผ่นแดมป์มาแดมป์ซุ้มล้อเอง ถอดบังโคลนออกมาแล้วก็แปะๆเข้าไปตรงตัวถังรถ

เสียเวลาไปครึ่งวัน แผ่นแดมป์อีก 2-3 พันบาท 

สรุปดีขึ้นมานิดหน่อยครับ หลังจากทำ เสียงที่เข้ามามันจะแน่นๆขึ้นครับ ไม่ดูโล่งบางๆเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 19:57:00 »
ไม่ลองเองไม่รู้ ไม่ก็ไปหานั้งรถคันอื่นดู

แต่ผมว่าคุ้ม เครื่องเสียงเพราะขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:28:47 »
ได้ไม่คุ้มเสียครับ แถมยังไม่สมปรารถนาทุกประการด้วย
เปลี่ยนรถคุ้มกว่าถ้าเราซีเรียสขนาดนี้ เสียงมันมีหลายแบบหลายความถี่ วัตถุที่ใช้ลดมันต้องกำจัดความถี่นั้นได้ด้วย
พวกนี้ละเอียดอ่อนครับ
เห็นด้วย. ของผม HRV ผมลื้อทำเองเลย  ก่อนทำช่างน้ำหนัก หลายกก เลยเล่นเอา คิดอยู่พักจะไปต่อดีไหม สุดท้ายไหนๆก็ซื้อมาแล้วก็ทำแล้วกัน แล้วมันก็ไม่ได้เงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย  เสียเวลาจริงๆ บางทีผมคิดว่าแผ่นผ้าที่คล้ายผ้าห่มสมัยก่อนจะซับเสียงได้ดีกว่า หรือเปลี่ยนยางเป็น MC ST4 อาจจะดีกว่า ตอนนี้รอเวลาให้ได้สักระยะว่าเปลี่ยนยาง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 12:06:11 »
brv รถยาว กระจกใหญ่  damp คงช่วยได้ในระดับนึงครับ
แต่ระยะเบรค ก็จะยาวขึ้นด้วย รถหนักขึ้น อาจอืดบ้าง
ต้องดูว่า 39000 (แอบแพงอยู่นะ) เขา damp ให้กี่แผ่น

คันล่าสุดผม damp ไป 20 แผ่น
(ไม่เกิน 17000 เพราะซื้อของให้ช่างนอกทำ)

4 คันหลังผม damp หมด เพราะติดใจในความเงียบครับผม  8)