ผู้เขียน หัวข้อ: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ  (อ่าน 39418 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีผมตัดสินใจเลือก c-segment ไม่ได้เลย เนื่องจากทั้ง 3 ยี่ห้อ มีข้อดีข้อเสีย ต่างกันไปหมด

ด้วยเหตุผลแบบนี้ ถ้าเปลี่ยนใจมาเลือก SUV Forester เนื่องจากราคาพอๆกัน ดีไหมครับ เพื่อนๆพี่ๆ มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ

ปล. 1) ราคา Forester แบบรถเปล่าไม่มีประกัน 1.13 MB
       2) ขอโทษนะครับ ที่ถามหลายครั้ง เพราะว่ายังตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:34:32 »
ถ้าผมจำไม่ผิด จขกท ใช้รถขับไปทำงานเป็นหลัก เส้นทางและเวลาไปทำงานรถติดไหมครับ
ถ้ารถติด ผมยังมองว่า Civic RS จะประหยัดกว่า แต่ถ้ามองแค่ความชอบผมเชียร์ Forester ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:36:09 »
SUV ในปัจจุบันผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดนะ มันไม่ได้ขับแย่อะไรเลย และขับสะดวกเหมือนเก๋งคันใหญ่เผลอสะดวกกว่าด้วยซ้ำ

เรื่องความประหยัดถ้าขับในกรุงเทพรถติดหนักๆต่อให้ขับรถ 1.5 ก็มี 8-9 กม /ลิตร ไม่ต่างกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:51:17 »
ไป Forester แบบไม่ลังเล

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:55:32 »
Foresterใช้แล้วจะติดใจในความนุ่มและความเกาะถนน
BMW 750E M SPORT

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 20:55:40 »
ถ้านั่งแค่ 2 คน ผมยังคิดว่า C Seg ตัวท๊อปดีกว่า Suv ตัวถูกสุดแล้วตัดออปชั่นครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:19:25 »
ถ้านั่งแค่ 2 คน ผมยังคิดว่า C Seg ตัวท๊อปดีกว่า Suv ตัวถูกสุดแล้วตัดออปชั่นครับ

Forester 1.13 ล้านนี่เป็นตัวท๊อปเลยนะ แต่เป็น Blank Car

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:19:48 »
  ที่บ้านก็ใช้อยู่ครับเป็น99คันแรกด้วย คุณพ่อกับแม่ผมขับเจ้านี่ไปเที่ยว2คนไกลๆ ก็บ่อย ไปเชียงใหม่ ไปเยี่ยมญาติที่สกลนคร ผมก็เอาไปเรียนมหาลัยอาทิตย์ละครั้ง(ปกติผมใช้ Mazda 2 อยู่) เจ้าป่ามันเป็น SUV ก็จริง แต่พอใช้จนชินมันคล่องตัวระดับหนึ่งเลย ด้วยกระจกบานใหญ่ จุดบอดน้อย มันเลยกะระยะอะไรต่าง ๆ ง่ายครับ นั่งแล้วโปร่งโล่งไม่อึดอัด กระจกบานใหญ่จนตอนนี้อยากได้ฟิล์มมืดขึ้นอีกหน่อย

อัตราเร่งออกตัวไม่ทันใจมากแต่ก็พอพึ่งพาได้ เร่งแซงผมถือว่าโอเคอยู่ครับ ตอนแรกผมมีอคติกับเกียร์ CVT เพราะที่บ้านมี Sylphy อีกคันรู้สึกว่าเกียร์CVTมันง่อยมาก แต่พอมาCVTของForesterมันดีกว่ามากเลย ส่วนช่วงล่างนุ่มมากก แต่ขับช้า ๆ เจอทางไม่เสมอกัน ผมรู้สึกรถมันนุ่มจนรู้สึกโยก ๆ ยวบ ๆ เยอะมาก (ผมอาจชินกับช่วงล่างตึงตังของ Mazda 2) แต่พอวิ่งเร็ว ๆ ถือว่าโอเคเลย พวงมาลัยดี เบรกดีครับ เมษานี้จะครบ 1 ปีพอดีที่เจอตอนนี้ เคยโดนRecall แก้ไขค่าTorqueน็อตดุมล้อ 1 ครั้ง, ฝาตัวล็อกกระโปรงหน้ามีเสียงดัง(ศูนย์แก้แล้วจบ) และตอนนี้มีเสียงแกร็ก ๆ ตรงบริเวณเข่าขวาคนขับ ตอนขับดัง พอช่างที่ศูนย์ขับไม่ดัง55 มีเท่านี้ครับ

สิ่งที่ไม่ชอบของคันนี้คือ 1.จอ Entertainment ง่อยมาก Mazda 2 ผมราคาตัวรถถูกกว่าครึ่งแต่ระบบ Entertainment ใช้งานดีกว่าเยอะมาก(เห็นว่าจะเปลี่ยนจอแบบใหม่แล้ว) 2.ต้องคอยล็อกประตูเอง ไม่มีล็อกออโต้(Mazda 2 คันละ7แสนมีให้) 3.กล้องหลังความชัดยังกับกล้องจีน ถอยหลังตอนเที่ยง แดดแรงๆ มองแทบไม่เห็น(ไม่รู้ว่ากล้องไม่ดีหรือจอแสดงผลไม่ดี Mazda 2 ชัดกว่าเยอะ) และก็คุณภาพเสียงลำโพงผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้ 4.อยากให้มีรู USB ข้างหน้าเพิ่ม ไอที่มีอยู่มีอันเดียวแล้วก็อยู่ลึก จะใช้ทีต้องก้มลงไปเสียบ ข้อติมีเท่านี้ครับ (ตอนจะออกรถอยากให้มี 2.5L แบบตปท.)

**ส่วน Blank Car ราคาพิเศษเห็นว่าในกลุ่มมีคนได้มาอยู่ครับ แต่ไม่มีเบาะหนังกับพวกประกันตัวรถอะไรแบบนี้ แต่ส่วนใหญ่เซล์ลจะไม่อยากขายให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2020, 21:22:32 โดย Pisit_T »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:25:23 »
สงสัยเรื่อง blank car ครับ
ลดไป 3 แสนแต่ไม่มีประกันอะไรเลย
ฟังดูเหมือนคุ้มมาก เพราะคงไม่มีอะไรพังง่ายๆ

แต่ทำไม subaru ต้องทำราคาขนาดนั้น
เพื่อมให้ขายง่ายขึ้นเหรอครับ ยอดขายก็ไปได้เรื่อยๆหนิครับ

หรือทำมาให้เลือกกันไปเลยว่า
Blank car ราคาดีสุดๆ กับราคาปกติ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:36:47 »
ชอบ SUV ก็เลือก SUV ไม่ได้ผิดอะไร ไม่จำเป็นต้องเลือกรถเก๋งอย่างคนอื่น ต่อให้นั่งแค่ 2 คนแต่เรามีความสุข ใช้ขนของบ้างสะดวกดีกว่ารถเก๋ง

แต่ผมยังคาใจกับเงื่อนไขราคา Blank Car ที่บอก ยังไงก็ตรวจสอบเงื่อนไขให้ละเอียดนะครับ เดี๋ยวจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไม่คุ้มกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:39:09 »
Forester แบบ Blank car เหมือนจะเป็นการขายที่ไม่เป็นทางการครับ (ใช้ได้กับเฉพาะรุ่นนี้ ส่วนหนึ่งคงเพราะประกอบไทยด้วย)
ใครสนใจก็ไปถามเอากับเซลล์โดยตรง

ที่ตั้งราคาแบบนั้น เข้าใจว่าทำให้ได้ช่องว่างเสียภาษีถูกลง แน่นอนว่าราคาขายก็ถูกลงด้วย
ได้ C-SUV ที่ราคาเท่ากับ C-Sec หรือ B-Sec ตัวท๊อป มันก็เย้ายวนอยู่นะ

ปกติผมไปไหนมาไหนคนเดียว ก็ยังอยากได้ Forester เลยครับ
มันเป็นรถ SUV ที่คิดว่าไซส์ยังใกล้เคียงเก๋งทั่วไป ขับง่าย โปร่งโล่ง สบาย
รูปร่างสี่เหลี่ยมเป็นตู้ยิ่งดูยิ่งเพลิน อัตราเร่งไม่ได้ดึงสะใจอะไร และรับได้กับการซ่อมเอง ก็จัดได้เลยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 21:50:50 »

Forester 1.13 ล้านนี่เป็นตัวท๊อปเลยนะ แต่เป็น Blank Car

เข้าใจครับ อย่างที่ผมบอกไป จะลุ้นก็ได้กับเงิน 300,000 แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่ลุ้นครับ เพราะ XV ผมถ้านับที่เคลมก่อนหมดประกัน ก็น่าจะเกือบ 3 แสน และผมใช้เป็นแค่รถสำรองปีนึงใช้ไม่ถึงกมื่นโล แต่คงไม่มีใครซวยเท่าผมหรอกมั้ง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 22:09:24 »

เข้าใจครับ อย่างที่ผมบอกไป จะลุ้นก็ได้กับเงิน 300,000 แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่ลุ้นครับ เพราะ XV ผมถ้านับที่เคลมก่อนหมดประกัน ก็น่าจะเกือบ 3 แสน และผมใช้เป็นแค่รถสำรองปีนึงใช้ไม่ถึงกมื่นโล แต่คงไม่มีใครซวยเท่าผมหรอกมั้ง

พอจะบอกได้ไหมครับ
Item ที่เคลมมา อันไหนแพงๆหนักๆ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 22:15:26 »
ถ้าซื้อแบบ Blank Car ผมว่าไม่น่าซื้อเลยครับ เวลามีปัญหาจะจุกจิกกวนใจมาก ๆ  กลับไปดูกระทู้เก่า ตอนแรกคิดว่าจอง Mazda 3 ไปแล้ว ลองกล่อมภรรยาอีกรอบจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 22:19:55 »
....Forester ของผมก็ 99 คันแรก เป็น subaru คันแรก ซื้อเพราะอยากลองความต่าง ซึ่งมันก็ต่างจริงๆ ทุกวันนี้เปิดประตูรถคันอื่นแล้วหงุดหงิดตอนขึ้นลงมาก  ทัศนวิสัยดี โปร่งโล่ง ช่วงล่างนุ่มหนึบ เข้าโค้งสนุก เบรกเป็นอะไรที่ชอบมากที่สุด ขับยุโรปยังไม่ชอบใจเท่านี้เลย
 แต่ข้อเสียก็เรื่องการเก็บเสียง วัสดุบางอย่างบอบบางเหลือเกิน เครื่องเสียงติดรถแย่ ฝาท้ายมีเอ๋อบ้าง ศูนย์บริการดีๆมี แต่ต้องเลือก นอกนั้นก็ยังไม่เจออะไรครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 22:26:09 »
Xv แบบมีประกันก็ดีนะครีบ  คือมันเล็กแต่ข้างในกว้าง 
ข้อเสียคือที่เก็บของเล็ก (แต่ถ้านั่งแค่2คน ก็สามารถพับแบาะได้)

PKS8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 22:32:48 »

Item ที่เคลมมา อันไหนแพงๆหนักๆ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ผมเคยโพสไปหลายกระทู้แล้วครับ ของผมน่าจะอยู่ในเคสที่ซวยมาก

1. เฟืองท้ายหอน เคลมเฟืองท้าย
2. แอร์ไม่เย็นคอมแอร์พัง เคลมคอมแอร์
3. พวงมาลัยลอก เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่
4. เกียร์กระตุก เคลมเกียร์ใหม่ทั้งลูก
5. ลูกปืนล้อหลังดัง เคลมมันทั้ง 2 ข้างเลย
6. โช้คขวาหลังรั่ว เคลมคู่

มูลค่าผมจำไม่ได้นะครับ ถ้าต้องออกเองทั้งหมดอย่าลืมมีค่าแรงด้วย

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 23:24:29 »
blank car ยังได้ประกัน 6 เดือน / 10,000 โล

ผมว่าคุ้ม ดูในคลับยอดขายเกือบครึ่งคือ blank car แต่ได้ข่าวเห็นว่าจะยกเลิกไม่ขายแล้ว คงกำไรน้อย ซึ่งกระทบยอดขายแน่ๆ user ใช้งานก็จะน้อยลงไปอีก ระยะยาวเกิดยาก

ส่วนตัวซื้อ blank car แน่นอน เหมือนซื้อรถมือ 2 แต่ได้รถใหม่มือ 1 โคตคุ้มเลย เพราะปกติผมเล่นรถมือสองเป็นหลักอยู่แล้ว

มีเทคนิคให้ ซื้อประกันอะไหล่รถยนต์ดู ปีละหมื่นกว่าบาทเอง ไม่ง้อ warranty ศูนย์ เต้นท์รถมือสองหลายๆเจ้าก็แถมประกันแบบนี้ ลอง google ดู

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 07:46:16 »

ผมเคยโพสไปหลายกระทู้แล้วครับ ของผมน่าจะอยู่ในเคสที่ซวยมาก

1. เฟืองท้ายหอน เคลมเฟืองท้าย
2. แอร์ไม่เย็นคอมแอร์พัง เคลมคอมแอร์
3. พวงมาลัยลอก เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่
4. เกียร์กระตุก เคลมเกียร์ใหม่ทั้งลูก
5. ลูกปืนล้อหลังดัง เคลมมันทั้ง 2 ข้างเลย
6. โช้คขวาหลังรั่ว เคลมคู่

มูลค่าผมจำไม่ได้นะครับ ถ้าต้องออกเองทั้งหมดอย่าลืมมีค่าแรงด้วย
เคยคิดวาจะออก xv เป็น blank car ถ้าซวยเจอปัญหาหนักๆ (เช่น เกียร์) จะจับวางเครื่องเสือ  8)

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 07:55:52 »
ออก blank car รุ่นท็อป มาได้ 5 วันครับ ราคา 1130000 ได้แถมฟิลมติดรถกับผ้ายางแค่นั้น ผมว่าคุ้มมากเมื่อเทียบกับ ตัวรถ+options แต่ แจ็คพอต เรื่องโมดูลฝาท้ายไฟฟ้าเสีย เปิดไฟฟ้าไม่ได้+เสียงร้องเตือนขณะขับ เคลมได้ครับรอเปลี่ยนอะไหล่อาทิตย์นี้ เลยไม่ค่อยได้ขับ รถขับดีมาก eyesight ใช้ดีมาก ชอบๆๆ แต่ตอนนี้ปิดรับจอง blank car ชั่วคราว ไม่ทราบเหตุผล อาจขายดีมาก ไม่รู้จะคุ้มไหมกับส่วนต่างที่อาจต้องซ่อม แต่ผมใช้รถน้อย น่าจะพอได้อยู่

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 08:20:16 »
เข้ามาเชียร์อีกเสียงครับ จะได้มีเพื่อนเยอะๆ   :) :)
ผมใช้มาปีกว่าแล้วเพิ่งเคลมพวงมาลัยลอกกับหัวเกียร์ลอกไปครับ อาจเพราะใช้น้อย ภรรยารับส่งลูกไปรร.กับ เดินทางไกลปีละ2ครั้ง
ปล.ตัวเก่านะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 08:21:59 »
  คิดว่า จขกท เตรียมรับพร้อมทั้งข้อมูลรถและตัวเองมาพอสมควรแล้ว แค่จะย้ำความมั่นใจอีกทีเท่านั้น น่าจะพิเคราะห์มามากพอสมควรแล้วแน่เลยครับ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 09:46:52 »
เป็นผม ผมไป zs ev ดีกว่าครับ
นั่งแค่ 2 คน
ประกันไม่มี เทียบกับ ประกันแบต8ปี ประกันตัวรถ 5ปี ผมว่าไป ev  ยังอุ่นใจกว่า
แถมช่วงนี้ ชาร์จไฟฟรี ตามสถานที่ต่างๆ และน่าจะฟรีไปอีก1-2ปี

Nonlamer

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 10:57:41 »
ความต้องการจริงๆคืออะไร เน้นอะไรเป็นหลักตอบตัวเองให้ได้ก่อน คันเก่า(ถ้ามี)ใช้มาชอบอะไรตรงไหน และอยากให้ปรับปรุงด้านไหน จดสิ่งที่ชอบสิ่งที่อยากให้มีไว้

จากนั้นหารถเข้าลิส แล้วไปลองขับ กลับมาตัดตัวเลือกที่ไม่ใช่ออก แล้วค่อยเปิดดูพวกออฟชั่น ราคา ข้อเสนอ จากนั้นสรุปด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 11:16:13 »
ขอถามนิดหนึ่งครับ
1.มีรถสำรองไหม ?
2.ศูนย์ซูอยู่ไกล้บ้านไหม ?
3.ถ้ามีปัญหาขึ้นมา รับได้ไหม ?

ส่วนตัวเคยนั่งตอนอยู่ญี่ปุ่น 1สัปดาห์ ผมชอบช่วงล่างซูบารุที่สุดครับ
เอาจริงๆผมก็มีกำลังพอจะซื้อได้ แต่พิจารณาองค์ประกอบบอื่น จึงซื้อรถที่ตอบโจทย์ผมแทนครับ

บางครั้งก็ต้องเลือกระหว่างรถที่ชอบ กับรถที่ตอบโจทย์เราครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 13:44:34 »
ถ้าผมจะซื้อ ผมก็ซื้อ Blank Car นี่แหละ

เพราะ Pulsar DIG ที่ขับอยู่ มันก็เหมือน Blank Car นี่แหละ ไม่มี warranty อะไร เพราะไม่เข้าศูนย์ คันนี้ ผมจ่ายค่าปรับสภาพ ไล่แก้จุดอ่อน ไปสัก 4 - 5 หมื่นบาทครับ ก็ถือว่า คุ้ม (ส่วนลด 3 แสน ตอนที่ซื้อ)

Forester Blank Car ถ้ามองในมุมว่า ถูกลง 3 แสนบาท แล้วรับความเสี่ยงเอง แถมได้ประโยชน์ตอนเช็คระยะ ไม่ต้องจ่ายค่าของเหลวศูนย์ราคาแพงๆ มันก็โอเคนะ

............

SUV เห็นคันโตๆแบบนี้ ทัศนวิสัยมันดีนะ ขับง่ายกว่าเก๋งเยอะเลย

ผมขับ CRV ถอยเข้าจอดที่แคบๆ ทำได้ง่ายกว่า Pulsar คันเล็กๆอีก รายนั้น มองไปก็ติดเสา C กระจกข้าง กระจกมองข้างก็บานเล็ก เล็งแล้วเล็งอีกครับ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 16:01:05 »
ผมว่าถ้ารับได้กับอัตราเร่งกับหน้าตา น่าสนใจมากๆเลยครับกับราคา 1.13
ยิ่งถ้าบอกว่ามีประกัน 6 เดือน หรือ 10,000 km ผมนี่สนใจคันนี้ขึ้นมาทันทีเลย เสียดายที่มันอืดไปหน่อย

2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 16:08:08 »
ทำไมจะเปลี่ยนจาก c-seg มา SUV หล่ะครับ ผมว่ามันคนละสไตล์เลยนะครับ

ถ้าดูราคาเป็นหลักมันอาจจะใกล้เคียงกันก็จริง แต่ผมคิดว่าเราซื้อรถคันนึงก็คงหวังที่จะใช้งานหรืออยู่กับมันไปสักพักใหญ่ๆ กลับไปหาว่าอะไรทำให้เราตัดสินใจไม่ได้ดีกว่าไหมครับ

การขับขี่ SUV กับซีดานมันต่างกันมากๆเลยนะครับ อย่างน้อยก็อยากให้ลองไปขับดูก่อน ถ้าไม่เคยใช้ SUV มาก่อนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 16:16:15 »
ขับไปทำงาน นั่งกับแฟน 2 คน   >  แล้วจะซื้อ SUV ให้แบกน้ำหนักไป ๆ มา ๆ ทำไมอะคับ ? เก๋ง C-seg มันตรงโจทย์มากกว่า

ยกเว้นเป็นสายเผื่อ  เผื่อไปตวจ  เผื่อขนของ เผื่อไปซัดโค้งบนเขา เผื่อไปวิ่งเร็วๆ ตอนฝนตก (เพื่ออะไรก็ไม่รุ้) > แบบนี้ Forester น่าจะตรงใจกว่า
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 16:16:52 »
ผมว่าไป MZ3 ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day