ผู้เขียน หัวข้อ: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ  (อ่าน 39474 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 16:39:00 »
เอาส่วนต่าง ไปทำอะไรได้ตั้งมากมาย... หาเลือกซื้อน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ดีๆชอบๆ มาใส่รถ... หรือเปลี่ยนฟร้อน ทำเครื่องเสียงดีไหม หุ้มเบาะใหม่ดีไหม ท่อแต่งแท้รอเราอยู่ เอาแน่ๆเปลี่ยนล้อเลยดีกว่า ล้อเดิมลาย(อาจจะ)ไม่โดน...

รถประกอบในไทย ยังจะรอไรครับ

ของผมเครมแค่ลูกปืนล้อนั่นแหละครับ เพราะถนนไทยเป็นยังไง น้ำรอระบายหรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: นั่ง 2 คนกับภรรยา ซื้อ Forester ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 17:34:53 »
ขอถามนิดหนึ่งครับ
1.มีรถสำรองไหม ?
2.ศูนย์ซูอยู่ไกล้บ้านไหม ?
3.ถ้ามีปัญหาขึ้นมา รับได้ไหม ?

ส่วนตัวเคยนั่งตอนอยู่ญี่ปุ่น 1สัปดาห์ ผมชอบช่วงล่างซูบารุที่สุดครับ
เอาจริงๆผมก็มีกำลังพอจะซื้อได้ แต่พิจารณาองค์ประกอบบอื่น จึงซื้อรถที่ตอบโจทย์ผมแทนครับ

บางครั้งก็ต้องเลือกระหว่างรถที่ชอบ กับรถที่ตอบโจทย์เราครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 17:42:58 »
ผมว่าฟอเรสเตอร์เป็นรถที่ดีไม่จุกจิกอะไร นั่งสบาย ช่วงล่างพึ่งพาได้ และมีขับ4ตลอดเวลาใช้งานได้จริงในราคาที่ไม่แพงเลยครับ

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 18:52:09 »
ความต้องการจริงๆคืออะไร เน้นอะไรเป็นหลักตอบตัวเองให้ได้ก่อน คันเก่า(ถ้ามี)ใช้มาชอบอะไรตรงไหน และอยากให้ปรับปรุงด้านไหน จดสิ่งที่ชอบสิ่งที่อยากให้มีไว้

จากนั้นหารถเข้าลิส แล้วไปลองขับ กลับมาตัดตัวเลือกที่ไม่ใช่ออก แล้วค่อยเปิดดูพวกออฟชั่น ราคา ข้อเสนอ จากนั้นสรุปด้วยตัวเอง

ถ้าดูจากคันเก่า จุดที่ชอบก็คือประหยัดน้ำมันนะครับ จุดที่อยากได้เพิ่มจากคันใหม่ก็คือ ช่วงล่างที่เกาะดีขึ้นกว่าเดิม
จากที่ไปลองขับมา ถ้าไม่นับเรื่อง design ที่ไม่ถูกใจ Altis ก็เป็นรถที่ดูจะตอบโจทย์ที่สุด แต่ถ้าเลือกรถที่ชอบก็เป็น Mazda3
แต่ที่ยังไม่กล้าตัดสินใจก็เพราะกังวลเรื่อง defect กับความแคบ ส่วน Civic ก็ดูกลางๆที่สุด แต่ได้ข่าวว่าจะ model change ปี 2021-2022 ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 18:54:18 »
ขอถามนิดหนึ่งครับ
1.มีรถสำรองไหม ?
2.ศูนย์ซูอยู่ไกล้บ้านไหม ?
3.ถ้ามีปัญหาขึ้นมา รับได้ไหม ?

ส่วนตัวเคยนั่งตอนอยู่ญี่ปุ่น 1สัปดาห์ ผมชอบช่วงล่างซูบารุที่สุดครับ
เอาจริงๆผมก็มีกำลังพอจะซื้อได้ แต่พิจารณาองค์ประกอบบอื่น จึงซื้อรถที่ตอบโจทย์ผมแทนครับ

บางครั้งก็ต้องเลือกระหว่างรถที่ชอบ กับรถที่ตอบโจทย์เราครับ

1.มีรถสำรองไหม ? >> ไม่มีรถสำรองครับ
2.ศูนย์ซูอยู่ไกล้บ้านไหม ? >> ห่างจากบ้านประมาน 10 กม. ครับ ซึ่งส่วนตัวคิดว่าไม่ไกลมาก
3.ถ้ามีปัญหาขึ้นมา รับได้ไหม ? >> รับได้ครับ เพราะว่าคิดว่ายี่ห้อนี้ไม่น่าจะจุกจิก

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 00:52:59 »
คืออยากบอกว่าทุกวันนี้ผมนั่งกับแฟนสองคนขับcx8เป็นหลัก คนอื่นไม่ขับจนกลัวรถงอนละครับ
เพราะงั้นของจขกท.forestไม่ได้ใหญ่ไปครับ อิอิ
เรื่องศูนย์ซุบารุผมไม่รุ้เรื่องเลย แต่ถ้าชอบก็จัดครับ
แล้วแต่ความชอบแต่ละครับอิอิ
อยากบอกว่า ทุกวันนี้civic fkผมไมล์ไม่กระดิกมาสามเดืือนละครับเอาแค่ออกมาขับรถไปใกล้ๆบ้านเท่านั้นเองครับ รถมันเตี้ย บางทีตามกระบะยกสูงนี่ไม่เห็นอะไรเลย ขับทางไกลก็ชอบโดนกวน....
อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ
รถคันแรกของผมคือcx5 2.2xdlรุ่นที่เค้าว่าน้ำดััันปัญหาเยอะเจ้าพ่อรถสไลด์นั่นล่ะครับซื้อตั้งแต่เผิดตัวไม่นาน จนขายไปแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร
ที่จะบอกคือ รถมันไม่ได้จะมีปัญหาทุกคันครับ เพียงแต่ถ้ามันเกิดปัญหาแล้วเรามีวิธีรับมือมั้ย ถ้ามีไม่ต้องไปสนใจคนอื่นครับ เอาที่เราชอบ ;D

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 07:09:50 »
นั่งสองคนผมไป chr hybrid ช่วงล่างดี ศูนย์ฯดี ประหยัดน้ำมัน วิ่งดีๆ ประหยัดได้พอๆกับอีโค่คาร์
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 08:53:27 »
เห็นข่าวยกเลิกน้ำมันแล้ว เป็นผมถ้าไม่ได้กะลุยขอเป็นรถแฮทช์แบคประหยัดน้ำมันดีกว่า หรือรอดู kick e power เห็นว่าจะมาเมษานี้
ปล.แต่สำหรับผมยังไงก็ขอพวกขับสี่ไว้ก่อน เคยหลงป่า เคยติดหล่ม ขับสี่ช่วยคุณได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2020, 09:09:14 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 13:46:06 »
ตอนนี้หลายๆศูนย์รอรถนานเลย เช่น ปลายเมษายน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 14:15:27 »
อาจจะนอกเรื่องหน่อยนะครับ
รถสำรองที่บ้าน อัลติสรุ่นก่อนหน้านี้ครับ
ส่วนผมใช้ SUV cx5 มันใหญ่กว่า อัลติสจริง
แต่เรื่องความคล่อง ผมว่าไม่ต่างแล้ว เพราะขับดีกว่า ข้อดีเยอะกว่า จนเราสะดวกและคุ้นเคยแล้วครับ

อาจเปรียบเทียบเคสดูได้ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:37:14 »
มันก็ได้นะ แล้วแต่การใช้งาน เพราะเผื่อเอาพ่อตาแม่ยายขึ้นรถ
แต่ผมว่า xv จะรู้สึก sport คล่องตัวกว่าครับ  8)